താപനിലയ്ക്കും സ്പർശനത്തിനും റിസപ്റ്ററുകൾ കണ്ടെത്തിയതിന് ഡേവിഡ് ജൂലിയസ്, ആർഡെം പടപൂട്ടിയൻ എന്നിവർക്ക് 2021 ലെ വൈദ്യശാസ്ത്രത്തിനുള്ള നോബേല്‍ സമ്മാനം

താപനിലയ്ക്കും സ്പർശനത്തിനുമുള്ള റിസപ്റ്ററുകൾ കണ്ടെത്തിയതിന് ഡേവിഡ് ജൂലിയസും ആർഡെം പടപൂട്ടിയനും സംയുക്തമായി 2021 ലെ ഫിസിയോളജി അല്ലെങ്കിൽ മെഡിസിൻ നൊബേൽ സമ്മാനം നേടി. 2021 -ലെ നോബൽ സമ്മാനങ്ങളിൽ ആദ്യത്തേത് ഏറ്റവും പ്രിയപ്പെട്ട അവാർഡിന്റെ പ്രഖ്യാപന ആഴ്ച ആരംഭിച്ചു.

“ചൂടും തണുപ്പും സ്പർശനവും തിരിച്ചറിയാനുള്ള നമ്മുടെ കഴിവ് അതിജീവനത്തിന് അത്യന്താപേക്ഷിതമാണ്, കൂടാതെ നമ്മുടെ ചുറ്റുമുള്ള ലോകവുമായുള്ള നമ്മുടെ ഇടപെടലിനെ പിന്തുണയ്ക്കുന്നു. നമ്മുടെ ദൈനംദിന ജീവിതത്തിൽ നമ്മൾ ഈ സംവേദനങ്ങൾ നിസ്സാരമായി കാണുന്നു, പക്ഷേ താപനിലയും സമ്മർദ്ദവും മനസ്സിലാക്കാൻ നാഡി പ്രേരണകൾ എങ്ങനെ ആരംഭിക്കുന്നു? ഈ വർഷത്തെ നോബേല്‍ സമ്മാന ജേതാക്കൾ ഈ പ്രശ്നം പരിഹരിച്ചു, “നോബേല്‍ അസംബ്ലി പ്രസ്താവനയില്‍ പറഞ്ഞു.

കാലിഫോർണിയ സർവകലാശാലയിലെ ഡേവിഡ് ജൂലിയസ് ചൂടുള്ള പ്രതികരണത്തിന് കാരണമാകുന്ന ചർമ്മത്തിന്റെ ഞരമ്പുകളിൽ ഒരു സെൻസർ തിരിച്ചറിയാൻ കത്തുന്ന സംവേദനം ഉണ്ടാക്കുന്ന മുളകില്‍ നിന്നുള്ള കാപ്സൈസിൻ എന്ന കാമ്പസൈൻ ഉപയോഗിച്ചു. സ്ക്രിപ്സ് റിസർച്ചിലെ ഹോവാർഡ് ഹ്യൂസ് മെഡിക്കൽ ഇൻസ്റ്റിറ്റ്യൂട്ടിലുള്ള ആർഡെം പടപൂട്ടിയൻ, ചർമ്മത്തിലെയും ആന്തരിക അവയവങ്ങളിലെയും മെക്കാനിക്കൽ ഉത്തേജനങ്ങളോട് പ്രതികരിക്കുന്ന ഒരു പുതിയ തരം സെൻസറുകൾ കണ്ടെത്താൻ മർദ്ദം-സെൻസിറ്റീവ് സെല്ലുകൾ ഉപയോഗിച്ചു.

നമ്മുടെ നാഡീവ്യൂഹം ചൂട്, തണുപ്പ്, മെക്കാനിക്കൽ ഉത്തേജനം എന്നിവ എങ്ങനെ മനസ്സിലാക്കുന്നു എന്നതിനെക്കുറിച്ചുള്ള നമ്മുടെ ധാരണയിൽ ദ്രുതഗതിയിലുള്ള വർദ്ധനവുണ്ടാക്കി. നമ്മുടെ ഇന്ദ്രിയങ്ങളും പരിസ്ഥിതിയും തമ്മിലുള്ള സങ്കീർണ്ണമായ ഇടപെടലിനെക്കുറിച്ചുള്ള നമ്മുടെ ധാരണയിൽ നിർണായകമായ കാണാതായ കണ്ണികൾ സമ്മാന ജേതാക്കൾ തിരിച്ചറിഞ്ഞു.

സ്റ്റോക്ക്ഹോമിലെ കരോലിൻസ്ക ഇൻസ്റ്റിറ്റ്യൂട്ടിലെ ഒരു പാനലാണ് പ്രഖ്യാപനം നടത്തിയത്.

കരളിനെ തകർക്കുന്ന ഹെപ്പറ്റൈറ്റിസ് സി വൈറസിനെ കണ്ടെത്തിയ മൂന്ന് ശാസ്ത്രജ്ഞർക്ക് കഴിഞ്ഞ വർഷത്തെ സമ്മാനം ലഭിച്ചിരുന്നു. ഇത് മാരകമായ രോഗത്തിന് ശമനത്തിനും രക്തബാങ്കുകളിലൂടെ ബാധ പടരാതിരിക്കാനുള്ള പരിശോധനകൾക്കും വഴിതെളിച്ചു.

അമേരിക്കൻ സ്വദേശിയായ ഡേവിഡ് ജൂലിയസ് കാലിഫോർണിയ സർവകലാശാലയിൽ പ്രൊഫസറാണ്. ലെബനോനിൽ ജനിച്ച ആദം പാറ്റ്പൂറ്റിയാനും വർഷങ്ങളായി അമേരിക്കയിലാണ് താമസം, കാലിഫോർണിയയിലെ സ്ക്രിപ്സ് റിസർച്ച് സെൻ്ററിൽ ജോലി ചെയ്യുകയാണ് ഇപ്പോൾ അദ്ദേഹം.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Leave a Comment