വാട്ട്‌സ്ആപ്പ്, ഫേസ്ബുക്ക്, ഇൻസ്റ്റാഗ്രാം എന്നിവ 6 മണിക്കൂർ പ്രവർത്തനരഹിതമായി; സക്കർബർഗിന്റെ ആസ്തി മണിക്കൂറിൽ 6 ബില്യൺ ഡോളറിലധികം കുറഞ്ഞു

ഫേസ്ബുക്കും, ചാറ്റ് പ്ലാറ്റ്‌ഫോമായ വാട്ട്‌സ്ആപ്പും അതിന്റെ ഫോട്ടോ, വീഡിയോ പങ്കിടൽ ആപ്പ് ഇൻസ്റ്റാഗ്രാമും അവരുടെ സേവനങ്ങൾ പുനഃസ്ഥാപിച്ചു. യുഎസ് ആസ്ഥാനമായുള്ള ഇന്റർനെറ്റ് ഭീമനായ ഫേസ്ബുക്കിന്റെ ഉടമസ്ഥതയിലുള്ള സോഷ്യൽ മീഡിയ പ്ലാറ്റ്‌ഫോമുകൾ രാത്രി 9 മണിയോടെ (പ്രാദേശിക സമയം) തടസ്സപ്പെട്ടു.

സോഷ്യൽ മീഡിയ ഭീമൻ അതിന്റെ പ്രധാന പ്ലാറ്റ്‌ഫോമുകളെ ബാധിച്ച ആഗോള തകർച്ചയ്ക്ക് ക്ഷമ ചോദിച്ചു. നെറ്റ്‌വർക്കിംഗ് പ്രശ്നങ്ങൾ മൂലമാണ് പ്രശ്നം എന്ന് വ്യക്തമാക്കാതെ പരാമർശിച്ചു. “ഞങ്ങളെ ആശ്രയിക്കുന്ന ലോകമെമ്പാടുമുള്ള ആളുകളുടെയും ബിസിനസുകളുടെയും വലിയ സമൂഹത്തോട്: ഞങ്ങൾ ഖേദിക്കുന്നു. ഞങ്ങളുടെ ആപ്പുകളിലേക്കും സേവനങ്ങളിലേക്കും ആക്‌സസ് പുനഃസ്ഥാപിക്കാൻ ഞങ്ങൾ കഠിനമായി പരിശ്രമിച്ചുകൊണ്ടിരിക്കുകയാണ്, അവ ഇപ്പോൾ ഓൺലൈനിൽ തിരികെ വരുന്നുവെന്ന് അറിയിക്കുന്നതിൽ സന്തോഷമുണ്ട്. ഞങ്ങളുമായി സഹകരിച്ചതിന് നന്ദി, ”സേവനങ്ങൾ ഓൺലൈനിൽ ആരംഭിക്കുന്നതിന് മിനിറ്റുകൾക്ക് മുമ്പ് ഫേസ്ബുക്ക് ഒരു ട്വീറ്റിൽ പരാമർശിച്ചു.

ഫേസ്ബുക്കിന്റെ ആന്തരിക ആശയവിനിമയ പ്ലാറ്റ്ഫോമായ വർക്ക്‌പ്ലെയ്‌സും ഇരുട്ടിലായതിനാൽ നിരവധി ജീവനക്കാർക്ക് ജോലി ചെയ്യാൻ കഴിയാതെയായി. കൂടാതെ, കമ്പനിയുടെ വെർച്വൽ റിയാലിറ്റി പ്ലാറ്റ്ഫോമായ ഒക്കുലസ് പ്രവർത്തനം നിർത്തി. സോഷ്യൽ മീഡിയ ഭീമന്റെ സേവനങ്ങളുമായി ബന്ധപ്പെട്ട പ്രശ്നങ്ങളെക്കുറിച്ച് 5.6 ദശലക്ഷം പരാതികൾ ലഭിച്ചതായി പൊതുജനങ്ങൾക്ക് വെബ്‌സൈറ്റ് തകരാറുകൾ റിപ്പോർട്ട് ചെയ്യാൻ കഴിയുന്ന ഡൗൺഡെക്ടർ പറഞ്ഞതായി നേരത്തെ നിരവധി മാധ്യമ റിപ്പോർട്ടുകൾ പരാമർശിച്ചിരുന്നു.

ഫേസ്ബുക്ക് സിഇഒ മാർക്ക് സക്കർബർഗിന്റെ സ്വകാര്യ സമ്പത്ത് ഏതാനും മണിക്കൂറുകൾക്കുള്ളിൽ 6 ബില്യൺ ഡോളറിലധികം കുറഞ്ഞു. ലോകത്തിലെ ഏറ്റവും ധനികരുടെ പട്ടികയിൽ നിന്ന് അദ്ദേഹത്തെ താഴെയിറക്കി. സോഷ്യൽ മീഡിയ ഭീമന്റെ ഓഹരികൾ തിങ്കളാഴ്ച 4.89% കുറഞ്ഞു. ഇന്നലെ വിറ്റത് ഉൾപ്പെടെ, കഴിഞ്ഞ ഒരു മാസത്തിനുള്ളിൽ ഫേസ്ബുക്ക് ഓഹരികൾ ഏകദേശം 15% ഇടിഞ്ഞു.

ആശയവിനിമയത്തിലെ വ്യാപകമായ തടസത്തിന് സക്കർബർഗ് ക്ഷമാപണം നടത്തി, ഒരു സോഷ്യൽ മീഡിയ പോസ്റ്റിൽ പറഞ്ഞു, “ഫേസ്ബുക്ക്, ഇൻസ്റ്റാഗ്രാം, വാട്ട്‌സ്ആപ്പ്, മെസഞ്ചർ എന്നിവ ഇപ്പോൾ ഓൺലൈനിൽ തിരിച്ചെത്തുന്നു. ഇന്ന് തടസപ്പെട്ടതിൽ ക്ഷമിക്കണം – ബന്ധം നിലനിർത്താൻ നിങ്ങൾ ഞങ്ങളുടെ സേവനങ്ങളെ എത്രമാത്രം ആശ്രയിക്കുന്നുവെന്ന് എനിക്കറിയാം.”

ബാധിച്ച ഉപയോക്താക്കളുടെ എണ്ണത്തെ അടിസ്ഥാനമാക്കി സോഷ്യൽ മീഡിയ മേജറിന്റെ ചരിത്രത്തിലെ ഏറ്റവും വലിയ തകരാറാണ് ഇത്. ഫേസ്ബുക്ക് ചീഫ് ടെക്നോളജി ഓഫീസർ മൈക്ക് ഷ്രോപ്ഫർ ഒരു ട്വിറ്റർ പോസ്റ്റിൽ പരാമർശിച്ചത് “നെറ്റ്‌വർക്കിംഗ് പ്രശ്നങ്ങൾ” മൂലമാണ് ഇത് സംഭവിച്ചതെന്നാണ്. മറ്റ് പ്രത്യേക വിശദാംശങ്ങളൊന്നും അദ്ദേഹം വെളിപ്പെടുത്തിയില്ല.

സോഷ്യൽ മീഡിയ കമ്പനി “സുരക്ഷയേക്കാൾ ലാഭത്തിന്” മുൻഗണന നൽകുന്നുവെന്ന് വിസിൽ ബ്ലോവർ ആരോപിച്ചതിന് ശേഷം കഴിഞ്ഞ രണ്ട് ദിവസങ്ങളിൽ ഫേസ്ബുക്കിന് വലിയ തിരിച്ചടിയാണ് ഈ പരാജയം എന്നത് എടുത്തുപറയേണ്ടതാണ്. കമ്പനി കൂടുതൽ കർശനമായി നിയന്ത്രിക്കാൻ നിയമനിർമ്മാതാക്കളോട് ആവശ്യപ്പെട്ടു.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Related News

Leave a Comment