എന്റെ രാജ്യം ചൈനയെ വണങ്ങില്ല; തായ്‌വാന്‍ പ്രസിഡന്റ് സായ് ഇങ് വെന്‍

തായ്പേയ്: ഏകീകരണത്തിൽ ചൈനയുടെ സമ്മർദ്ദം വർദ്ധിക്കുന്നതിനിടയിൽ ദ്വീപിനെ സംരക്ഷിക്കുമെന്ന് തായ്‌വാൻ പ്രസിഡന്റ് സായ് ഇങ് വെൻ ഞായറാഴ്ച പ്രതിജ്ഞയെടുത്തു. കഴിഞ്ഞയാഴ്ച ബീജിംഗുമായുള്ള അഭൂതപൂർവമായ സംഘർഷങ്ങളെത്തുടർന്ന് വെൻ പ്രമേയം വീണ്ടും ആവർത്തിച്ചു.

ഞായറാഴ്ച തായ്‌വാൻ ദേശീയ ദിനത്തോടനുബന്ധിച്ച് സംഘടിപ്പിച്ച ഒരു പരിപാടിയിൽ അഭിസംബോധന ചെയ്യുമ്പോഴാണ് പ്രസിഡന്റ് സായ് ഇങ് വെന്‍ പ്രസ്താവന നടത്തിയത്. “ചൈന നിശ്ചയിച്ച പാത പിന്തുടരാൻ ആരും തായ്‌വാനെ നിർബന്ധിക്കുന്നില്ലെന്ന് ഞങ്ങൾ ഉറപ്പാക്കും. സ്വയം പ്രതിരോധിക്കാനുള്ള ദൃഢനിശ്ചയം ഞങ്ങൾ തുടർന്നും കാണിക്കും,” അവര്‍ പറഞ്ഞു. കാരണം, ചൈന സ്വീകരിച്ച പാത തായ്‌വാന്റെ സ്വതന്ത്രവും ജനാധിപത്യപരവുമായ ജീവിതരീതി നൽകുന്നില്ല, അല്ലെങ്കിൽ ഞങ്ങളുടെ 23 ദശലക്ഷം ആളുകൾക്ക് പരമാധികാരം നൽകുന്നില്ല,” സായ് ഇങ് വെന്‍ കൂട്ടിച്ചേര്‍ത്തു. നിലവിലെ സ്ഥിതി ഏകപക്ഷീയമായി മാറ്റുന്നത് തടയാൻ ഞങ്ങൾ പരമാവധി ശ്രമിക്കുമെന്നും അവര്‍ പറഞ്ഞു.

ദേശീയ ദിനത്തിൽ നടന്ന പരേഡിൽ തായ്‌വാന്റെ പ്രതിരോധ ശേഷി പ്രകടമായിരുന്നു. ഈ സമയത്ത് പ്രസിഡന്റ് സായ് ഇങ് വെൻ ചൈനീസ് സൈന്യത്തിന്റെ ബലപ്രയോഗത്തെ ശക്തമായി വിമര്‍ശിച്ചു.

1911 -ലെ വുചാങ് കലാപത്തിന്റെ ഓര്‍മ്മ പുതുക്കാനാണ് തായ്‌വാന്‍ ദേശീയ ദിനം ആഘോഷിക്കുന്നത്. ആ കലാപത്തോടെ ചൈനയിലെ ക്വിംഗ് രാജവംശം അവസാനിക്കുകയും റിപ്പബ്ലിക്ക് ഓഫ് ചൈന സ്ഥാപിക്കപ്പെടുകയും ചെയ്തു. എന്നാൽ, ചൈനയുടെ ആഭ്യന്തര യുദ്ധം കാരണം അന്നത്തെ സർക്കാർ ഉദ്യോഗസ്ഥർ തായ്‌വാനിലേക്ക് പലായനം ചെയ്തു.

കഴിഞ്ഞ ആഴ്ചകളിൽ ചൈനീസ് ജെറ്റ് വിമാനങ്ങൾ തായ്‌വാന്റെ വ്യോമാതിർത്തിയിൽ നൂറിലധികം നുഴഞ്ഞുകയറ്റങ്ങൾ നടത്തിയതായി തായ്‌വാൻ പ്രസിഡന്റ് പറഞ്ഞു. ചില റിപ്പോർട്ടുകൾ അനുസരിച്ച്, തായ്‌വാൻ സൈനികരെ പരിശീലിപ്പിക്കാൻ അമേരിക്കയുടെ പ്രത്യേക സേന തലസ്ഥാനമായ തായ്‌പേയിയിലുണ്ട്.

തായ്‌വാനിലെ ഭാവി തായ്‌വാനിലെ ജനങ്ങളാണ് തീരുമാനിക്കേണ്ടതെന്ന് പറഞ്ഞുകൊണ്ട് തായ്‌വാൻ പ്രസിഡന്റ് തന്റെ പ്രസംഗത്തിൽ സംഭാഷണത്തിനും പരസ്പര ബഹുമാനത്തിനും ആഹ്വാനം ചെയ്തു.

1949 ൽ ഒരു ആഭ്യന്തരയുദ്ധകാലത്ത് കമ്യൂണിസ്റ്റ് ഭരണത്തിലുള്ള പ്രധാന ഭൂപ്രദേശത്ത് നിന്ന് വേർപെട്ടതുമുതൽ ഈ ദ്വീപ് സ്വയംഭരണാധികാരത്തിലാണെങ്കിലും തായ്‌വാൻ സ്വന്തം പ്രദേശമാണെന്നാണ് ചൈന അവകാശപ്പെടുന്നത്. ചൈനയുടെ സമഗ്രാധിപത്യവും ഏകകക്ഷി കമ്മ്യൂണിസ്റ്റ് ഭരണകൂടവും പോലെയല്ലാതെ തായ്‌വാനിലെ ഊര്‍ജ്ജസ്വലമായ ജനാധിപത്യത്തിന് സായ് ഇങ് വെന്‍ ഊന്നൽ നൽകി.

ഭൂരിഭാഗം തായ്‌വാനികളും ഒരു സ്വതന്ത്ര രാജ്യത്തിന്റെ തൽസ്ഥിതി നിലനിർത്തുന്നതിനും ചൈനയുടെ പുനഃസംഘടിപ്പിക്കലിനെ ശക്തമായി എതിർക്കുന്നതിനും സർവേ കാണിക്കുന്നു. അതേസമയം, ദ്വീപിന്മേൽ നിയന്ത്രണം സ്ഥാപിക്കാൻ സൈനിക ശക്തി ഉപയോഗിക്കുമെന്ന് ചൈനയും പറയുന്നു.

പ്രസിഡന്റ് സായി തന്റെ പൊതുപ്രസംഗത്തിൽ ചൈനയുടെ പേര് അപൂർവ്വമായി മാത്രമേ ഉപയോഗിക്കാറുള്ളൂ. എന്നാൽ, കഴിഞ്ഞ ഒരു വർഷമായി ചൈനയുടെ സൈനിക പീഡനം മൂലം വർദ്ധിച്ചുവരുന്ന പിരിമുറുക്കത്തിലേക്കാണ് പ്രസിഡന്റിന്റെ പ്രസംഗം വിരൽ ചൂണ്ടുന്നത്. കഴിഞ്ഞ വർഷം സെപ്റ്റംബർ മുതൽ ചൈന തായ്‌വാന്റെ വ്യോമാതിർത്തിയിലേക്ക് 800 ലധികം തവണ യുദ്ധവിമാനങ്ങൾ അയച്ചിട്ടുണ്ട്.

കഴിഞ്ഞ വെള്ളിയാഴ്ച മുതൽ, ചൈന തായ്‌വാനിലെ അന്താരാഷ്ട്ര വ്യോമാതിർത്തിയിലേക്ക് യുദ്ധവിമാനങ്ങൾ അയക്കുന്നു. ജപ്പാൻ, ഓസ്‌ട്രേലിയ, യുഎസ് തുടങ്ങിയ രാജ്യങ്ങളുമായി തായ്‌വാൻ അനൗപചാരിക ബന്ധം ശക്തിപ്പെടുത്തുകയാണ്.

“ചൈന എത്രമാത്രം സമ്മർദ്ദം ചെലുത്തുന്നുവോ അത്രത്തോളം നമ്മൾ നേടും. ഇന്തോ-പസഫിക്കിലെ സ്ഥിതി കൂടുതൽ സംഘർഷഭരിതവും സങ്കീർണവുമാകുമ്പോഴും സമാധാനപരമായ പ്രാദേശിക വികസനത്തിന് സംഭാവന നൽകാൻ തായ്‌വാൻ ആഗ്രഹിക്കുന്നു,” സായ് ഇങ് വെന്‍ പറഞ്ഞു.

ഇന്തോ-പസഫിക്കിലെ സ്ഥിതി കൂടുതൽ സംഘർഷഭരിതവും സങ്കീർണവുമാകുമ്പോഴും സമാധാനപരമായ പ്രാദേശിക വികസനത്തിന് സംഭാവന നൽകാൻ തായ്‌വാൻ ആഗ്രഹിക്കുന്നുവെന്ന് സായ് പറഞ്ഞു.

തലസ്ഥാനമായ തായ്‌പേയിയുടെ ഹൃദയഭാഗത്തുള്ള പ്രസിഡന്റ് ഓഫീസ് കെട്ടിടത്തിൽ നടന്ന ചടങ്ങിൽ തായ്‌വാനിലെ വിവിധ വംശീയ വിഭാഗങ്ങളിൽ നിന്നുള്ള ഗായകർ പരിപാടികള്‍ അവതരിപ്പിച്ചു. രണ്ടാം ലോക മഹായുദ്ധം അവസാനിക്കുന്നതുവരെ 500 വർഷം ദ്വീപ് ഒരു കോളനിയായി ഭരിച്ച ജപ്പാൻകാരാണ് ഈ കെട്ടിടം നിർമ്മിച്ചത്.

പ്രസിഡന്റിന്റെ പ്രസംഗത്തെ തുടർന്ന്, തായ്‌വാൻ പ്രതിരോധ മന്ത്രാലയം മിസൈൽ ലോഞ്ചറുകൾ, കവചിത വാഹനങ്ങൾ എന്നിവയുൾപ്പെടെയുള്ള ആയുധങ്ങൾ പ്രദർശിപ്പിച്ചു. അതേസമയം, യുദ്ധവിമാനങ്ങളും ഹെലികോപ്റ്ററുകളും പ്രകടനം നടത്തി. അതിൽ എഫ് -16, തദ്ദേശീയ യുദ്ധവിമാനം, മിറാഷ് 2000 എന്നിവയും ഉൾപ്പെടുന്നു.

വ്യോമസേനയുടെ ശക്തി തെളിയിച്ച ശേഷം, CM-32 ടാങ്കും തുടർന്ന് ട്രക്കുകളിൽ സ്ഥാപിച്ചിട്ടുള്ള മിസൈൽ സംവിധാനവും പ്രദർശിപ്പിച്ചു.

ബീജിംഗിന്റെ നിയന്ത്രണത്തിൽ ചൈനയും തായ്‌വാനും ഒന്നിക്കുമെന്ന തന്റെ തീരുമാനം ചൈനീസ് പ്രസിഡന്റ് ഷി ജിൻപിംഗ് ഒരു ദിവസം മുമ്പ് ആവർത്തിച്ചതായി അറിയാമെങ്കിലും സമാധാനപരമായ സംയോജനം സാധ്യമാണെന്നും അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു. “ചൈനീസ് ജനതയുടെ പരമാധികാരവും പ്രദേശിക സമഗ്രതയും സംരക്ഷിക്കാനുള്ള ദൃഢനിശ്ചയത്തെയും കഴിവിനെയും ആരും വിലകുറച്ച് കാണരുത്,” ഷി പറഞ്ഞു.

ഇരുരാജ്യങ്ങളും തമ്മിലുള്ള സൈനിക സംഘർഷങ്ങൾ വർദ്ധിക്കുന്നതിനിടെയാണ് പ്രസിഡന്റ് ജിൻപിങ്ങിന്റെ പ്രസ്താവന.

 

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Leave a Comment