പണ്ടോറ പേപ്പേഴ്സില്‍ കമൽ നാഥിന്റെ മകന്റെയും അഗസ്റ്റ വെസ്റ്റ്‌ലാൻഡിന്റെയും മുഖ്യ പ്രതികളുടെ പേരുകളും

ന്യൂഡൽഹി: പണ്ടോറ പേപ്പേഴ്സിന് കീഴിൽ ലോകമെമ്പാടുമുള്ള എല്ലാ സമ്പന്നരും മറച്ചുവെച്ച സ്വത്തുക്കൾ വെളിപ്പെടുത്തുന്നതിൽ മുൻ മധ്യപ്രദേശ് മുഖ്യമന്ത്രിയും കോൺഗ്രസ് നേതാവുമായ കമൽ നാഥിന്റെ എൻആർഐ മകൻ ബകുൽ നാഥിന്റെ പേരും, വിവാദമായ അഗസ്റ്റ വെസ്റ്റ്ലാൻഡ് ഹെലികോപ്റ്റർ അഴിമതിയുമായി ബന്ധപ്പെട്ട ആളുകളുടെ പേരുകളും ഉൾപ്പെട്ടിട്ടുണ്ടെന്ന് റിപ്പോര്‍ട്ട്.

അഗസ്റ്റ വെസ്റ്റ്ലാൻഡ് ഹെലികോപ്റ്റർ അഴിമതിയിൽ പ്രതിയായ രാജീവ് സക്സേനയുടെ പേരും ഇതിൽ ഉൾപ്പെടുത്തിയിട്ടുണ്ട്.

2013 ൽ യുപിഎ സർക്കാരിന്റെ കാലത്താണ് അഗസ്റ്റ വെസ്റ്റ്‌ലാൻഡ് വിവിഐപി ഹെലിക്കോപ്റ്റര്‍ അഴിമതി പുറത്തുവന്നത്. ഇതിൽ, പല ഇന്ത്യൻ രാഷ്ട്രീയക്കാരും സൈനിക ഉദ്യോഗസ്ഥരും അഗസ്റ്റ വെസ്റ്റ്‌ലാൻഡിൽ നിന്ന് വൻ തുക കൈക്കൂലി വാങ്ങിയതായി ആരോപിക്കപ്പെടുന്നു.

ഈ കേസിൽ, നിലവിൽ ജാമ്യത്തിലിരിക്കുന്ന രാജീവ് സക്സേനയെ ചോദ്യം ചെയ്തപ്പോഴാണ് ബകുൽനാഥിന്റെ പേര് ഉയർന്നു വന്നത്. ഡൽഹി ആസ്ഥാനമായുള്ള അഭിഭാഷകൻ ഗൗതം ഖൈത്താനുമായി സഹകരിച്ച് ഇന്റർസ്റ്റെല്ലാർ ടെക്നോളജിയുടെ അക്കൗണ്ടുകളിൽ 12.40 മില്യൺ യൂറോയാണ് സക്സേനയ്ക്ക് അഗസ്റ്റ വെസ്റ്റ്ലാൻഡിൽ നിന്ന് ലഭിച്ചത്. ഈ പണം മറ്റ് ഇടനിലക്കാർക്കും സർക്കാർ ഉദ്യോഗസ്ഥർക്കും കൈക്കൂലി നൽകാൻ ഉപയോഗിച്ചു.

“ഞങ്ങളും (അദ്ദേഹവും കൂട്ടുപ്രതി സുശേൻ മോഹൻ ഗുപ്തയും) കമൽ നാഥിന്റെ മകൻ ബകുൽനാഥിനായി ബ്രിഡ്ജ് ഫണ്ട് സ്വീകരിച്ചത് ജോൺ ഡോച്ചെർട്ടി കൈകാര്യം ചെയ്യുന്ന കമ്പനി പ്രിസ്റ്റൈൻ റിവർ ഇൻവെസ്റ്റ്മെന്റിലൂടെയാണ്. അങ്ങനെ പരോക്ഷമായി ഇന്റർസ്റ്റെല്ലാർ ടെക്നോളജിയുടെ പണം പ്രിസ്റ്റൈൻ റിവർ ഇൻവെസ്റ്റ്‌മെന്റിൽ നിന്നുള്ള വായ്പ തിരിച്ചടയ്ക്കാൻ ഉപയോഗിച്ചു,” ചോദ്യം ചെയ്യലിൽ സക്സേന പറഞ്ഞു.

2018 ഫെബ്രുവരിയിൽ ട്രൈഡന്റ് ട്രസ്റ്റ് രൂപീകരിച്ച ഒരു ഓഫ്‌ഷോർ കമ്പനി വഴി സ്വിസ് പൗരനായ ഡോചെർട്ടി ബകുൽനാഥുമായി ബന്ധപ്പെട്ടിരുന്നു എന്ന് ഇപ്പോൾ പണ്ടോറ പേപ്പറുകളിലൂടെ മനസ്സിലായി.

ബ്രിട്ടീഷ് വിർജിൻ ദ്വീപുകളിലെ ഒരു സ്പെക്ടർ കൺസൾട്ടൻസി സർവീസ് ലിമിറ്റഡ് കമ്പനിയിലെ ആദ്യ ഡയറക്ടറാണ് ഡോച്ചെർട്ടി. ബാകുൽനാഥ് അദ്ദേഹത്തിന്റെ ദുബായ് വിലാസം നൽകിയിട്ടുള്ള പങ്കാളിയാണ്.

മറുവശത്ത്, മറ്റൊരു ഓഫ്‌ഷോർ കമ്പനിയായ സെയിൽബ്രൂക്ക് ലിമിറ്റഡ്, സ്പെക്ടർ കൺസൾട്ടൻസി സർവീസസ് ലിമിറ്റഡിന്റെ ഓഹരി ഉടമയായി ബകുല്‍നാഥിനെ കാണിച്ചിരിക്കുന്നു.

ഇതിനുപുറമെ, അഗസ്റ്റ വെസ്റ്റ്ലാൻഡ് കേസിലെ പ്രതിയായ രാജീവ് സക്സേന ബ്രിട്ടീഷ് വിർജിൻ ദ്വീപുകളിൽ തനായ് ഹോൾഡിംഗ്സ് ലിമിറ്റഡ് എന്ന പേരിൽ ഒരു കമ്പനി നിലനിര്‍ത്തിയിട്ടുണ്ട്. 2014 -ൽ രൂപീകരിച്ച ഈ കമ്പനിയിൽ, അദ്ദേഹത്തിന്റെ സ്വകാര്യ സ്വത്തിന്റെ ഓഹരികൾ നിക്ഷേപിച്ചിരിക്കുന്നു.

റിപ്പോർട്ടനുസരിച്ച്, സക്സേന മാട്രിക്സ് ഇന്റർനാഷണൽ ലിമിറ്റഡ് എന്ന പേരിൽ മറ്റൊരു കമ്പനി രൂപീകരിച്ചിട്ടുണ്ട്. എന്നാല്‍, അഗസ്റ്റ വെസ്റ്റ്ലാൻഡ് അഴിമതി പൊട്ടിപ്പുറപ്പെടുന്നതിന് ഒരു മാസം മുമ്പ് ഈ രണ്ട് കമ്പനികളും അടച്ചുപൂട്ടാൻ അദ്ദേഹം രഹസ്യമായി നിർദ്ദേശം നല്‍കി.

ഇതിനുപുറമെ, അഗസ്റ്റ വെസ്റ്റ്‌ലാൻഡ് കേസിൽ 2016 ഡിസംബറിൽ മുൻ ഐ‌എ‌എഫ് മേധാവി എസ്പി ത്യാഗിക്കൊപ്പം അറസ്റ്റിലായ ഡൽഹി ആസ്ഥാനമായുള്ള അഭിഭാഷകനും ഗൗതം ഖൈത്താനും നികുതി വകുപ്പുകളില്‍ പ്രവർത്തിക്കുന്ന കമ്പനികളുമായി ബന്ധമുണ്ടെന്ന് രേഖകൾ വെളിപ്പെടുത്തുന്നു.

റിപ്പോർട്ടനുസരിച്ച്, ലണ്ടൻ ആസ്ഥാനമായുള്ള റാസ്റ്റോറന്റ് ഉടമ ആദിത്യ ഖന്നയ്ക്കും ന്യൂഡൽഹിയിലെ ഹയാത്ത് ഹോട്ടലിനും കാഠ്മണ്ഡുവിലെ യാക്ക് ആൻഡ് യതി ഹോട്ടലിന്റെ ഉടമ രാധേ ശ്യാം സറഫിനും വേണ്ടി ഓഫ്‌ഷോർ ട്രസ്റ്റുകൾ സ്ഥാപിക്കുന്നതിൽ ഖൈത്താൻ രക്ഷാധികാരിയായി പ്രവര്‍ത്തിച്ചു.

സറഫിനായി അദ്ദേഹം രൂപീകരിച്ച ട്രസ്റ്റിന് വരുണിഷ ട്രസ്റ്റ് എന്നാണ് പേരിട്ടിരിക്കുന്നത്. അതേസമയം, ആദിത്യ ഖന്നയ്‌ക്കായി ഗ്ലേസിയർ ട്രസ്റ്റ് സ്ഥാപിക്കാൻ അദ്ദേഹം സഹായിച്ചിട്ടുമുണ്ട്.

അഗസ്റ്റ വെസ്റ്റ്‌ലാൻഡ് അഴിമതിയിലെ മറ്റൊരു പ്രതിയായ സുശേൻ മോഹൻ ഗുപ്തയുടെ ഒരു ട്രസ്റ്റും ഉള്‍പ്പെടുന്നു. പണ്ടോറ പേപ്പേഴ്സ് രേഖകൾ അനുസരിച്ച്, 2005 ൽ, ഗുപ്തയുടെ പിതാവ് ദേവ് മോഹൻ ഗുപ്ത ബെലീസിൽ ലാങ് ട്രസ്റ്റ് എന്ന പേരിൽ ഒരു ട്രസ്റ്റ് സ്ഥാപിച്ചു, അതിൽ സുശേൻ മോഹൻ ഗുപ്തയും അമ്മ ശുഭ്ര ഗുപ്തയും ഗുണഭോക്താക്കളായിരുന്നു.

ഇറ്റാലിയൻ കമ്പനിയായ അഗസ്റ്റ വെസ്റ്റ്‌ലാൻഡിൽ നിന്ന് 12 വിവിഐപി ഹെലികോപ്റ്ററുകൾ വാങ്ങാനുള്ള കരാറിലാണ് ഇന്ത്യ ഒപ്പു വെച്ചത്. 2010 -ൽ 3,600 കോടി രൂപയ്ക്കാണ് ഇടപാട് നടന്നത്.

ഇടപാടിന്റെ ടെൻഡർ മാനദണ്ഡങ്ങൾ ലംഘിച്ചതായി ആരോപണങ്ങൾ ഉയര്‍ന്നിരുന്നു. ഹെലികോപ്റ്ററിന്റെ ഉയരം 6,000 മീറ്ററിൽ നിന്ന് 4,500 മീറ്ററായി കുറയ്ക്കാനുള്ള തീരുമാനം, അഗസ്റ്റ വെസ്റ്റ്ലാൻഡിനെ ലേലം വിളിക്കാൻ യോഗ്യതയുള്ളവരാക്കാനായിരുന്നുവത്രേ.

പ്രാഥമിക അന്വേഷണത്തിന് ശേഷം 2013 മാർച്ച് 14 ന് സിബിഐ എഫ്ഐആർ രജിസ്റ്റർ ചെയ്തിരുന്നു. എയർ ചീഫ് മാർഷൽ (റിട്ട.) എസ്പി ത്യാഗി അടക്കം 12 പേരെ എഫ്ഐആറിൽ പ്രതി ചേർത്തിട്ടുണ്ട്. കള്ളപ്പണം വെളുപ്പിക്കൽ നിയമപ്രകാരം എൻഫോഴ്സ്മെന്റ് ഡയറക്ടറേറ്റും (ഇഡി) ഈ കേസ് അന്വേഷിക്കുന്നുണ്ട്.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Leave a Comment