മലയാള ചലച്ചിത്ര ലോകത്തിന് നഷ്ടമായത് ഒരു അഭിനയ ചക്രവര്‍ത്തിയെ

നെടുമുടി വേണു എന്ന അതുല്യ കലാകാരന്റെ വിയോഗം മലയാള സിനിമയ്ക്ക് മാത്രമല്ല, ഇന്ത്യന്‍ സിനിമാ ലോകത്തിനു തന്നെ തീരാനഷ്ടമാണ്.

ആലപ്പുഴ കുട്ടനാട്ടിലെ ഒരു ചെറിയ ഗ്രാമത്തിൽ നിന്നുള്ള ഒരു ചെറുപ്പക്കാരനെന്ന നിലയിൽ, നെടുമുടി വേണു നാടകരംഗത്ത് ഒരു കൈ നോക്കാനാണ് തിരുവനന്തപുരത്തേക്ക് വണ്ടി കയറിയത്. ഇരുപതുകളിൽ സംവിധായകൻ ജി അരവിന്ദനൊപ്പം സംവിധായകൻ കാവാലം നാരായണ പണിക്കരുടെ നാടക സംഘത്തിൽ ചേർന്നു. തിരുവനന്തപുരത്ത് നിലനിൽക്കാൻ ഒരു ജോലി ആവശ്യമായിരുന്നു എന്ന് നേരത്തേ കൗമുദി ടിവിക്ക് നൽകിയ ഒരു അഭിമുഖത്തിൽ വേണു പറഞ്ഞിരുന്നു. അരവിന്ദൻ നെടുമുടി വേണുവിനെ കലാകൗമുദി എന്ന പ്രതിവാര വാർത്താ മാസികയുടെ തലവനായിരുന്ന മുതിർന്ന മാധ്യമപ്രവർത്തകൻ എംഎസ് മണിയെ പരിചയപ്പെടുത്തി.

മണി അപ്പോള്‍ തന്നെ വേണുവിന് ജോലി നല്‍കി. ഒരു പത്രപ്രവർത്തകനായും ഒരു നാടക കലാകാരനായും തുടരുമ്പോഴാണ് 1970-80കളില്‍ അദ്ദേഹത്തിനെ സിനിമാ ലോകത്തേക്ക് ആകര്‍ഷിച്ചത്. 1978-ല്‍ അരവിന്ദന്‍ സംവിധാനം ചെയ്ത തമ്പ് എന്ന ചിത്രത്തിലൂടെ ആയിരുന്നു അരങ്ങേറ്റം.

ഇത് ആത്യന്തികമായി അദ്ദേഹത്തിന്റെ സിനിമാ ജീവിതത്തിന് വഴിയൊരുക്കി. ജയന്‍ മരിക്കുകയും മലയാള സിനിമയില്‍ നവോത്ഥാാനം സംഭവിക്കുകയും ചെയ്ത സമയത്താണ് നിയോഗം പോലെ നെടുമുടി ചലച്ചിത്ര ലോകത്ത് എത്തുന്നത്. സമര്‍ത്ഥനായ ഒരു മൃദംഗം വായനക്കാരന്‍കൂടിയാണ് അദ്ദേഹം.

ഭരതന്റെ ആരവം എന്ന ചിത്രത്തിലെ വേഷം ശ്രദ്ധേയമായി. മലയാളത്തിലും തമിഴിലുമായി 500 ലധികം ചിത്രങ്ങളില്‍ അഭിനയിച്ചിട്ടുണ്ട്. നാടകത്തിലും കഥകളിയിലൂടെയുമാണ് സിനിമാ രംഗത്ത് പ്രവേശിച്ചത്. തിരക്കഥാ രചനയിലും ഏര്‍പെട്ടിട്ടുള്ള അദ്ദേഹം ഒരു സിനിമ സംവിധാനം ചെയ്തിട്ടുണ്ട്. സിനിമയിലെ വിവിധ പ്രകടനങ്ങള്‍ക്ക് രണ്ട് ദേശീയ ചലച്ചിത്ര അവാര്‍ഡുകളും ആറ് കേരള സംസ്ഥാന ചലച്ചിത്ര അവാര്‍ഡുകളും അദ്ദേഹം നേടിയിട്ടുണ്ട്.

വിദ്യാഭ്യാസ കാലത്ത് സാംസ്‌കാരിക പ്രവര്‍ത്തനങ്ങളില്‍ സജീവമായിരുന്നു അദ്ദേഹം. ആലപ്പുഴ എസ്. ഡി കോളേജില്‍ നിന്ന് ബിരുദമെടുത്തശേഷം കലാകൗമുദിയില്‍ പത്ര പ്രവര്‍ത്തകനായും ആലപ്പുഴയില്‍ പാരലല്‍ കോളേജ് അദ്ധ്യാപകനായും പ്രവര്‍ത്തിച്ചു. അഭിനയത്തിനു പുറമെ ഏതാനും സിനിമകള്‍ക്കു വേണ്ടി കഥയും എഴുതിയിട്ടുമുണ്ട്.

പത്മരാജന്റെ ഒരിടത്തൊരു ഫയല്‍വാന്‍ എന്ന ചിത്രം കാരണവര്‍ വേഷങ്ങളിലേക്കുള്ള ചുവടു മാറ്റത്തിനു നാന്ദിയായി. വൈകാതെ മലയാളത്തിലെ തിരക്കേറിയ സഹനടന്‍മാരില്‍ ഒരാളായി മാറുകയായിരുന്നു.

സിനിമയിലെ വിവിധ പ്രകടനങ്ങള്‍ക്ക് രണ്ട് ദേശീയ ചലച്ചിത്ര അവാര്‍ഡുകളും ആറ് കേരള സംസ്ഥാന ചലച്ചിത്ര അവാര്‍ഡുകളും അദ്ദേഹം നേടിയിട്ടുണ്ട്.

തിരക്കഥകള്‍

കാറ്റത്തെ കിളിക്കൂട്

തീര്‍ത്ഥം

ശ്രൂതി

അമ്പട ഞാനേ

ഒരു കഥ, ഒരു നുണക്കഥ

സവിധം

അങ്ങനെ ഒരു അവധിക്കാലത്ത്

കൂടാതെ പൂരം എന്ന ചലച്ചിത്രം സംവിധാനവും ചെയ്തിട്ടുണ്ട്.

ദേശീയ അവാര്‍ഡുകള്‍ 1990-മികച്ച സഹനടന്‍ (ഹിസ് ഹൈനസ് അബ്‌ദുള്ള) 2003-മാര്‍ഗ്ഗം (പ്രത്യേക പരാമര്‍ശം) സംസ്ഥാന അവാര്‍ഡുകള്‍ 1987-മികച്ച നടന്‍ (ഒരു മിന്നാമിനുങ്ങിന്റെ നുറുങ്ങുവെട്ടം) 2003-മികച്ച നടന്‍ (മാര്‍ഗം) ഫിലിം ഫെസ്റ്റിവലുകളില്‍ 2005 മാര്‍ഗം ഹവാന ഇന്റര്‍നാഷണല്‍ ഫിലിം ഫെസ്റ്റിവലുകളില്‍ 2007 സൈര – മികച്ച നടന്‍ – സിംബാബ്‌വേ ഇന്റര്‍നാഷണല്‍ ഫിലിം ഫെസ്റ്റിവല്‍

ചിത്രങ്ങള്‍

മരക്കാര്‍ അറബിക്കടലിന്റെ സിംഹം, ആണും പെണ്ണും, യുവം (2021), തെളിവ്, ചില ന്യൂജെന്‍ നാട്ടുവിശേഷങ്ങള്‍, താക്കോല്‍, എ ഫോര്‍ ആപ്പിള്‍, ശുഭരാത്രി, മധുരരാജ (2019), ജോസഫ്, തട്ടുംപുറത്ത് അച്ചുതന്‍, ഒരു കുപ്രസിദ്ധ പയ്യന്‍, കമ്മാര സംഭവം, ഒരു കുട്ടനാടന്‍ ബ്ലോഗ് (2018), ചാര്‍ലി (2015), മോസയിലെ കുതിര മീനുകള്‍ (2014), സാള്‍ട്ട് ന്‍ പെപ്പര്‍ (2011), എല്‍‌സമ്മ എന്ന ആണ്‍കുട്ടി, പെണ്‍‌പട്ടണം, മലര്‍വാടി ആര്‍ട്സ് ക്ലബ്, പോക്കിരിരാജ, ഇന്‍ ഗോസ്റ്റ് ഹൌസ് ഇന്‍ (2010), ഭാഗ്യദേവത (2009), ഭൂമി മലയാളം, സിലമ്പാട്ടം – തമിഴ്, പൊയ് സൊല്ല പോറം – തമിഴ് (2008, പോത്തന്‍ ബാവ (2006), അന്യന്‍ – തമിഴ്, തന്മാത്ര, മയൂഖം, അനന്തഭദ്രം, ഫിം‌ഗര്‍ പ്രിന്റ് (2005), അമൃതം, മാമ്പഴക്കാലം, യനം, വെട്ടം, ജലോത്സവം, വിസ്മയത്തുമ്പത്ത് (2004), മനസ്സിനക്കരെ, മാര്‍ഗം, ബാലേട്ടന്‍, അരിമ്പാറ, എന്റെ വീട് അപ്പൂന്റേം, തിളക്കം, മിസ്റ്റര്‍ ബ്രഹ്മഃചാരി (2003), മഃചാരി, യാത്രക്കാരുടെ ശ്രദ്ധക്ക്, നിഴല്‍കൂത്ത്, ചതുരം‌ഗം, കണ്മഷി, മഴത്തുള്ളിക്കിലുക്കം, ഫാന്റം (2002), താണ്ഡവം, ഇഷ്ടം, കാക്കക്കുയില്‍, ലേഡീസ് & ജെന്റില്‍മെന്‍, രണ്ടാം ഭാവം (2001), സയ്‌വര്‍ തിരുമേനി, കവര്‍ സ്റ്റോറി, ദാദ സഹിബ്, ലൈഫ് ഈസ് ബ്യൂട്ടിഫുള്‍, മധുരനൊമ്പരക്കാറ്റ് (2000), മി. ബട്ലര്‍, ദേവരാഗം, മേഘം, പല്ലാവൂര്‍ ദേവനാരായണന്‍, പ്രണയനിലാവ്, തച്ചിലേടത്ത് ചുണ്ടന്‍ (1999), വീണ്ടും ചില വീട്ടു കാര്യങ്ങള്‍, ചിന്താവിഷ്ടയായ ശ്യാമള, ദയ, ഹരികൃഷ്ണന്‍‌സ്, രക്തസാക്ഷികള്‍ സിന്ദാബാദ്, സിദ്ധാര്‍ഥ (1998), സുന്ദരക്കില്ലാടി, ചന്ദ്രലേഖ, ചുരം, ഇതാ ഒരു സ്നേഹഗാഥ, ഗുരു, കാരുണ്യം, മാനസം, മന്ത്രമോതിരം, ഒരു യാത്രാമൊഴി, പൂനിലാമഴ (1997), സൂപ്പര്‍മാന്‍, ഇന്ത്യന്‍ (1996), കാലാപാനി, ഓര്‍മകളുണ്ടായിരിക്കണം, കഴകം, മാണിക്യ ചെമ്പഴുക്ക, നിര്‍ണ്ണയം, സ്ഫടികം, ശ്രീരാഗം, സുന്ദരി നീയും സുന്ദരന്‍ ഞാനും, തച്ചോളി വര്‍ഗീസ് ചേകവര്‍ (1995), പവിത്രം, രാജധാനി, ശുദ്ധമദ്ദളം (1994), തേന്മാവിന്‍ കൊമ്പത്ത്, ആഗ്നേയം, ആകാശദൂത്, ദേവാസുരം, കാബൂളിവാല, മണിചിത്രത്താഴ്, മിഥുനം, സമാഗമം (1993), വിയറ്റ്നാം കോളനി, അഹം, ചമ്പക്കുളം തച്ചന്‍, കമലദളം, കിങ്ങിണി, മാളൂട്ടി, സര്‍ഗം, സ്നേഹസാഗരം (1992), സൂര്യഗായത്രി, ഭരതം, ധനം, കടവ്, കേളി, മുഖചിത്രം, നെറ്റിപ്പട്ടം, ഒരു തരം രണ്ടൂതരം മൂന്നുതരം, അങ്കില്‍ ബണ്‍ (1991), വേനല്‍കിനാവുകള്‍, ഈ തണുത്ത വെളുപ്പാന്‍ കാലത്ത്, അക്കരെ അക്കരെ അക്കരെ, അപ്പു, ഡോ. പശുപതി, ഹിസ് ഹൈനസ് അബ്ദുള്ള, നഗരങ്ങളില്‍ ചെന്ന് രാപാര്‍ക്കാം, പെരുംതച്ചന്‍ (1990), ലാല്‍ സലാം, ആലീസിന്റെ അന്വേഷണം, ചക്കിക്കൊത്ത ചങ്കരന്‍, ദശരഥം, ഒരു സായാഹ്നത്തിന്റെ സ്വപ്നം, പൂരം, സ്വാഗതം (1989), വന്ദനം, വിചാരണ, ആര‍ണ്യകം, ചിത്രം, ധ്വനി, മുകുന്ദേട്ടാ സുമിത്ര വിളിക്കുന്നു, ഒരേ തൂവല്‍ പക്ഷികള്‍, ഓര്‍ക്കാപ്പുറത്ത്, വൈശാലി (1988), വെള്ളാനകളുടെ നാട്, അച്ചുവേട്ടന്റെ വീട്, എഴുതാപ്പുറങ്ങള്‍, മഞ്ഞ മന്ദാരങ്ങള്‍, നാരദന്‍ കേരളത്തില്‍, ഒരു മിന്നാമിനുങ്ങിന്റെ നുറുങ്ങുവെട്ടം, സര്‍വകലാശാല, ശ്രുതി (1987), തോരണം, പ്രണാമം, അരപ്പെട്ട കെട്ടിയ ഗ്രാമത്തില്‍, അയല്‍വാസി ഒരു ദരിദ്രവാസി, എന്നെന്നും കണ്ണേട്ടന്റെ, ഇരകള്‍, നിലാകുറിഞ്ഞി പൂത്തപ്പോള്‍, ഒന്നുമുതല്‍ പൂജ്യം വരെ, ഒരിടത്ത്, പഞ്ചാഗ്നി, പപ്പന്‍ പ്രിയപ്പെട്ട പപ്പന്‍, സുഖമോ ദേവി, സുനില്‍ വയസ്സ് 20 (1986), താളവട്ടം, കാതോടു കാതോരം, ഈ ലോകം ഇവിടെ കുറെ മനുഷ്യര്‍, അക്കരെ നിന്നൊരു മാരന്‍, അഴിയാത്ത ബന്ധങ്ങള്‍, ഗുരുജി ഒരു വാക്ക്, കൈയും തലയും പുറത്തിടരുത്, മീന മാസത്തിലെ സൂര്യന്‍ (1985), മുത്താരം‌കുന്ന്, ആരോരുമറിയാതെ, അക്കരെ, അപ്പുണ്ണി, എന്റെ ഉപാസന, ഇത്തിരിപ്പൂവേ, കളിയില്‍ അല്പം കാര്യം, ഓടരുതമ്മാവാ ആളറിയും, ഒരു കൊച്ചുകഥ ആരും പറയാത്ത കഥ, പഞ്ചവടിപ്പാലം, പറന്ന് പറന്ന് പറന്ന് (1984), പൂച്ചക്കൊരു മൂക്കുത്തി, ഈറ്റില്ലം, അസ്ത്രം, മര്‍മ്മരം (1983), രചന, ആലോലം, ചില്ല്, എന്റെ മോഹങ്ങള്‍ പൂവണിഞ്ഞു, കേള്‍ക്കാത്ത ശബ്ദം, ഓര്‍മ്മക്കായി, പൊന്നും പൂവും (1982), യവനിക, കള്ളന്‍ പവിത്രന്‍, കോലങ്ങള്‍, ഒരിടത്തൊരു ഫയ‌ല്‍വാന്‍, പാളങ്ങള്‍, തേനും വയമ്പും (1981), വിട പറയും മുമ്പേ, ആരവം, മഞ്ഞില്‍ വിരിഞ്ഞ പൂക്കള്‍, തകര (1980).

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Related News

Leave a Comment