എംബസി തർക്കവുമായി ബന്ധപ്പെട്ട് യുഎസുമായുള്ള ചർച്ചയിൽ പുരോഗതിയില്ല: റഷ്യ

വിസ വിഷയങ്ങളിലും അവരുടെ നയതന്ത്ര കാര്യാലയങ്ങളുടെ പ്രവർത്തനങ്ങളിലും അമേരിക്കയുമായി നടത്തിയ ചർച്ചകളിൽ കാര്യമായ പുരോഗതി ഉണ്ടായിട്ടില്ലെന്നും, തർക്കം ഉഭയകക്ഷി ബന്ധം കൂടുതൽ വഷളാകാൻ ഇടയാക്കുമെന്നും റഷ്യ മുന്നറിയിപ്പ് നല്‍കി.

ചൊവ്വാഴ്ച മോസ്കോയിൽ യുഎസ് സ്റ്റേറ്റ് അണ്ടർ സെക്രട്ടറി വിക്ടോറിയ നുലാൻഡുമായി നടത്തിയ ചർച്ചയ്ക്ക് ശേഷം റഷ്യയുടെ വിദേശകാര്യ ഉപ മന്ത്രി സെർജി റയാബ്കോവ് മാധ്യമങ്ങളോട് പറഞ്ഞു.

മോസ്കോയും വാഷിംഗ്ടണും അവരുടെ നയതന്ത്ര  കാര്യാലയങ്ങളുടെ  പ്രവർത്തനങ്ങളെക്കുറിച്ച് തർക്കത്തിൽ ഏർപ്പെട്ടിരിക്കുന്നതിനാലാണ് കൂടിക്കാഴ്ച വേണ്ടി വന്നത്. ഇരു രാജ്യങ്ങളിലും നിയമിക്കാവുന്ന നയതന്ത്രജ്ഞരുടെ എണ്ണത്തെക്കുറിച്ചാണ് തര്‍ക്കം നിലനില്‍ക്കുന്നത്.

വിസയും പേഴ്‌സണൽ റൊട്ടേഷനും ഉൾപ്പെടെയുള്ള നയതന്ത്ര കാര്യാലയങ്ങളുടെ പ്രവർത്തനത്തിൽ വലിയ പുരോഗതി കൈവരിക്കുന്നതിൽ രണ്ട് ഉദ്യോഗസ്ഥർ പരാജയപ്പെട്ടുവെന്ന് റയാബ്കോവ് പറഞ്ഞു.

“അമേരിക്കക്കാർ ഞങ്ങളുടെ യുക്തിക്കോ ഞങ്ങളുടെ ആവശ്യങ്ങൾക്കോ ​​ചെവികൊടുക്കുന്നില്ല,” റയാബ്കോവിനെ ഉദ്ധരിച്ച് റഷ്യയുടെ സംസ്ഥാന വാർത്താ ഏജൻസി ആർഐഎ നോവോസ്റ്റി റിപ്പോര്‍ട്ട് ചെയ്തു. അതേ സമയം, ചർച്ചകൾ ഉപയോഗപ്രദമായിരുന്നു എന്നും കൂട്ടിച്ചേര്‍ത്തു.

ചർച്ചകളിൽ പുരോഗതിയുടെ അഭാവം സംഘർഷം വര്‍ദ്ധിപ്പിക്കാനുള്ള സാധ്യത ഉയർത്തിയതായി റഷ്യന്‍ നയതന്ത്രജ്ഞന്‍ മുന്നറിയിപ്പ് നൽകി. റഷ്യന്‍-യുഎസ് നയതന്ത്ര കാര്യാലയങ്ങളുടെ പ്രവർത്തനം മരവിപ്പിക്കാനുള്ള സാധ്യതയും റയാബ്കോവ് തള്ളിക്കളഞ്ഞില്ല. എന്നാൽ, മോസ്കോ അത്തരമൊരു സാഹചര്യം ഒഴിവാക്കാൻ ആഗ്രഹിക്കുന്നു.

വിസകൾക്കും നയതന്ത്രജ്ഞർക്കും ചുറ്റുമുള്ള പ്രശ്നങ്ങൾ ഒരു തീയതി വ്യക്തമാക്കാതെ പരിഹരിക്കുന്നതിന് പുതിയ കൺസൾട്ടേഷനുകൾ നടത്താൻ ഇരുപക്ഷവും പദ്ധതിയിട്ടിട്ടുണ്ടെന്ന് റഷ്യൻ ഡെപ്യൂട്ടി വിദേശകാര്യ മന്ത്രി പറഞ്ഞു.

“തലസ്ഥാന നഗരങ്ങളിൽ നിന്നുള്ള പ്രതിനിധികൾ ഒത്തുചേരും, നയതന്ത്ര കാര്യാലയങ്ങളുടെ പ്രവർത്തന സാഹചര്യങ്ങൾ, വിസകൾ, ബന്ധപ്പെട്ട വിഷയങ്ങൾ എന്നിവയിൽ പ്രത്യേക കൂടിയാലോചനകൾ ഉണ്ടാകും,” അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

ഇരുരാജ്യങ്ങളും അടുത്തിടെ നയതന്ത്ര ഉദ്യോഗസ്ഥരെ പുറത്താക്കുന്നതിലും അവരുടെ കോൺസുലേറ്റുകൾ അടയ്ക്കുന്നതിലും ഏർപ്പെട്ടിരിക്കുന്നതിനിടയിലാണ് അണ്ടർ സെക്രട്ടറി വിക്ടോറിയ നുലാൻഡിന്റെ റഷ്യ സന്ദർശനം. റഷ്യ ഈ വർഷം ആദ്യം അമേരിക്കയെ “സൗഹൃദമല്ലാത്ത രാജ്യം” എന്ന് പ്രഖ്യാപിക്കുകയും, അമേരിക്കൻ എംബസിയില്‍ വിദേശ പൗരന്മാര്‍ ജോലി ചെയ്യുന്നതില്‍ നിന്ന് വിലക്കുകയും ചെയ്തിരുന്നു. അതിന്റെ ഫലമായി മോസ്കോയിലെ യുഎസ് എംബസി 182 ജീവനക്കാരെയും ഡസൻ കണക്കിന് കരാറുകാരെയും പിരിച്ചുവിട്ടു.

ഏപ്രിലിൽ, അമേരിക്ക നിരവധി നയതന്ത്രജ്ഞരെ പുറത്താക്കുകയും ഡസൻ കണക്കിന് റഷ്യൻ വ്യക്തികൾക്കും കമ്പനികൾക്കുമെതിരെ കൂടുതൽ ഉപരോധം ഏർപ്പെടുത്തുകയും ചെയ്തു. പ്രതികാരമായി 10 അമേരിക്കൻ നയതന്ത്രജ്ഞരോട് രാജ്യം വിടാൻ റഷ്യ ഉത്തരവിട്ടു. വാഷിംഗ്ടണിൽ നിന്ന് റഷ്യന്‍ അംബാസഡറെ മോസ്കോ തിരിച്ചുവിളിച്ചു.

കഴിഞ്ഞയാഴ്ച, യുഎസിലെ ഒരു കൂട്ടം ഡെമോക്രാറ്റിക് – റിപ്പബ്ലിക്കൻ സെനറ്റർമാർ 300 റഷ്യൻ നയതന്ത്രജ്ഞരെ പുറത്താക്കാൻ പ്രസിഡന്റ് ജോ ബൈഡനോട് ആവശ്യപ്പെട്ടു. റഷ്യയിലെ പ്രാദേശിക ജീവനക്കാരെ പിരിച്ചുവിട്ടത് യുഎസ് കോൺസുലാർ ആവശ്യങ്ങളും നയപരമായ താൽപ്പര്യങ്ങളും കൈകാര്യം ചെയ്യുന്നതിനുള്ള എംബസിയുടെ കഴിവിനെ തടസ്സപ്പെടുത്തിയെന്ന് അവർ പറഞ്ഞു.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Leave a Comment