ആദിവാസി രാഷ്ട്രങ്ങളുമായുള്ള ‘നാണംകെട്ട ഭൂതകാലം’ യുഎസ് നേരിടണം: കമല ഹാരിസ്

ആദിവാസി രാജ്യങ്ങളുമായുള്ള “ലജ്ജാകരമായ ഭൂതകാലം” അമേരിക്ക അഭിമുഖീകരിക്കണമെന്ന് യുഎസ് വൈസ് പ്രസിഡന്റ് കമല ഹാരിസ് പറഞ്ഞു. ഒറിഗോണിലെ പോർട്ട്‌ലാൻഡിൽ നടന്ന നാഷണൽ കോൺഗ്രസ്സ് ഓഫ് അമേരിക്കൻ ഇന്ത്യൻസ് 78 -ാമത് വാർഷിക കൺവെൻഷനിൽ സംസാരിക്കുകയായിരുന്നു ഹാരിസ്.

പതിനഞ്ചാം നൂറ്റാണ്ടിന്റെ അവസാനത്തിൽ അമേരിക്ക കണ്ടെത്തിയപ്പോൾ ഗോത്രവർഗക്കാരെ ആക്രമിച്ച യൂറോപ്യൻ കോളനിക്കാരുടെ ചരിത്രത്തെ നേരിടാൻ എല്ലാ പശ്ചാത്തലത്തിലുമുള്ള അമേരിക്കക്കാരോട് അവർ ആഹ്വാനം ചെയ്തു.

ക്രിസ്റ്റഫർ കൊളംബസ് ദിനം അമേരിക്കയിലുടനീളം ആഘോഷിച്ച് ഒരു ദിവസത്തിന് ശേഷം, കൊളംബസ് ഹിസ്പാനിയോള ദ്വീപിൽ എത്തി 500 വർഷങ്ങൾക്ക് ശേഷമാണ് ഈ പരാമർശം കമല ഹാരിസ് നടത്തിയത്.

“1934 മുതൽ, എല്ലാ ഒക്ടോബറിലും അമേരിക്കയുടെ തീരത്ത് ആദ്യമായി ഇറങ്ങിയ യൂറോപ്യൻ പര്യവേക്ഷകരുടെ യാത്ര അമേരിക്ക അംഗീകരിക്കുന്നു. എന്നാല്‍, അത് മുഴുവൻ കഥയല്ല, അത് ഒരിക്കലും മുഴുവൻ കഥയും ആയിരുന്നില്ല,” ഹാരിസ് പറഞ്ഞു.

യൂറോപ്യൻ പര്യവേക്ഷകർ “ആദിവാസി രാഷ്ട്രങ്ങൾക്ക് നാശം വിതച്ചു, അക്രമം നടത്തുകയും ഭൂമി മോഷ്ടിക്കുകയും രോഗം പടർത്തുകയും ചെയ്തു,” അവർ പറഞ്ഞു.

ഈ ലജ്ജാകരമായ ഭൂതകാലത്തിൽ നിന്ന് നാം ഒഴിഞ്ഞുമാറരുത്. അതിലേക്ക് വെളിച്ചം വീശുകയും ഇന്നത്തെ തദ്ദേശീയ സമൂഹങ്ങളിൽ ഭൂതകാലത്തിന്റെ ആഘാതം പരിഹരിക്കാൻ കഴിയുന്നതെല്ലാം ചെയ്യുകയും വേണമെന്നും വൈസ് പ്രസിഡന്റ് പറഞ്ഞു.

“തദ്ദേശീയരായ അമേരിക്കക്കാർ ദാരിദ്ര്യത്തിൽ ജീവിക്കാനും തൊഴിലില്ലാത്തവരായിരിക്കാനും പലപ്പോഴും ഗുണമേന്മയുള്ള ആരോഗ്യ പരിരക്ഷ ലഭിക്കാനും മിതമായ നിരക്കിൽ വീട് കണ്ടെത്താനും പാടുപെടുന്നു. ഈ തുടർച്ചയായ അസമത്വം, തുടർച്ചയായ ഈ അനീതി ശരിയല്ല. പകർച്ചവ്യാധി അതിനെ കൂടുതൽ വഷളാക്കുകയേയുള്ളൂ,”അവര്‍ തുടർന്നു പറഞ്ഞു.

സമീപ വർഷങ്ങളിൽ, വാർഷിക അവധിക്കാലത്തെ തദ്ദേശവാസികളുടെ ദിനമായി പരാമർശിക്കുന്നു. കൊളോണിയസവുമായുള്ള ബന്ധം കാരണം കൊളംബസ് ദിനം റദ്ദാക്കണമെന്ന് പ്രചാരകർ ആവശ്യപ്പെടുന്നു.

ചരിത്രപരമായി, കൊളംബസ് ഹിസ്പാനിയോളയിൽ ആയിരം തദ്ദേശീയരെ അടിമകളാക്കുകയും നിരവധി പേരെ പീഡിപ്പിക്കുകയും ചെയ്തു. കൂടാതെ, അറ്റ്‌ലാന്റിക് അടിമ വ്യാപാരം ആരംഭിക്കാൻ അനുവദിക്കുകയും തദ്ദേശീയ രാജ്യങ്ങളുടെ നാശത്തിന് കാരണമാവുകയും ചെയ്തു.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Leave a Comment