അമേരിക്കന്‍ – യൂറോപ്യന്‍ യൂണിയന്‍ ഉപരോധം അഫ്ഗാൻ അഭയാർഥികളുടെ തരംഗത്തിന് കാരണമാകുമെന്ന് താലിബാന്റെ മുന്നറിയിപ്പ്

താലിബാന്‍ ഭരണത്തെ സമ്മർദ്ദത്തിലാക്കാനുള്ള ഉപാധിയായി ഉപരോധം ഏര്‍പ്പെടുത്തുന്നത് സുരക്ഷയെ ദുർബലപ്പെടുത്തുകയും സാമ്പത്തിക അഭയാർത്ഥികളുടെ തരംഗത്തിന് കാരണമാവുകയും ചെയ്യുമെന്ന് അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിലെ താലിബാൻ ഭരണാധികാരികൾ പാശ്ചാത്യ നയതന്ത്രജ്ഞർക്ക് മുന്നറിയിപ്പ് നൽകി.

റിപ്പോർട്ടുകൾ അനുസരിച്ച്, ഖത്തറിൽ അടുത്തിടെ നടന്ന ചർച്ചകളിൽ താലിബാൻ സർക്കാരിന്റെ ആക്ടിംഗ് വിദേശകാര്യ മന്ത്രി അമീർ ഖാൻ മുത്തഖി യുഎസ്, യൂറോപ്യൻ പ്രതിനിധികളോട് പറഞ്ഞു, “അഫ്ഗാൻ സർക്കാരിനെ ദുർബലപ്പെടുത്തുന്നത് ആർക്കും നല്ലതല്ല. കാരണം, അതിന്റെ പ്രതികൂല ഫലങ്ങൾ ലോകത്തെ നേരിട്ട് ബാധിക്കും.”

നിലവിലുള്ള ഉപരോധം അവസാനിപ്പിക്കണമെന്നും ബാങ്കുകൾ സാധാരണഗതിയിൽ പ്രവർത്തിക്കാൻ അനുവദിക്കണമെന്നും അങ്ങനെ ചാരിറ്റി ഗ്രൂപ്പുകൾക്കും സംഘടനകൾക്കും സർക്കാരിനും അവരുടെ ജീവനക്കാർക്ക് അവരുടെ സ്വന്തം കരുതൽ ധനവും അന്താരാഷ്ട്ര സാമ്പത്തിക സഹായവും നൽകാനും ഞങ്ങൾ ആവശ്യപ്പെടുന്നുവെന്ന് മുത്തഖി ദോഹ യോഗത്തിൽ പറഞ്ഞു

അഫ്ഗാനിസ്ഥാന്റെ സമ്പദ്‌വ്യവസ്ഥ പ്രതിസന്ധിയിലാണ്. ശൈത്യകാലം അടുക്കുമ്പോൾ മിക്ക സഹായങ്ങളും വിച്ഛേദിക്കപ്പെടുകയാണ്. ഭക്ഷ്യവസ്തുക്കളുടെ വില ഉയരുന്നു, തൊഴിലില്ലായ്മ കുതിച്ചുയരുകയാണ്. സ്ഥിതിഗതികൾ സുസ്ഥിരമാക്കാനുള്ള താലിബാന്റെ ശ്രമങ്ങൾ അന്താരാഷ്‌ട്ര ഉപരോധങ്ങളാൽ അട്ടിമറിക്കപ്പെട്ടു. കാരണം, ബാങ്കുകളിൽ പണമില്ലാത്തതും സിവിൽ ജീവനക്കാർക്ക് ശമ്പളം ലഭിക്കാത്തതുമാണ്.

ആഗസ്റ്റിൽ അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിൽ നിന്ന് അമേരിക്കൻ സൈന്യത്തെ പിൻവലിച്ചതിന് ശേഷം ഞായറാഴ്ച, അമേരിക്കൻ ഭരണാധികാരികളും അവരുടെ യൂറോപ്യൻ സഖ്യകക്ഷികളും താലിബാൻ നേതാക്കളുമായി ആദ്യ മുഖാമുഖം നടത്തി. അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിലെ ഭരണകൂടത്തെ അസ്ഥിരപ്പെടുത്തുന്നതിനെതിരെ അമേരിക്കയ്ക്ക് മുന്നറിയിപ്പ് നൽകിയതായും അഫ്ഗാൻ സെൻട്രൽ ബാങ്ക് കരുതൽ നിരോധനം പിൻവലിക്കണമെന്നും വാഷിംഗ്ടണിനോട് ആവശ്യപ്പെട്ടതായി താലിബാൻ പറയുന്നു.

പശ്ചിമേഷ്യയിലെ യുദ്ധത്തിൽ നിന്നും ദാരിദ്ര്യത്തിൽ നിന്നും ഒളിച്ചോടിയ ഒരു ദശലക്ഷത്തിലധികം ആളുകൾ യൂറോപ്പിലെ 2015 ലെ കുടിയേറ്റ പ്രതിസന്ധി ആവർത്തിക്കാതിരിക്കാൻ ബ്രസ്സൽസ് ശ്രമിക്കുന്നു. എന്നാൽ, താലിബാൻ സർക്കാരിനെ മറികടന്ന് അഫ്ഗാനിസ്ഥാന്റെ അയൽക്കാരെ സഹായിക്കാനോ അഫ്ഗാൻ ജനതയ്ക്ക് “നേരിട്ടുള്ള പിന്തുണ” നൽകാനോ യൂറോപ്യൻ കമ്മീഷൻ പ്രസിഡന്റ് ഉർസുല വോൺ ഡെർ ലെയ്ൻ ചൊവ്വാഴ്ച പറഞ്ഞു.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Related News

Leave a Comment