തിരുവനന്തപുരം വിമാനത്താവളം ഇനി അദാനി ഗ്രൂപ്പ് നിയന്ത്രിക്കും; ഇന്ന് അർദ്ധരാത്രി കൈമാറ്റം നടക്കും

തിരുവനന്തപുരം: തിരുവനന്തപുരം അന്താരാഷ്ട്ര വിമാനത്താവളത്തിന്റെ പ്രവർത്തനം നാളെ മുതൽ അദാനി ഗ്രൂപ്പിന്റെ നിയന്ത്രണത്തിലാകും. എയർപോർട്ട് അതോറിറ്റി ഓഫ് ഇന്ത്യ (AAI) യുമായി അദാനി ഗ്രൂപ്പിന് 50 വർഷത്തെ കരാർ ഉണ്ട്. അദാനി ഗ്രൂപ്പ് നിയോഗിച്ച ചീഫ് എയർപോർട്ട് ഓഫീസർ ജി മധുസൂദന റാവു ഇന്ന് അർദ്ധരാത്രി 12 ന് എയർപോർട്ട് ഡയറക്ടർ സി വി രവീന്ദ്രനിൽ നിന്ന് ചുമതലയേൽക്കും.

അദാനി തിരുവനന്തപുരം ഇന്റർനാഷണൽ എയർപോർട്ട് ലിമിറ്റഡ് (ATAL) ആണ് വിമാനത്താവളം പ്രവർത്തിപ്പിക്കുക. അതേസമയം, തിരുവനന്തപുരം അന്താരാഷ്ട്ര വിമാനത്താവളത്തിന്റെ പേര് മാറ്റില്ലെന്നാണ് വിവരം. വിമാനത്താവളത്തിൽ എത്തുന്ന ഓരോ യാത്രക്കാരനും എയർപോർട്ട് അതോറിറ്റിക്ക് 168 രൂപ ഫീസ് നൽകണം.

ദൈവത്തിന്റെ നാട്ടിലേക്ക് നിങ്ങളെ വരവേല്‍ക്കുന്നുവെന്നായിരുന്നു കൈമാറ്റത്തിന് പിന്നാലെ അദാനി ഗ്രൂപ്പ് ട്വിറ്ററില്‍ കുറിച്ചത്. വിമാനത്താവളം ഏറ്റെടുക്കലിനെതിരെ കേരളം നല്‍കിയ ഹര്‍ജി സുപ്രീംകോടതി പരിഗണിക്കാനിരിക്കെയാണ് കൈമാറ്റം നടന്നിരിക്കുന്നത്.

കൈമാറ്റം പൂര്‍ത്തിയായെങ്കിലും മൂന്ന് വര്‍ഷത്തേക്ക് എയര്‍പോര്‍ട്ട് അതോറിറ്റി ജീവനക്കാര്‍ക്ക് അദാനി ഗ്രൂപ്പുമായി ചേര്‍ന്ന് പ്രവര്‍ത്തിക്കാം. വിമാനത്താവളത്തില്‍ മുന്നൂറോളം ജീവനക്കാരാണുള്ളത്, ഇതില്‍ ഒരു വിഭാഗം ജീവനക്കാര്‍ക്ക് എയര്‍പോര്‍ട്ട് അതോറിറ്റിയുടെ മറ്റ് വിമാനത്താവളങ്ങളിലേക്ക് സ്ഥലം മാറി പോകേണ്ടിവരും.

2019 ലാണ് തിരുവനന്തപുരം ഉള്‍പ്പെടെ ആറു വിമാനത്താവളങ്ങളുടെ നടത്തിപ്പിന് എയര്‍പോര്‍ട്ട് അതോറിറ്റി ടെന്‍ഡര്‍ വിളിച്ചത്. തിരുവനന്തപുരത്തിനായി സംസ്ഥാന സര്‍ക്കാരും ലേലത്തില്‍ പങ്കെടുത്തിരുനന്നു. നടത്തിപ്പ് അവകാശം മാത്രമാണ് അദാനി ഗ്രൂപ്പുനുള്ളത്. എയര്‍ ട്രാഫിക് കണ്‍ട്രോള്‍, കസ്റ്റംസ്, സുരക്ഷ തുടങ്ങിയ കാര്യങ്ങള്‍ എയര്‍പോര്‍ട്ട് അതോറിറ്റിയുടെ നിയന്ത്രണത്തില്‍ തുടരുന്ന നിലയിലാണ് കരാര്‍.

വിമാനത്താവളത്തിന്റെ പ്രവർത്തനം ഏറ്റെടുക്കുന്നതിനായി ജനുവരി 19 -ന് അദാനി ഗ്രൂപ്പ് എയർപോർട്ട് അതോറിറ്റിയുമായി കരാർ ഒപ്പിട്ടിരുന്നു. ആറുമാസത്തിനുള്ളിൽ പ്രവർത്തനം ഏറ്റെടുക്കണമെന്നായിരുന്നു വ്യവസ്ഥ. എന്നാൽ കോവിഡ് സാഹചര്യത്തിൽ വ്യോമയാന നിയന്ത്രണങ്ങളെ തുടർന്ന് സമയം നീട്ടണമെന്ന് അദാനി ഗ്രൂപ്പ് ആവശ്യപ്പെട്ടു. എയർപോർട്ട് അതോറിറ്റി ഏറ്റെടുക്കല്‍ തിയ്യതി ഒക്ടോബർ 18 -ന് മുമ്പ് വരെ നീട്ടി.

തിരുവനന്തപുരത്തിന് പുറമെ മംഗലാപുരം, അഹമ്മദാബാദ്, ലക്നൗ, ജയ്പൂർ, ഗുവാഹത്തി വിമാനത്താവളങ്ങളുടെ നടത്തിപ്പും അദാനി എന്റർപ്രൈസസ് ലിമിറ്റഡിന് കൈമാറി. ഇതുമായി ബന്ധപ്പെട്ട് 2019 ൽ എയർപോർട്ട് അതോറിറ്റി ടെൻഡർ വിളിച്ചു. തിരുവനന്തപുരം വിമാനത്താവളത്തിന്റെ കൈമാറ്റത്തിനെതിരെ സംസ്ഥാന സർക്കാർ രംഗത്തെത്തിയിരുന്നു. സർക്കാർ രൂപീകരിച്ച കമ്പനി പിന്നീട് ടെൻഡറിൽ പങ്കെടുത്തെങ്കിലും വിജയിക്കാനായില്ല.

വിമാനത്താവളം കൈമാറുന്നതിനെതിരെ സംസ്ഥാന സർക്കാർ ഹൈക്കോടതിയെ സമീപിച്ചെങ്കിലും ഹർജി തള്ളി. സർക്കാരും എയർപോർട്ട് അതോറിറ്റി എംപ്ലോയീസ് യൂണിയനും നൽകിയ ഹർജി സുപ്രീം കോടതി പരിഗണിച്ചതിന് ശേഷം അദാനി വിമാനത്താവളത്തിന്റെ നടത്തിപ്പ് ചുമതല ഏറ്റെടുക്കും.

വിമാനത്താവളത്തിനാവശ്യമായ വെള്ളവും വൈദ്യുതിയും ഉൾപ്പെടെയുള്ള അടിസ്ഥാന സൗകര്യങ്ങൾ ഉറപ്പു വരുത്തുന്നതിനായി സംസ്ഥാന സർക്കാർ അദാനി ഗ്രൂപ്പുമായി സംസ്ഥാന പിന്തുണ കരാർ ഒപ്പിട്ടിട്ടില്ല. വിമാനത്താവളത്തിൽ പുതിയ ടെർമിനൽ നിർമ്മിക്കാൻ സർക്കാർ ഭൂമി ഏറ്റെടുക്കുന്നതിനുള്ള സാധ്യതയും പ്രതിസന്ധിയിലാണ്. 635 ഏക്കറിൽ സ്ഥിതി ചെയ്യുന്ന വിമാനത്താവളത്തിന്റെ റൺവേ വികസനത്തിനായി 18 ഏക്കർ വാങ്ങുന്ന പ്രക്രിയയും സർക്കാർ ആരംഭിച്ചു.

അദാനി ഗ്രൂപ്പും എയർപോർട്ട് അതോറിറ്റിയും സംയുക്തമായാണ് ആദ്യ വർഷം വിമാനത്താവളം പ്രവർത്തിപ്പിക്കുക. ഈ കാലയളവ് അവസാനിക്കുമ്പോൾ, മാനേജ്മെന്റ് പൂർണമായും അദാനി ഗ്രൂപ്പിന്റെ നിയന്ത്രണത്തിലായിരിക്കും. വിമാനത്താവളത്തിന്റെ പ്രാരംഭ ഏറ്റെടുക്കലിനായി ആഗസ്റ്റ് 16 മുതൽ അദാനി ഗ്രൂപ്പ് പ്രതിനിധികൾ തിരുവനന്തപുരത്തുണ്ടായിരുന്നു. വിമാനത്താവളത്തിലെ എയർ ട്രാഫിക് കൺട്രോൾ, കസ്റ്റംസ്, സുരക്ഷ എന്നിവ എയർപോർട്ട് അതോറിറ്റിയുടെ നിയന്ത്രണത്തിലായിരിക്കും.

തിരുവനന്തപുരം വിമാനത്താവളത്തിൽ 300 ജീവനക്കാരുണ്ട്. അവരെ മൂന്ന് വർഷത്തേക്ക് ഡെപ്യൂട്ടേഷനിൽ നിലനിർത്താൻ അദാനി ഗ്രൂപ്പ് തീരുമാനിച്ചു. ഈ കാലയളവ് അവസാനിക്കുമ്പോൾ, ജീവനക്കാർ അദാനി ഗ്രൂപ്പിൽ ചേരുകയോ മറ്റ് എയർപോർട്ട് അതോറിറ്റി എയർപോർട്ടുകളിലേക്ക് മാറുകയോ ചെയ്യേണ്ടതുണ്ട്.

വിമാനത്താവളത്തിൽ കൂടുതൽ സൗകര്യങ്ങൾ ഒരുക്കുന്നതിനോടൊപ്പം കൂടുതൽ വിമാന സർവീസുകൾ ആരംഭിക്കുന്നതിനും അദാനി ഗ്രൂപ്പ് ലക്ഷ്യമിടുന്നു. ഇത് ഗൾഫ് മേഖലയിലേക്കുള്ള വിമാനങ്ങൾ വർദ്ധിപ്പിക്കാനും യുകെയിലേക്കും യുഎസിലേക്കും സർവീസ് ആരംഭിക്കാനും സാധ്യതയുണ്ട്.

വിമാനത്താവളം ഏറ്റെടുക്കുന്നതോടെ തിരുവനന്തപുരത്തെ രണ്ട് പ്രധാന പദ്ധതികൾ അദാനി ഗ്രൂപ്പിന്റെ നിയന്ത്രണത്തിലാകും. അദാനി ഗ്രൂപ്പിന്റെ നേതൃത്വത്തിൽ വിഴിഞ്ഞം തുറമുഖത്തിന്റെ നിർമ്മാണം പുരോഗമിക്കുകയാണ്.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Related News

Leave a Comment