കോവിഡ് -19 കാരണം ആഗോളതലത്തിൽ ക്ഷയരോഗ മരണങ്ങൾ വീണ്ടും ഉയരുമെന്ന് ലോകാരോഗ്യ സംഘടന

കോവിഡ് പകർച്ചവ്യാധി കാരണം ആരോഗ്യസംരക്ഷണത്തിനുള്ള തടസ്സങ്ങളുമായി ബന്ധപ്പെട്ട ഒരു ദശകത്തിൽ ആദ്യമായി ആഗോളതലത്തിൽ ക്ഷയരോഗം വീണ്ടും വർദ്ധിച്ചുകൊണ്ടിരിക്കുകയാണെന്ന് ലോകാരോഗ്യ സംഘടന വ്യാഴാഴ്ച പറഞ്ഞു.

“ഈ പുരാതനവും എന്നാൽ പ്രതിരോധിക്കാവുന്നതും ചികിത്സിക്കാവുന്നതുമായ രോഗം ബാധിച്ച ദശലക്ഷക്കണക്കിന് ആളുകൾക്ക് രോഗനിർണയം, ചികിത്സ, പരിചരണം എന്നിവയിലെ വിടവുകൾ നികത്തുന്നതിന് നിക്ഷേപങ്ങളുടെയും നവീകരണങ്ങളുടെയും അടിയന്തിര ആവശ്യകതയെക്കുറിച്ചുള്ള ആഗോള ഉണർവ്വേകുന്ന സേവനമായി ഇത് ഭയപ്പെടുത്തുന്ന വാർത്തയാണ്,” ലോകാരോഗ്യ സംഘടനാ തലവന്‍ ഡോ. ടെഡ്രോസ് അദാനോം ഗെബ്രിയേസസ് പ്രസ്താവനയിൽ പറഞ്ഞു.

2020 -ലെ വാർഷിക ക്ഷയരോഗ റിപ്പോർട്ടിൽ, ലോകാരോഗ്യ സംഘടന രോഗങ്ങൾ തുടച്ചുനീക്കുന്നതിലേക്കുള്ള പുരോഗതി മോശമായതായി കണ്ടെത്തിയതിനാൽ, വർദ്ധിച്ചുവരുന്ന കേസുകൾ രോഗനിർണയം നടത്താതെയും ചികിത്സിക്കപ്പെടാതെയും പോകുന്നു എന്ന് സൂചിപ്പിക്കുന്നു.

ഏകദേശം 4.1 മില്യൺ ആളുകൾക്ക് ക്ഷയരോഗമുണ്ടെന്നും എന്നാൽ രോഗനിർണയം നടത്തുകയോ ഔദ്യോഗികമായി പ്രഖ്യാപിക്കുകയോ ചെയ്തിട്ടില്ലെന്ന് സംഘടന കണക്കാക്കുന്നു. ഇത് 2019 ലെ 2.9 ദശലക്ഷത്തിൽ നിന്ന് കുത്തനെ ഉയർന്നു.

കോവിഡ് -19 പാൻഡെമിക് ക്ഷയരോഗമുള്ള ആളുകളുടെ അവസ്ഥ കൂടുതൽ വഷളാക്കി. കാരണം, കൊറോണ വൈറസ് കൈകാര്യം ചെയ്യുന്നതിനായി ആരോഗ്യ ഫണ്ടുകൾ റീഡയറക്ട് ചെയ്യുകയും ലോക്ക്ഡൗൺ കാരണം ആളുകൾ പരിചരണം ലഭിക്കാൻ ബുദ്ധിമുട്ടുകയും ചെയ്തു.

പ്രതിരോധ ചികിത്സ തേടുന്ന ആളുകളുടെ എണ്ണത്തിലും കുറവുണ്ടായി. 2020 ൽ 2.8 ദശലക്ഷം ആളുകളിൽ നിന്ന്, 2019 ൽ നിന്ന് 21 ശതമാനം കുറഞ്ഞു.

“പകർച്ചവ്യാധി മൂലം അവശ്യ ആരോഗ്യ സേവനങ്ങൾ തടസ്സപ്പെടുന്നത് ക്ഷയരോഗത്തിനെതിരായ വർഷങ്ങളുടെ പുരോഗതി വെളിപ്പെടുത്താൻ തുടങ്ങുമെന്ന ഞങ്ങളുടെ ഭയം ഈ റിപ്പോർട്ട് സ്ഥിരീകരിക്കുന്നു,” ടെഡ്രോസ് പറഞ്ഞു.

റിപ്പോർട്ട് പ്രകാരം 2020 ൽ ഏകദേശം 1.5 ദശലക്ഷം ആളുകൾ ടിബി ബാധിച്ച് മരിച്ചു. അതിൽ എച്ച്ഐവി പോസിറ്റീവ് ആയ 214,000 പേർ ഉൾപ്പെടുന്നു. 2019 ൽ ഇത് 1.2 ദശലക്ഷമായിരുന്നു. അതിൽ 209,000 എച്ച്ഐവി പോസിറ്റീവ് ആയിരുന്നു.

ക്ഷയരോഗബാധിതരുടെ എണ്ണത്തിൽ വർദ്ധനവുണ്ടായത് പ്രധാനമായും ക്ഷയരോഗബാധിതരായ 30 രാജ്യങ്ങളിലാണ്.

മരണങ്ങൾ ഉയർന്നേക്കാം
കോവിഡ് -19 ന് ശേഷമുള്ള ഏറ്റവും മാരകമായ രണ്ടാമത്തെ പകർച്ചവ്യാധിയാണ് ക്ഷയരോഗം. ഇത് മിക്കപ്പോഴും ശ്വാസകോശത്തെ ബാധിക്കുന്ന ഒരു ബാക്ടീരിയ മൂലമാണ്. കോവിഡിനെപ്പോലെ, വായുവിലൂടെയാണ് രോഗം പകരുന്നത്, ഉദാഹരണത്തിന് ചുമയിലൂടെ.

മിക്ക ക്ഷയരോഗ കേസുകളും സംഭവിക്കുന്നത് 30 രാജ്യങ്ങളിലാണ്. അവയിൽ പലതും ആഫ്രിക്കയിലെയും ഏഷ്യയിലെയും ദരിദ്ര രാജ്യങ്ങളാണ്. പുതിയ കേസുകളിൽ പകുതിയിലധികവും പ്രായപൂർത്തിയായ പുരുഷന്മാരിലാണ്. കേസുകളിൽ 33 ശതമാനവും സ്ത്രീകളിലും 11 ശതമാനം കുട്ടികളിലുമാണ്.

2015 നെ അപേക്ഷിച്ച് ക്ഷയരോഗത്തിൽ നിന്നുള്ള മരണങ്ങൾ 90 ശതമാനം കുറയ്ക്കാനും, 2030 ആകുമ്പോഴേക്കും രോഗബാധ 80 ശതമാനമെങ്കിലും കുറയ്ക്കാനാണ് ലോകാരോഗ്യ സംഘടനയുടെ ലക്ഷ്യമെന്നും, എന്നാൽ ഏറ്റവും പുതിയ കണക്കുകൾ ഈ പദ്ധതിയെ അപകടത്തിലാക്കുമെന്ന ഭീഷണിയും നിലനില്‍ക്കുന്നു.

രോഗം വികസിപ്പിക്കുകയും അതിൽ നിന്ന് മരിക്കുകയും ചെയ്യുന്നവരുടെ എണ്ണം “2021 ലും 2022 ലും വളരെ കൂടുതലായിരിക്കുമെന്ന്” അതിന്റെ മോഡലിംഗ് സൂചിപ്പിക്കുന്നു.

പുതുതായി രോഗനിർണയം നടത്തിയവരുടെയും ദേശീയ അധികാരികൾക്ക് റിപ്പോർട്ട് ചെയ്യപ്പെടുന്നവരുടെയും എണ്ണം 2019 ൽ 7.1 ദശലക്ഷത്തിൽ നിന്ന് 2020 ൽ 5.8 ദശലക്ഷമായി കുറഞ്ഞിരുന്നു. ഇന്ത്യ, ഇന്തോനേഷ്യ, ഫിലിപ്പീൻസ്, ചൈന എന്നിവയാണ് റിപ്പോർട്ട് ചെയ്യപ്പെട്ട കേസുകളിൽ കുറവ് രേഖപ്പെടുത്തിയ പ്രധാന രാജ്യങ്ങൾ.

നോട്ടിഫിക്കേഷനുകളിലെ മൊത്തം ആഗോള കുറവിന്റെ 93 ശതമാനവും ഇവയും മറ്റ് 12 രാജ്യങ്ങളുമാണ്.

ക്ഷയരോഗ നിർണയത്തിനും ചികിത്സയ്ക്കും പ്രതിരോധ സേവനങ്ങൾക്കുമുള്ള ആഗോള ചെലവ് 2019 ൽ 5.8 ബില്യൺ ഡോളറിൽ നിന്ന് ഒരു വർഷത്തിനുശേഷം 5.3 ബില്യൺ ഡോളറായി കുറഞ്ഞതായി റിപ്പോർട്ട് കണ്ടെത്തി. 2020 ലെ കണക്ക് രോഗത്തിനുള്ള ആഗോള ധനസഹായത്തിന്റെ പകുതിയിൽ താഴെയായിരുന്നു.

ക്ഷയരോഗം ബാധിക്കുന്ന 85 ശതമാനം പേർക്കും ശരിയായ മരുന്നുകൾ ഉപയോഗിച്ച് ആറു മാസത്തിനുള്ളിൽ വിജയകരമായി ചികിത്സിക്കാൻ കഴിയും. ഇത് രോഗം പകരുന്നത് തടയാനും സഹായിക്കുന്നു.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Leave a Comment