ലോകമെമ്പാടുമുള്ള ഏകദേശം 1 ബില്ല്യൺ ആളുകൾ മാനസികരോഗം അനുഭവിക്കുന്നു: ലോകാരോഗ്യ സംഘടന

ന്യൂയോര്‍ക്ക്: ലോകാരോഗ്യ സംഘടന ഏതാനും ദിവസം മുമ്പ് പുറത്തുവിട്ട കണക്കുകൾ പ്രകാരം, ലോകമെമ്പാടുമുള്ള ഏകദേശം 1 ബില്ല്യൺ ആളുകൾ മാനസികരോഗങ്ങൾ അനുഭവിക്കുന്നുണ്ടെന്ന് പറയുന്നു. ഓരോ 40 സെക്കൻഡിലും ഒരാൾ ആത്മഹത്യ ചെയ്യുന്നു. പൊതുജനാരോഗ്യത്തിൽ ഏറ്റവും അവഗണിക്കപ്പെട്ട മേഖലയാണ് മാനസികാരോഗ്യം.

നിരവധി മാനസിക രോഗങ്ങളിൽ, വിഷാദം ഒരു സാധാരണ ആഗോള രോഗമാണ്. ലോക ജനസംഖ്യയുടെ 3.8% അഥവാ ഏകദേശം 280 ദശലക്ഷം ആളുകൾ വ്യത്യസ്ത അളവിലുള്ള വിഷാദരോഗം അനുഭവിക്കുന്നതായി കണക്കാക്കപ്പെടുന്നു. ലോകാരോഗ്യ സംഘടന പ്രവചിക്കുന്നത് 2030 ആകുമ്പോഴേക്കും ആഗോളതലത്തിലുള്ള രോഗഭാരത്തിൽ വിഷാദരോഗം ഒന്നാമതെത്തുമെന്നാണ്.

വിഷാദരോഗം സാധാരണ മാനസികാവസ്ഥയിൽ നിന്നും ദൈനംദിന ജീവിതത്തിലെ വെല്ലുവിളികളോടുള്ള ഹ്രസ്വകാല വൈകാരിക പ്രതികരണങ്ങളിൽ നിന്നും വ്യത്യസ്തമാണ്. ഇത് വികാരങ്ങളുമായി ബന്ധപ്പെട്ടിരിക്കുന്നു, പക്ഷേ ഇത് തികച്ചും വൈകാരിക പ്രശ്നമല്ല. മറിച്ച്, തലച്ചോറും ശരീരവും ഉൾപ്പെടുന്ന ഒരു രോഗമാണ്.

വിഷാദരോഗത്തിന്റെ കാരണം സംബന്ധിച്ച് മെഡിക്കൽ സമൂഹം ഇപ്പോഴും അജ്ഞാതമാണെങ്കിലും, നിലവിലുള്ള പഠനങ്ങൾ വിഷാദ രോഗികളുടെയും ആരോഗ്യമുള്ള ആളുകളുടെയും തലച്ചോറിൽ കാര്യമായ വ്യത്യാസങ്ങളുണ്ടെന്ന് കണ്ടെത്തിയിട്ടുണ്ട്: സാധാരണക്കാരായ ആളുകളുമായി താരതമ്യപ്പെടുത്തുമ്പോൾ, വിഷാദ രോഗികളുടെ മസ്തിഷ്ക പ്രദേശങ്ങൾ ഭയവുമായി ബന്ധപ്പെട്ട തലച്ചോറിന് ഉത്തരവാദികളാണ്.

കൂടാതെ, വിഷാദരോഗമുള്ള രോഗികളിൽ ഡോപാമൈൻ, സെറോടോണിൻ എന്നിവയുടെ സ്രവവും മാറും. ഈ ഘടകങ്ങൾ വിഷാദ രോഗികൾക്ക് സന്തോഷം അനുഭവിക്കാനുള്ള കഴിവ് നഷ്ടപ്പെടുത്തും.

വിഷാദരോഗം രോഗികളുടെ സാമൂഹിക പ്രവർത്തനത്തെയും ജീവിതനിലവാരത്തെയും സാരമായി ബാധിക്കുന്നു. പല രോഗികൾക്കും കുറഞ്ഞ സ്വയം വിലയിരുത്തൽ, ഉറക്ക അസ്വസ്ഥത, ഏകാഗ്രത കുറയൽ തുടങ്ങിയ ലക്ഷണങ്ങൾ ഉണ്ടാകും, കൂടാതെ സാധാരണ ജോലിയും പഠനവും ജീവിതവും നിലനിർത്താൻ ബുദ്ധിമുട്ടാണ്, കൂടാതെ ആരോഗ്യത്തിന്റെയും സമ്പദ്‌വ്യവസ്ഥയുടെയും ഇരട്ട ഭാരം വഹിക്കുകയും ചെയ്യും. ഏറ്റവും മോശം അവസ്ഥയിൽ വിഷാദരോഗം ആത്മഹത്യയിലേക്ക് നയിച്ചേക്കാം.

ലോകമെമ്പാടുമുള്ള മാനസിക വൈകല്യമുള്ള രോഗികളിൽ വിഷാദരോഗം ഒന്നാമതായി മാറിയെന്നും ലോകത്തിലെ 80% മാനസികരോഗികളും താഴ്ന്ന ഇടത്തരം വരുമാനമുള്ള രാജ്യങ്ങളിൽ നിന്നുള്ളവരാണെന്നും റിപ്പോർട്ടുണ്ട്.

ഓസ്ട്രേലിയയിലെ ക്വീൻസ്‌ലാന്റ് യൂണിവേഴ്‌സിറ്റി 8 -ന് ലാൻസെറ്റ് എന്ന മെഡിക്കൽ ജേണലിൽ പ്രസിദ്ധീകരിച്ച ഒരു പഠനം കാണിക്കുന്നത് പുതിയ പകർച്ചവ്യാധി ലോകമെമ്പാടും വലിയ വിഷാദത്തിലും ഉത്കണ്ഠയിലും കുതിച്ചുചാട്ടത്തിന് കാരണമായി എന്നാണ്.

2020 -ൽ ആഗോള വിഷാദരോഗവും ഉത്കണ്ഠയും യഥാക്രമം 28%, 26% വർദ്ധിച്ചതായി പഠനങ്ങൾ തെളിയിച്ചിട്ടുണ്ട്, പകർച്ചവ്യാധി ഏറ്റവും കൂടുതൽ ബാധിച്ച രാജ്യങ്ങൾ വ്യാപനത്തിൽ ഏറ്റവും വലിയ വർദ്ധനവ് കാണുന്നു. വലിയ വിഷാദരോഗമുള്ള പുതുതായി വർദ്ധിച്ച രോഗികളിൽ, 35 ദശലക്ഷത്തിലധികം സ്ത്രീകളും 18 ദശലക്ഷത്തിലധികം പുരുഷന്മാരുമാണ്.

പുതിയ പകർച്ചവ്യാധിയുടെ ആഗോള പാൻഡെമിക്കിന്റെ പശ്ചാത്തലത്തിൽ, ആളുകൾ വിഷാദത്തിന് കാരണമാകുന്ന ഉത്കണ്ഠ, ഭയം, അമിതമായ ഉത്കണ്ഠ തുടങ്ങിയ നെഗറ്റീവ് മാനസികാവസ്ഥകളിലാകാൻ സാധ്യതയുണ്ടെന്ന് പഠനം വിശ്വസിക്കുന്നു. അവയിൽ, വർദ്ധിച്ചുവരുന്ന പുതിയ കേസുകളും നിയന്ത്രിത സഞ്ചാര സ്വാതന്ത്ര്യവും ആഗോള മാനസികാരോഗ്യത്തിന്റെ അപചയവുമായി “ഗണ്യമായി ബന്ധപ്പെട്ടിരിക്കുന്നു.”

ലോകാരോഗ്യ സംഘടനയുടെ യൂറോപ്യൻ റീജിയണൽ ഓഫീസ് ജൂലൈയിൽ പ്രസ്താവിച്ചത്, പുതിയ പകർച്ചവ്യാധി ആളുകളുടെ മാനസികാരോഗ്യത്തിൽ “ദീർഘകാലവും ദൂരവ്യാപകവുമായ” സ്വാധീനം ചെലുത്തിയിട്ടുണ്ട്, കൂടാതെ എല്ലാ രാജ്യങ്ങളും ശ്രദ്ധിക്കുകയും പ്രതിരോധ നടപടികൾ സ്വീകരിക്കുകയും ചെയ്തു.

ലോകാരോഗ്യ സംഘടനയുടെ അഭിപ്രായത്തിൽ, പുതിയ പകർച്ചവ്യാധിയുടെ സമയത്ത്, പകർച്ചവ്യാധിയും ഉപരോധവും പോലുള്ള ഘടകങ്ങൾ ആളുകളുടെ മാനസികാരോഗ്യത്തെ മാത്രമല്ല, സാമൂഹികവും സാമ്പത്തികവുമായ അസമത്വം, സ്കൂൾ അടച്ചുപൂട്ടൽ, ജോലി താൽക്കാലികമായി നിർത്തിവയ്ക്കുന്നത് എന്നിവയെ ബാധിച്ചു.

യൂറോപ്യൻ യൂണിയൻ നടത്തിയ ഒരു സർവേ പ്രകാരം, 40 രാജ്യങ്ങളിലോ പ്രദേശങ്ങളിലോ ഏതാണ്ട് 60,000 പ്രതികരിച്ചവരിൽ 30% പേർ പകർച്ചവ്യാധി സമയത്ത് കടുത്ത വിഷാദരോഗ ലക്ഷണങ്ങൾ അനുഭവിക്കുന്നതായി റിപ്പോർട്ട് ചെയ്തു. യൂറോപ്യൻ കമ്മീഷൻ വൈസ് പ്രസിഡന്റ് മാർഗരിറ്റിസ് ഷിനാസ് പറഞ്ഞത് പുതിയ പകർച്ചവ്യാധി ഇതിനകം നിലവിലുള്ള വലിയ മാനസികാരോഗ്യ വെല്ലുവിളികളെ കൂടുതൽ സങ്കീർണ്ണമാക്കി, അത് കൂടുതൽ സങ്കീർണ്ണവും വൈവിധ്യപൂർണ്ണവുമാണെന്നാണ്.

ഓസ്‌ട്രേലിയയിലെ ക്വീൻസ്‌ലാന്റ് സർവകലാശാല അടുത്തിടെ പുറത്തുവിട്ട ഒരു പഠനമനുസരിച്ച്, പ്രായമായവരുമായി താരതമ്യപ്പെടുത്തുമ്പോൾ യുവാക്കൾ കടുത്ത വിഷാദത്തിനും ഉത്കണ്ഠയ്ക്കും വിധേയരാകുന്നു. കോവിഡ് -19 പാൻഡെമിക് സമയത്ത്, 20 മുതൽ 24 വയസ്സുവരെയുള്ള ആളുകളിൽ വലിയ വിഷാദവും ഉത്കണ്ഠയും വർദ്ധിച്ചു, പ്രായത്തിനനുസരിച്ച് കുറഞ്ഞു.

സ്കൂൾ അടച്ചുപൂട്ടലും മറ്റ് നിയന്ത്രണങ്ങളും യുവാക്കളുടെ സാധാരണ പഠനത്തെയും സാമൂഹിക പ്രവർത്തനങ്ങളെയും നിയന്ത്രിച്ചിട്ടുണ്ടെന്നും യുവാക്കളുടെ തൊഴിലില്ലായ്മ വർദ്ധിക്കുന്നതിനൊപ്പം യുവാക്കളെ പകർച്ചവ്യാധി സമയത്ത് കടുത്ത വിഷാദവും കടുത്ത വിഷാദവും അനുഭവിക്കുന്നുണ്ടെന്നും പഠനത്തിന്റെ ചുമതലയുള്ള വ്യക്തി പറഞ്ഞു. ഉത്കണ്ഠയുടെ ഫലങ്ങൾ കൂടുതൽ ഗുരുതരമാണ്.

ലോകത്തിലെ യുവജനങ്ങൾക്കിടയിലെ രോഗങ്ങളുടെയും വൈകല്യങ്ങളുടെയും പ്രധാന കാരണങ്ങളിലൊന്നാണ് വിഷാദരോഗം. 2020 സെപ്റ്റംബറിൽ, ലോകാരോഗ്യ സംഘടനയുടെ ഡാറ്റ പ്രകാരം, ആഗോളതലത്തിൽ, 15-19 വയസ്സിനിടയിലുള്ള രോഗങ്ങൾക്കും വൈകല്യങ്ങൾക്കും നാലാമത്തെ പ്രധാന കാരണമാണ് വിഷാദരോഗം, 10-14 വയസ് പ്രായമുള്ള രോഗങ്ങൾക്കും വൈകല്യങ്ങൾക്കും പതിനഞ്ചാമത്തെ കാരണം. .

ലോകാരോഗ്യ സംഘടനയുടെ അഭിപ്രായത്തിൽ, വൈകാരിക വൈകല്യങ്ങൾ പഠനത്തെയും ജീവിതത്തെയും സാരമായി ബാധിച്ചേക്കാം, സാമൂഹിക ഇടപെടലുകൾ ഒഴിവാക്കുന്നത് ഒറ്റപ്പെടലിന്റെയും ഏകാന്തതയുടെയും വികാരങ്ങൾ വർദ്ധിപ്പിക്കും. “മോശം, വിഷാദം ആത്മഹത്യയിലേക്ക് നയിച്ചേക്കാം.”

സർവേകളും സ്ഥിതിവിവരക്കണക്കുകളും അനുസരിച്ച്, ലോകമെമ്പാടുമുള്ള ഏകദേശം 20% കുട്ടികളും കൗമാരക്കാരും വിഷാദരോഗ ലക്ഷണങ്ങൾ അനുഭവിച്ചിട്ടുണ്ട്. അമേരിക്കയിലെ സർവേയിൽ വിഷാദരോഗ ലക്ഷണങ്ങളുള്ള പ്രായപൂർത്തിയാകാത്തവരിൽ 30% മാത്രമേ ചികിത്സ സ്വീകരിക്കുന്നുള്ളൂ.

കൗമാരക്കാരിൽ വിഷാദരോഗത്തിന്റെ കാരണങ്ങൾ സ്കൂൾ ജോലിയുടെ അമിതഭാരവും വ്യായാമത്തിന്റെ അഭാവവുമായി അടുത്ത ബന്ധമുള്ളതാണെന്ന് ലോകാരോഗ്യ സംഘടന ഊന്നിപ്പറയുന്നു. കൂടാതെ, മൊബൈൽ ഫോണുകൾ, കമ്പ്യൂട്ടറുകൾ, മറ്റ് ഉപകരണങ്ങൾ എന്നിവയെ അമിതമായി ആശ്രയിക്കുന്നത്, സങ്കീർണ്ണമായ വിവരങ്ങളുടെ വലിയ അളവിലുള്ള പ്രതിദിന എക്സ്പോഷർ, യുവാക്കളുടെ മനഃശാസ്ത്രത്തിൽ വലിയ സ്വാധീനം ചെലുത്തുന്നു.

കൗമാര വിഷാദത്തിന്റെ തീവ്രത ലോകമെമ്പാടുമുള്ള രാജ്യങ്ങളുടെയും അന്താരാഷ്ട്ര സംഘടനകളുടെയും ശ്രദ്ധ ആകർഷിച്ചു.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Leave a Comment