ട്രംപിന്റെ ‘മെക്‌സിക്കോയിൽ തുടരുക’ അഭയാർത്ഥി നയം നവംബറിൽ പുനരാരംഭിക്കാൻ ബൈഡന്‍ തയ്യാറെടുക്കുന്നു

വാഷിംഗ്ടണ്‍: യുഎസ് പ്രസിഡന്റ് ജോ ബൈഡന്റെ ഭരണകൂടം തന്റെ മുൻഗാമിയായ ഡൊണാൾഡ് ട്രംപിന്റെ കീഴിൽ ആരംഭിച്ച “മെക്സിക്കോയിൽ തുടരുക” എന്ന് സാധാരണയായി വിളിക്കപ്പെടുന്ന മൈഗ്രന്റ് പ്രൊട്ടക്ഷൻ പ്രോട്ടോക്കോളുകൾ (MPP) എന്ന നയം നവംബർ പകുതിയോടെ പുനരാരംഭിക്കാൻ നടപടികൾ സ്വീകരിക്കുന്നു. ഫെഡറൽ കോടതി ഈ നടപടി അവസാനിപ്പിച്ചത് അന്യായമാണെന്ന് കണ്ടതിനെ തുടർന്ന് അഭയാർത്ഥികളെ യുഎസ് കോടതി വിചാരണയ്ക്കായി മെക്സിക്കോയിൽ കാത്തിരിക്കാൻ നിർബന്ധിച്ചു എന്ന് യുഎസ് ഉദ്യോഗസ്ഥർ വ്യാഴാഴ്ച പറഞ്ഞു.

മെക്സിക്കൻ അതിർത്തിയിൽ നിലവിലുള്ള യുഎസ് നയങ്ങള്‍ ആശയക്കുഴപ്പമുണ്ടാക്കുന്നുണ്ട്. അവിടെ അമേരിക്കയിലേക്കുള്ള കടന്നുകയറ്റങ്ങൾ കഴിഞ്ഞ മാസങ്ങളിൽ 20 വർഷത്തെ ഏറ്റവും ഉയർന്ന നിലയിലെത്തി. മെക്സിക്കോ സമ്മതിച്ചാൽ മാത്രമേ മുന്നോട്ട് പോകാൻ കഴിയൂ എന്ന് ഭരണകൂടം പറഞ്ഞു. ഇരു രാജ്യങ്ങളിലെയും ഉദ്യോഗസ്ഥർ ഇക്കാര്യം ചർച്ച ചെയ്യുകയാണ്.

എംപിപിയെക്കുറിച്ച് യുഎസ് ഉദ്യോഗസ്ഥർക്ക്, പ്രത്യേകിച്ച് നടപടിക്രമങ്ങൾ, നിയമപരമായ ഉറപ്പ്, നിയമസഹായത്തിനുള്ള പ്രവേശനം, കുടിയേറ്റക്കാരുടെ സുരക്ഷ എന്നിവയെക്കുറിച്ച് നിരവധി ആശങ്കകൾ പ്രകടിപ്പിച്ചു. പ്രോഗ്രാം പുനരാരംഭിക്കുന്നതിനെക്കുറിച്ച് “ഈ സമയത്ത് ഒരു തീരുമാനവുമില്ല” എന്ന് മെക്സിക്കോയിലെ വിദേശകാര്യ മന്ത്രാലയം വ്യാഴാഴ്ച പ്രസ്താവനയിൽ പറഞ്ഞു.

കടുത്ത അഭയാർത്ഥി നയങ്ങൾക്ക് പേരുകേട്ട റിപ്പബ്ലിക്കൻ പ്രസിഡന്റ് ട്രംപാണ് 2019 ൽ MPP നയം സൃഷ്ടിച്ചത്. നിരവധി അഭയാർത്ഥി അവകാശവാദങ്ങൾ വഞ്ചനാപരമാണെന്നും അമേരിക്കയിലേക്ക് അനുവദിക്കപ്പെട്ട അപേക്ഷകർ കോടതി വിചാരണ ഒഴിവാക്കിയാൽ നിയമവിരുദ്ധമായി താമസിക്കേണ്ടിവരുമെന്നും വാദിച്ചു. ഡെമോക്രാറ്റായ ബൈഡന്‍, അതിർത്തി പ്രശ്നങ്ങളിൽ കൂടുതൽ മാനുഷിക സമീപനം സ്വീകരിക്കുമെന്ന പ്രതിജ്ഞയുടെ ഭാഗമായി ജനുവരിയിൽ അധികാരമേറ്റ ഉടൻ നയം അവസാനിപ്പിച്ചു.

കുടിയേറ്റക്കാരെ അക്രമത്തിനും തട്ടിക്കൊണ്ടുപോകലിനും ഇടയാക്കുന്ന അപകടകരമായ അതിർത്തി നഗരങ്ങളിൽ ആളുകൾ മാസങ്ങളോ വർഷങ്ങളോ അഭയകേന്ദ്രങ്ങളിലോ തെരുവുകളിലോ അമേരിക്കയിൽ അഭയം തേടി കാത്തിരിക്കുകയാണെന്ന് കുടിയേറ്റ അഭിഭാഷകർ പറഞ്ഞു.

എം‌പി‌പി അവസാനിപ്പിച്ചതിന് “ഞാൻ മാപ്പ് പറയുന്നില്ല” എന്ന് ബൈഡന്‍ മാർച്ചിൽ പറഞ്ഞിരുന്നു. പ്രോഗ്രാം അവസാനിപ്പിക്കാനുള്ള തീരുമാനത്തിൽ റിപ്പബ്ലിക്കൻ നേതൃത്വത്തിലുള്ള ടെക്സസ്, മിസോറി എന്നീ സംസ്ഥാനങ്ങൾ
ബൈഡനെതിരെ കേസ് കൊടുത്തതിനു ശേഷം, അത് പുനഃസ്ഥാപിക്കണമെന്ന് ഓഗസ്റ്റിൽ ടെക്സസ് യു എസ് ഡിസ്ട്രിക്റ്റ് ജഡ്ജി മാത്യു കക്സ്മറിക് വിധിച്ചു. 6-3 യാഥാസ്ഥിതിക ഭൂരിപക്ഷമുള്ള ട്രംപ് നിയോഗിച്ച മൂന്ന് ജസ്റ്റിസുമാരെ ഉൾക്കൊള്ളുന്ന യുഎസ് സുപ്രീം കോടതി, പിന്നീട് അത് തടയുന്നതിനുള്ള ബൈഡന്റെ ഭരണകൂടത്തിന്റെ ആവശ്യം നിരസിച്ചുകൊണ്ട് കക്സ്മറിക്കിന്റെ ഭരണ നിലപാടുകൾ അനുവദിച്ചു.

കേസിൽ അപ്പീൽ തുടരുമ്പോൾ “നല്ല വിശ്വാസത്തോടെ” കക്സ്മറിക്കിന്റെ വിധി അനുസരിക്കുമെന്ന് ഭരണകൂടം അറിയിച്ചു. പ്രോഗ്രാം അവസാനിപ്പിക്കുന്നതിന് ഒരു പുതിയ ഉത്തരവ് പുറപ്പെടുവിക്കാനും അഡ്മിനിസ്ട്രേഷൻ പദ്ധതിയിടുന്നുണ്ട്. ഇത് മുമ്പത്തെ നിയമപരമായ ആശങ്കകൾ പരിഹരിക്കുമെന്ന് പ്രതീക്ഷിക്കുന്നുവെന്ന് ഉദ്യോഗസ്ഥർ പറഞ്ഞു.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Related News

Leave a Comment