സംസ്ഥാനത്ത് കനത്ത മഴ തുടരുന്നു; അഞ്ച് ജില്ലകളില്‍ റെഡ് അലര്‍ട്ട്; ഏഴ് ജില്ലകളില്‍ ഓറഞ്ച് അലര്‍ട്ട്

സംസ്ഥാനത്തെ അഞ്ച് ജില്ലകളിൽ അതിശക്തമായ മഴയുണ്ടാകുമെന്ന് കാലാവസ്ഥാ വകുപ്പ് മുന്നറിയിപ്പ് നൽകി. ഇന്ന് (ഒക്ടോബർ 16) ശനിയാഴ്ച സംസ്ഥാനത്തുടനീളം വ്യാപകമായ മഴ പെയ്തു, പ്രത്യേകിച്ച് തെക്ക്, മധ്യ മേഖലകളിൽ-പല പ്രദേശങ്ങളിലും വെള്ളം കെട്ടിനിൽക്കുകയും നിരവധി നദികൾ കരകവിഞ്ഞൊഴുകുകയും ചെയ്തു.

കേന്ദ്ര കാലാവസ്ഥാ വകുപ്പിന്റെ (ഐഎംഡി) ഏറ്റവും പുതിയ അപ്‌ഡേറ്റ് അനുസരിച്ച്, പത്തനംതിട്ട, കോട്ടയം, എറണാകുളം, ഇടുക്കി, തൃശൂർ ജില്ലകൾക്ക് റെഡ് അലര്‍ട്ട് നൽകിയിട്ടുണ്ട്. തിരുവനന്തപുരം, കൊല്ലം, ആലപ്പുഴ, പാലക്കാട്, മലപ്പുറം, കോഴിക്കോട്, വയനാട് ജില്ലകളിൽ അതിശക്തമായ മഴ പ്രവചിക്കുന്ന ഓറഞ്ച് മുന്നറിയിപ്പും നൽകി.

മറ്റ് ജില്ലകളിൽ ശക്തമായ മഴ, ഇടിമിന്നൽ, ഇടിമിന്നൽ, ഇടിമിന്നൽ എന്നിവ പ്രവചിക്കപ്പെട്ടിട്ടുണ്ട്. അറബിക്കടലിൽ രൂപപ്പെട്ട ന്യൂനമർദ്ദം കാരണം സംസ്ഥാനത്ത് വ്യാപകമായ മഴയ്ക്ക് സാധ്യതയുണ്ടെന്ന് കാലാവസ്ഥാ നിരീക്ഷണ കേന്ദ്രം മുന്നറിയിപ്പ് നൽകിയിട്ടുണ്ടെന്ന് മുഖ്യമന്ത്രി പിണറായി വിജയൻ പറഞ്ഞു.

അടുത്ത 24 മണിക്കൂറിൽ കൂടുതൽ ജാഗ്രത പാലിക്കാൻ സംസ്ഥാനത്തെ ജനങ്ങളോട് അദ്ദേഹം അഭ്യർത്ഥിച്ചു. മഴ ഇതിനകം തെക്ക്, മധ്യ ജില്ലകളെ ബാധിച്ചിട്ടുണ്ടെന്നും കാലാവസ്ഥ പ്രവചനം അനുസരിച്ച് വൈകുന്നേരത്തോടെ വടക്കൻ ജില്ലകളിലും ഇത് ശക്തിപ്പെടുമെന്നും ഫെയ്സ്ബുക്ക് പോസ്റ്റിലൂടെ അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

ചില നദികളിലെ ജലനിരപ്പ് ഉയരുമെന്നും ചില അണക്കെട്ടുകൾ കവിഞ്ഞൊഴുകാനും സാധ്യതയുണ്ടെന്നും അതിന്റെ വൃഷ്ടിപ്രദേശങ്ങളിൽ താമസിക്കുന്നവർ അധികൃതരുടെ നിർദ്ദേശങ്ങൾ പാലിക്കാൻ തയ്യാറാകണമെന്നും അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

തലസ്ഥാന ജില്ലയിലെ ചെമ്പകമംഗലത്ത് വെള്ളിയാഴ്ച രാത്രി തുടർച്ചയായി പെയ്ത മഴയിൽ വീടിന്റെ മതിലിന്റെ ഒരു ഭാഗം തകർന്നു. വീട്ടിലുണ്ടായിരുന്ന രണ്ട് കുട്ടികൾ അത്ഭുതകരമായി രക്ഷപ്പെട്ടു. കുട്ടികൾ ഉറങ്ങിക്കിടന്ന കട്ടിലിൽ മതിൽ ഇടിഞ്ഞുവെങ്കിലും അവർ നിസ്സാര പരിക്കുകളോടെ രക്ഷപ്പെട്ടുവെന്ന് കുടുംബ വൃത്തങ്ങൾ പറഞ്ഞു.

തിരുവനന്തപുരത്തെ കനത്ത മഴ കണക്കിലെടുത്ത് വിനോദസഞ്ചാരകേന്ദ്രങ്ങൾ സന്ദർശിക്കുന്നതും നദികളുടെയും മറ്റ് ജലാശയങ്ങളുടെയും സമീപത്ത് പോകുന്നതും ഒഴിവാക്കണമെന്ന് ജില്ലാ കളക്ടർ നവജ്യോത് ഖോസ നിർദ്ദേശിച്ചു.

ജലനിരപ്പ് ഉയരുന്നത് കണക്കിലെടുത്ത് നെയ്യാർ ഡാമിന്റെ നാല് ഷട്ടറുകൾ മൊത്തം 240 സെന്റിമീറ്റർ ഉയർത്തി, അരുവിക്കര ഡാമിന്റെ ഷട്ടറുകളും ഇപ്പോഴുള്ള 310 സെന്റിമീറ്ററിൽ നിന്ന് 350 സെന്റിമീറ്ററായി ഉയർത്തുമെന്ന് അധികൃതർ പറഞ്ഞു.

കൊല്ലം, കോട്ടയം ജില്ലകളിലുൾപ്പെടെ പല സ്ഥലങ്ങളിലും റോഡുകളുടെ നാശം റിപ്പോർട്ട് ചെയ്യപ്പെട്ടിട്ടുണ്ട്, അതേസമയം ആലപ്പുഴയിലും കോട്ടയം ജില്ലകളിലും കുട്ടനാട് മേഖലയിലും കനത്ത വെള്ളപ്പൊക്കം ജനജീവിതം ദുസ്സഹമാക്കി.

കോട്ടയം, ഇടുക്കി ജില്ലകളിലെ ഹൈറേഞ്ച് മേഖലകളിൽ ഇടവിട്ടുള്ള മഴ പെയ്തു. താഴ്ന്ന പ്രദേശങ്ങളിലും മറ്റ് ദുരന്ത സാധ്യതയുള്ള പ്രദേശങ്ങളിലും നദികളുടെ തീരങ്ങളിലും താമസിക്കുന്ന ആളുകളോട് അധികൃതരിൽ നിന്ന് ലഭിച്ച നിർദ്ദേശങ്ങൾ അനുസരിച്ച് സുരക്ഷിത സ്ഥലങ്ങളിലേക്ക് മാറാൻ തൃശൂർ ജില്ലാ ഭരണകൂടം ആവശ്യപ്പെട്ടു.

ദുരന്തനിവാരണ പരിപാടികളുമായി ഏകോപിപ്പിക്കാനും സംസ്ഥാനത്തുടനീളം മഴമൂലമുണ്ടായ നാശനഷ്ടങ്ങളുടെ കണക്കെടുക്കാനും റവന്യൂ മന്ത്രി കെ രാജൻ ഇന്ന് ഉച്ചയ്ക്ക് ശേഷം ജില്ലാ കളക്ടർമാരുടെ ഓൺലൈൻ യോഗം വിളിച്ചു. 2018 ലെ വലിയ വെള്ളപ്പൊക്കത്തിൽ വ്യാപകമായ നാശം സംഭവിച്ച ജില്ലയായ പത്തനംതിട്ടയിലെ കളക്ടറേറ്റിൽ ആരോഗ്യ മന്ത്രി വീണാ ജോർജ് എംഎൽഎമാരുടെ വെർച്വൽ മീറ്റിംഗും വിളിച്ചു.

മീനച്ചൽ, മണിമല തുടങ്ങി പല നദികളിലും ജലനിരപ്പ് ക്രമാതീതമായി ഉയരുന്നുണ്ട്.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Related News

Leave a Comment