17 ദിവസം മഴ പെയ്താൽ ഹൈദരാബാദിന്റെ പകുതിയും വെള്ളത്തിനടിയിലാകുമെന്ന് പഠനം

ഹൈദരാബാദ്: പതിനേഴ് ദിവസം തുടർച്ചയായി മഴ പെയ്താൽ ഗ്രേറ്റർ ഹൈദരാബാദ് മുനിസിപ്പൽ കോർപ്പറേഷൻ മേഖലയിലെ പകുതി ഭൂമിയും വെള്ളത്തിനടിയിലാകുമെന്ന് ഹൈദരാബാദിലെ ബിറ്റ്സ് പിലാനിയിലെ സിവിൽ എഞ്ചിനീയറിംഗ് വിഭാഗം നടത്തിയ പഠനം വെളിപ്പെടുത്തി.

‘കെട്ടിടങ്ങളുടെ അർബൻ ഫ്ലഡ് റിസ്ക് അനാലിസിസ്’ എന്ന പഠനം 2016 ൽ ഹൈദരാബാദിൽ 8 ദിവസം സംഭവിച്ച ചരിത്രപരമായ അതിതീവ്ര മഴയാണ് ഉപയോഗിച്ചത്. പഠനമനുസരിച്ച്, ഹൈദരാബാദിൽ 17 ദിവസത്തേക്ക് 440.30 മില്ലിമീറ്റർ മഴ ലഭിച്ചാൽ, 334.23 ചതുരശ്ര കിലോമീറ്റർ ജിഎച്ച്എംസി വെള്ളത്തിനടിയിലാകും. GHMC 650 ചതുരശ്ര കിലോമീറ്റർ വിസ്തൃതിയുണ്ട്. അതുപോലെ, 19 ദിവസത്തിനുള്ളിൽ 624.2 മില്ലീമീറ്റർ സംഭവിക്കുകയാണെങ്കിൽ, 357.97 ചതുരശ്ര കിലോമീറ്റർ GHMC മുങ്ങിപ്പോകും.

മുസി നദിക്കും ഹുസൈൻ സാഗറിനും സമീപമുള്ള പ്രദേശങ്ങൾ വെള്ളപ്പൊക്കത്തിന് ഏറ്റവും കൂടുതൽ ഇരയാകുമെന്ന് പഠനം വെളിപ്പെടുത്തി. വെള്ളപ്പൊക്കത്തിന് ഏറ്റവും കൂടുതൽ സാധ്യതയുള്ള പ്രദേശങ്ങൾ, 1, 5 എന്നീ സോണുകളുടെ വടക്കൻ ഭാഗങ്ങളിലാണ് – എൽ‌ബി നഗർ സോണിന് കീഴിലുള്ള കപ്ര, സരൂർഗർ, 13, 15 സോണുകളുടെ തെക്കൻ ഭാഗങ്ങൾ – കാർവാൻ, മുഷീരാബാദ്.

കാലാവസ്ഥാ വ്യതിയാന സാഹചര്യങ്ങളിൽ നഗര വെള്ളപ്പൊക്കം മൂലമുണ്ടാകുന്ന കെട്ടിട അപകടസാധ്യത കുറയ്ക്കുന്നതിന് വെള്ളപ്പൊക്കത്തിന്റെ ആഴം, അപകടസാധ്യത വിശകലനം, വിവിധ വെള്ളപ്പൊക്ക അഡാപ്റ്റേഷൻ തന്ത്രങ്ങളുടെ ഫലപ്രാപ്തി എന്നിവ വിലയിരുത്തുന്നതിനാണ് പഠനം നടത്തിയത്.

ഹൈഡ്രോളിക് മോഡലിനെ അടിസ്ഥാനമാക്കിയാണ് പഠനം നടത്തിയത്. ഹൈഡ്രോളജിക്കൽ എഞ്ചിനീയറിംഗ് സെന്ററിന്റെ-റിവർ അനാലിസിസ് സിസ്റ്റം 2D (HEC-RAS 2D) വെള്ളത്തിനടിയിലായ പ്രദേശങ്ങൾ, വെള്ളപ്പൊക്കത്തിന്റെ ആഴം, അങ്ങേയറ്റത്തെ സംഭവങ്ങൾക്കുള്ള അപകടസാധ്യത എന്നിവ കണക്കാക്കാൻ ദ്വിമാന ഫ്ലഡ് മോഡലിംഗിനായി പ്രയോഗിച്ചു.

പഠനമനുസരിച്ച്, 17 ദിവസത്തേക്ക് മഴ പെയ്യുന്ന സാഹചര്യത്തിൽ ഉയർന്ന, ഇടത്തരം, താഴ്ന്ന അപകടസാധ്യതകളുള്ള ജിഎച്ച്എംസിയിലെ കെട്ടിടങ്ങളുടെ ശതമാനം യഥാക്രമം 38.19, 9.91, 51.9% എന്നിങ്ങനെയാണ്. അതുപോലെ, 19 ദിവസത്തേക്ക് മഴ പെയ്യുകയാണെങ്കിൽ, 40.82% കെട്ടിടങ്ങൾ ഉയർന്ന അപകടസാധ്യതയിലും 10.55% ഇടത്തരം, 48.63% കെട്ടിടങ്ങൾ കുറഞ്ഞ അപകടസാധ്യതയിലും ആയിരിക്കും. വെള്ളപ്പൊക്കത്തിന്റെ ആഴം മേഖലയിൽ നിന്ന് വ്യത്യസ്തമായി കാണപ്പെടുന്നുവെന്ന് പഠനം പറയുന്നു. 1 (കപ്ര), 5 (സരൂർഗർ), 6 (മലക്പേട്ട്), 7 (സന്തോഷ്‌നഗർ), 13 (കർവാൻ), 15 (മുഷീരാബാദ്) മേഖലകളിൽ കെട്ടിടങ്ങൾക്ക് സമീപമുള്ള ഉയർന്ന വെള്ളപ്പൊക്ക ആഴങ്ങൾ നിരീക്ഷിക്കപ്പെട്ടു; കെട്ടിടങ്ങൾക്ക് സമീപമുള്ള താഴ്ന്ന വെള്ളപ്പൊക്കം ആഴത്തിലുള്ള മൂല്യങ്ങൾ സോൺ 9 (ചാർമിനാർ) ൽ നിലനിൽക്കുന്നു.

ദുരന്തത്തെ നേരിടാനുള്ള തന്ത്രങ്ങളിലൊന്നായി ഫ്ലഡ് പ്രൂഫിംഗ് നിർദ്ദേശിച്ചു. എല്ലാ കെട്ടിടങ്ങൾക്കും അപകടസാധ്യതയില്ലാത്ത അനുയോജ്യമായ സാഹചര്യം കൈവരിക്കുന്നതിന് ഫ്ലഡ് പ്രൂഫിംഗിന് ആവശ്യമായ മൂലധന നിക്ഷേപം 3,740 × 107 രൂപയായും 3,800 × 107 രൂപയായും കണക്കാക്കുന്നു.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Related News

Leave a Comment