സർക്കാർ ആവശ്യപ്പെട്ടതനുസരിച്ച് ചൈനയിലെ പ്രശസ്തമായ ഖുറാൻ ആപ്പ് ആപ്പിൾ നീക്കം ചെയ്തു

ടെക് ഭീമനായ ആപ്പിൾ ലോകത്തിലെ ഏറ്റവും പ്രശസ്തമായ ഖുറാൻ ആപ്പുകളിൽ ഒന്ന് ചൈനയിലെ ആപ്പ് സ്റ്റോറിൽ നിന്ന് നീക്കം ചെയ്തു.

പാക്കിസ്താന്‍ ആസ്ഥാനമായുള്ള ആപ്പ് നീക്കം ചെയ്തതായി ഖുറാൻ മജീദിന്റെ നിർമ്മാതാവ് മിഡിൽ ഈസ്റ്റ് ഐയോട് സ്ഥിരീകരിച്ചു. ഇന്റർനെറ്റ് റെഗുലേറ്ററും സെൻസറുമായ ചൈനയുടെ സൈബർസ്പേസ് അഡ്മിനിസ്ട്രേഷനുമായി (CAC) ബന്ധപ്പെടാൻ നിർദ്ദേശിച്ചതായി കൂട്ടിച്ചേർത്തു.

ആപ്പ് “നിയമവിരുദ്ധമായ മതഗ്രന്ഥങ്ങൾ” ഹോസ്റ്റ് ചെയ്തിട്ടുണ്ടെന്ന് അവകാശപ്പെട്ട് ചൈനീസ് സർക്കാർ ഉദ്യോഗസ്ഥർ ആപ്പിളിനോട് അഭ്യർത്ഥിച്ചതിനെ തുടർന്ന് ഖുറാൻ മജീദിനെ ചൈനയുടെ സൈബർ ഇടത്തിൽ നിന്ന് നീക്കം ചെയ്തതായി ബിബിസി നേരത്തെ റിപ്പോർട്ട് ചെയ്തിരുന്നു.

ഖുർആൻ മജീദ് വികസിപ്പിച്ചതും ഉടമസ്ഥതയിലുള്ളതും പാക്കിസ്താന്‍ ഡാറ്റാ മാനേജ്‌മെന്റ് സർവീസസ് (PDMS) ആണ്, ലോകമെമ്പാടുമുള്ള 40 ദശലക്ഷം ഉപയോക്താക്കളുള്ള മികച്ച ഇസ്ലാമിക് ആപ്പുകളിൽ ഒണാണിതെന്നാണ് പറയപ്പെടുന്നത്.
ചൈനീസ് അധികൃതരില്‍ നിന്നും മറ്റ് രേഖകള്‍ ആവശ്യമായ ഉള്ളടക്കം ആപ്പില്‍ കണ്ടതിനേത്തുടര്‍ന്നാണ് നടപടിയെന്ന് ആപ്പിന്‍റെ നിര്‍മ്മാതാക്കളായ പിഡിഎംഎസ് അവരുടെ പ്രസ്താവനയില്‍ പറയുന്നത്.

പ്രശ്നപരിഹാരത്തിനായി ചൈനയിലെ സൈബര്‍ അധികാരികളുമായി ബന്ധപ്പെടാനുള്ള ശ്രമത്തിലാണെന്നും ആപ്പിന്‍റെ നിര്‍മ്മാതാക്കള്‍ വിശദമാക്കി. പത്ത് ലക്ഷത്തോളം ആളുകള്‍ക്കാണ് ആപ്പിന്‍റെ പ്രയോജനങ്ങള്‍ നഷ്ടമായതെന്നും നിര്‍മ്മാതാക്കള്‍ അവകാശപ്പെടുന്നു.

ഇസ്ലാമിനെ മതമായി ചൈനീസ് കമ്യൂണിസ്റ്റ് പാര്‍ട്ടി അംഗീകരിച്ചിട്ടുള്ളതാണ്. എങ്കിലും രാജ്യത്ത് ഉയിഗര്‍ മുസ്ലിമുകള്‍ക്കും സിംഗ്ജിയാംഗ് പോലുള്ള വംശീയ വിഭാഗങ്ങള്‍ക്കെതിരായും വംശഹത്യ അടക്കമുള്ള മനുഷ്യാവകാശ ലംഘനങ്ങളും നടക്കുന്നതായി പല റിപ്പോര്‍ട്ടുകളും ഇതിനോടകം പുറത്തുവന്നിട്ടുണ്ട്. മനുഷ്യാവകാശ സംബന്ധിയായ ചോദ്യങ്ങളോട് പ്രാദേശിക നിയമങ്ങള്‍ പിന്തുടരേണ്ടതിന്‍റെ ആവശ്യകതയെന്നാണ് ആപ്പിളിന്‍റെ പ്രതികരണം.

ആഗോളതലത്തില്‍ 35 ദശലക്ഷത്തിലധികം ആളുകളാണ് ഈ ആപ്പ് ഉപയോഗിക്കുന്നത്. കഴിഞ്ഞ മാസം തന്ത്രപരമായ വോട്ടിംഗ് സംബന്ധിയായ ആപ്പ് ഗൂഗിളും ആപ്പിളും നീക്കിയിരുന്നു. റഷ്യയില്‍ അടുത്തിടെ ജയിലിലായ പ്രതിപക്ഷ നേതാവ് അലെക്സി നവാല്‍നി അടക്കമുള്ളവര്‍ ഉപയോഗിച്ചിരുന്ന ആപ്പായിരുന്നു ഇത്.

ആപ്പ് പിന്‍വലിച്ചില്ലെങ്കില്‍ വന്‍തുക പിഴ അടയ്ക്കേണ്ടി വരുമെന്നായിരുന്നു ഭരണകൂടം ഗൂഗിളിനും ആപ്പിളിനും നല്‍കിയ മുന്നറിയിപ്പ്. ആപ്പിളിന്‍റെ ഏറ്റവും വലിയ മാര്‍ക്കറ്റുകളിലൊന്നാണ് ചൈന. ചൈനീസ് നിര്‍മ്മാതാക്കളെ വലിയ തോതില്‍ ആശ്രയിച്ചാണ് ആപ്പിളിന്‍റെ ചൈനയിലെ പ്രവര്‍ത്തനം നടക്കുന്നതും. നേരത്തെയും മതപരമായ ആപ്പുകള്‍ സര്‍ക്കാരിന്‍റെ നിര്‍ദ്ദേശപ്രകാരം ആപ്പിള്‍ നീക്കിയതായി ആരോപണം ഉയര്‍ന്നിരുന്നു.

വടക്കുപടിഞ്ഞാറൻ ചൈനയിലെ സിൻജിയാങ്ങിൽ താമസിക്കുന്ന 12 ദശലക്ഷം വരുന്ന ന്യൂനപക്ഷമായ മുസ്ലീം ഉയിഗൂർ ജനതയെ ചൈന പീഡിപ്പിച്ചതായി ആരോപിക്കപ്പെടുന്നു.

2019-ൽ ചൈന അടച്ചുപൂട്ടിയെന്ന് അവകാശപ്പെടുന്ന “റീ-എജ്യുക്കേഷൻ ക്യാംപുകൾ” എന്ന പേരിൽ ഒരു ദശലക്ഷം പേരെ തടഞ്ഞുവച്ച് ഉയിഗർമാർക്കെതിരെ ചൈന “വംശഹത്യ” നടത്തുകയാണെന്ന് ചില അവകാശ സംഘടനകൾ ആരോപിച്ചു.

ആപ്പിൾ സിഇഒ ടിം കുക്ക് മുൻ അമേരിക്കൻ പ്രസിഡന്റ് ഡൊണാൾഡ് ട്രംപിനെ 2017 ൽ ഏഴ് രാജ്യങ്ങളിൽ നിന്നുള്ള മുസ്ലീങ്ങൾക്കുള്ള യുഎസ് അതിർത്തികൾ അടച്ചതിന് വിമർശിച്ചെങ്കിലും, ചൈന അതിന്റെ മുസ്ലീം ന്യൂനപക്ഷത്തെ ദുരുപയോഗം ചെയ്യുന്നതിനെക്കുറിച്ചും അതിലെ സെൻസർഷിപ്പ്, നിരീക്ഷണ സംവിധാനത്തെക്കുറിച്ചും അദ്ദേഹത്തിന്റെ കമ്പനി നിശബ്ദമായി.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Leave a Comment