അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിൽ താലിബാൻ നിയമസാധുത നേടണം: ഹമീദ് കര്‍സായി

ദോഹ (ഖത്തര്‍): അന്താരാഷ്ട്ര തലത്തിൽ നിയമവിധേയമാകണമെങ്കിൽ, താലിബാന് ആദ്യം അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിൽ നിയമസാധുത ലഭിക്കണമെന്ന് അഫ്ഗാനിസ്ഥാന്റെ മുൻ പ്രസിഡന്റ് ഹമീദ് കർസായി. ഒരു അമേരിക്കന്‍ മാധ്യമത്തിന് നല്‍കിയ അഭിമുഖത്തിലാണ് അദ്ദേഹം ഈ അഭിപ്രായം പങ്കുവെച്ചത്.

ദേശീയ നിയമസാധുതയാണ് അന്താരാഷ്ട്രതലത്തിൽ അംഗീകരിക്കപ്പെടേണ്ട അടിസ്ഥാന തത്വമെന്നും, താലിബാൻ അതനുസരിച്ച് അവരുടെ സർക്കാർ രൂപീകരിക്കണമെന്നും ഒക്ടോബര്‍ 17 ഞായറാഴ്ച കർസായി പറഞ്ഞു.

നിയമസാധുത തിരഞ്ഞെടുപ്പിലൂടെയും ലോയ ജിർഗ (ഗ്രാൻഡ് അസംബ്ലി) യിലൂടെയും മാത്രമേ സാധ്യമാകൂ, അദ്ദേഹം ഊന്നിപ്പറഞ്ഞു. താലിബാന് അവരുടെ താൽക്കാലിക സർക്കാരിനുള്ള ഭരണഘടന പോലും ഉണ്ടായിരിക്കണമെന്നും മുൻ പ്രസിഡന്റ് പറഞ്ഞു.

മുഹമ്മദ് സാഹിർ ഷായുടെ ഭരണഘടന നടപ്പാക്കുമെന്ന് താലിബാൻ നേരത്തെ പ്രഖ്യാപിച്ചിരുന്നു. എന്നാല്‍, ഈ നിയമം ഒരു ചട്ടം അനുസരിച്ച് അംഗീകരിക്കപ്പെടേണ്ടതാണെന്നും, രാജ്യത്തിന്റെ വിവിധ പ്രദേശങ്ങൾ ഉൾക്കൊള്ളുന്ന ത്രിവർണ്ണ ദേശീയ പതാകയ്ക്ക് കീഴിൽ താലിബാൻ തങ്ങളുടെ സർക്കാർ ഭരിക്കണമെന്നും ഹമീദ് കർസായി സൂചിപ്പിച്ചു.

മറുവശത്ത്, പാക്കിസ്താന് അഫ്ഗാനിസ്ഥാനെ പ്രതിനിധീകരിക്കാൻ കഴിയില്ലെന്ന് പറഞ്ഞ കര്‍സായി, അഫ്ഗാനിസ്ഥാന്റെ കാര്യങ്ങളിൽ പാക്കിസ്താന്‍ ഇടപെടുന്നത് ശരിയല്ലെന്നും ചൂണ്ടിക്കാട്ടി.

അഫ്ഗാനിസ്ഥാനുമായുള്ള ബന്ധം ഇടപെടലിലൂടെയും തീവ്രവാദത്തിലൂടെയും ഭീകരപ്രവര്‍ത്തനങ്ങളിലൂടെയും നിലനിർത്തുകയല്ല, മറിച്ച് അന്താരാഷ്ട്ര മാനദണ്ഡങ്ങൾക്കനുസൃതമായി നിലനിർത്താനും അഫ്ഗാനിസ്ഥാനെ പ്രതിനിധീകരിക്കാനുള്ള ശ്രമങ്ങൾ ഒഴിവാക്കാനുമാണ് കർസായി അയൽ രാജ്യങ്ങളെ ഉദ്ബോധിപ്പിച്ചത്.

മുൻ സർക്കാരിന്റെ തകർച്ചയ്ക്ക് ശേഷം താലിബാനുമായി സഹകരിക്കാനും ഇടപെടാനും രാജ്യം ലോക രാജ്യങ്ങളോട് ആവശ്യപ്പെടുന്നതിനിടെയാണ് ഹമീദ് കർസായിയുടെ വിമർശനം.

എന്നാല്‍, പാക്കിസ്താന്റെ ഇടപെടലിനെതിരെ താലിബാൻ പ്രതികരിക്കുമെന്ന് അദ്ദേഹം ശുഭാപ്തി വിശ്വാസത്തിലാണ്. കൂടാതെ, പെൺകുട്ടികളുടെ വിദ്യാലയങ്ങൾ അടച്ചുപൂട്ടുന്നതിനെ മുൻ പ്രസിഡന്റ് വിമര്‍ശിച്ചു. ഇത് വിദ്യാഭ്യാസം തുടരാനുള്ള അവരുടെ മതപരവും മനുഷ്യാവകാശത്തിന്റെയും ലംഘനമാണെന്ന് അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു. രാജ്യത്ത് പെൺകുട്ടികളുടെ വിദ്യാഭ്യാസം അനുവദിക്കണമെന്ന് അദ്ദേഹം താലിബാനോട് ആവശ്യപ്പെട്ടു.

പാക്കിസ്താന്‍ പോലും താലിബാൻ സർക്കാരിനെ ഇതുവരെ അംഗീകരിച്ചിട്ടില്ല എന്നത് എടുത്തുപറയേണ്ടതാണ്. നേരത്തെ, ഇറ്റലിയും ഡെൻമാർക്കും ഉൾപ്പെടെയുള്ള ചില രാജ്യങ്ങൾ താലിബാൻ ഭരണകൂടത്തെ അംഗീകരിക്കുന്നില്ലെന്ന് പറഞ്ഞിരുന്നു.

അതേസമയം, അമേരിക്കയും യൂറോപ്യൻ യൂണിയൻ അംഗങ്ങളും തുടങ്ങിയ മറ്റ് രാജ്യങ്ങൾ പറയുന്നത്, താലിബാന്റെ അംഗീകാരം ഒരു സർക്കാരും മനുഷ്യാവകാശങ്ങളും രൂപീകരിക്കാനുള്ള അവരുടെ പ്രവർത്തനങ്ങളെ ആശ്രയിച്ചാണെന്നാണ്.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Related News

Leave a Comment