മുൻ യുഎസ് സ്റ്റേറ്റ് സെക്രട്ടറി കോളിൻ പവൽ കോവിഡ് -19 ബാധിച്ച് മരിച്ചു

വാഷിംഗ്ടണ്‍: അമേരിക്കയിലെ ആദ്യത്തെ കറുത്ത വംശജനായ സ്റ്റേറ്റ് സെക്രട്ടറിയും ഉന്നത സൈനിക ഉദ്യോഗസ്ഥനുമായ കോളിൻ പവൽ തിങ്കളാഴ്ച കോവിഡ് ബാധിച്ച് മരിച്ചു. 84 വയസ്സായിരുന്നു. അദ്ദേഹം പൂർണമായും പ്രതിരോധ കുത്തിവയ്പ് എടുത്തിരുന്നതായി അദ്ദേഹത്തിന്റെ കുടുംബം ഫേസ്ബുക്കിൽ പ്രസ്താവനയിൽ പറഞ്ഞു.

പതിറ്റാണ്ടുകളായി അമേരിക്കയിലെ ഏറ്റവും പ്രധാനപ്പെട്ട കറുത്ത വ്യക്തികളിൽ ഒരാളായിരുന്നു പവൽ. അദ്ദേഹം മൂന്ന് റിപ്പബ്ലിക്കൻ പ്രസിഡന്റുമാരുടെ കീഴില്‍ ഉന്നത പദവികളിൽ സേവനമനുഷ്ടിച്ചിട്ടുണ്ട്. വിയറ്റ്നാം യുദ്ധത്തിന്റെ ആഘാതത്തിന് ശേഷം അതിന്റെ വീര്യം വീണ്ടെടുക്കുന്നതിന് യുഎസ് സൈന്യത്തിന്റെ തലപ്പത്ത് എത്തുകയും ചെയ്തു.

“ശ്രദ്ധേയവും സ്നേഹമുള്ളതുമായ ഭർത്താവ്, അച്ഛൻ, മുത്തച്ഛൻ, ഒരു മികച്ച അമേരിക്കക്കാരൻ, ഞങ്ങൾക്ക് നഷ്ടപ്പെട്ടു,” കുടുംബം സോഷ്യൽ മീഡിയയിൽ പോസ്റ്റ് ചെയ്ത പ്രസ്താവനയിൽ പറഞ്ഞു.

റിട്ടയേർഡ് ഫോർ-സ്റ്റാർ ജനറൽ, ജോയിന്റ് ചീഫ്സ് ഓഫ് സ്റ്റാഫ് മുൻ ചെയർമാനും നാല് പ്രസിഡന്റുമാരെയും സേവിച്ച, രാഷ്ട്രീയ പോരാട്ടത്തിൽ നിന്ന് അകന്നുപോയ ബഹുമാനമുള്ള വ്യക്തി എന്ന ഖ്യാതി-അധികാരത്തിന്റെ ഇടനാഴികളിലെ ഒരു സ്വത്തായിരുന്നു.

2000 -ൽ റിപ്പബ്ലിക്കൻ പ്രസിഡന്റിന്റെ സ്റ്റേറ്റ് സെക്രട്ടറിയായ ജമൈക്കൻ കുടിയേറ്റക്കാരുടെ മകൻ പവലിന്റെ നാമനിർദ്ദേശം പ്രഖ്യാപിച്ചപ്പോൾ, ജനറൽ പവൽ ഒരു അമേരിക്കൻ നായകനും ഒരു അമേരിക്കൻ ഉദാഹരണവും ഒരു മികച്ച അമേരിക്കൻ കഥയുമാണ് എന്ന് അന്നത്തെ അമേരിക്കൻ പ്രസിഡൻ്റ് ജോർജ് ഡബ്ല്യൂ ബുഷ് പറഞ്ഞിരുന്നു.

അദ്ദേഹത്തിന് എന്ത് വാക്സിനാണ് ലഭിച്ചത്, അല്ലെങ്കിൽ ബൂസ്റ്റർ ഷോട്ട് കിട്ടിയിട്ടുണ്ടോ, അസുഖം വന്നപ്പോൾ, ആശുപത്രിയിൽ പ്രവേശിപ്പിക്കപ്പെട്ടോ, അസുഖത്തിന് കാരണമായ ആരോഗ്യസ്ഥിതി ഉണ്ടായിരുന്നോ തുടങ്ങിയ വിഷയങ്ങൾ കുടുംബം പങ്കു വെച്ചിട്ടില്ല.

മുൻ പ്രസിഡന്റ് ജോർജ്ജ് ഡബ്ല്യു ബുഷ് അടക്കം രാഷ്ട്രീയ പ്രമുഖര്‍ അനുശോചനം രേഖപ്പെടുത്തി. “പല പ്രസിഡന്റുമാരും ജനറൽ പവലിന്റെ ഉപദേശത്തെയും അനുഭവത്തെയും ആശ്രയിച്ചിട്ടുണ്ട്. അദ്ദേഹം പ്രസിഡന്റുമാരുടെ പ്രിയപ്പെട്ടവനായിരുന്നു, സ്വാതന്ത്ര്യത്തിന്റെ രാഷ്ട്രപതി മെഡൽ – രണ്ടുതവണ അദ്ദേഹം നേടി.” ബുഷ് അനുശോചന സന്ദേശത്തില്‍ എഴുതി.

1987 മുതൽ 1989 വരെ പ്രസിഡന്റ് റൊണാൾഡ് റീഗന്റെ കീഴിൽ യുഎസ് ദേശീയ സുരക്ഷാ ഉപദേഷ്ടാവായി പവൽ സേവനമനുഷ്ഠിച്ചു. ഫോർ-സ്റ്റാർ ആർമി ജനറൽ എന്ന നിലയിൽ, ജോര്‍ജ് എച്ച് ഡബ്ല്യു ബുഷിന്റെ കീഴിലുള്ള ജോയിന്റ് ചീഫ് ഓഫ് സ്റ്റാഫ് ചെയർമാനായിരുന്നു. 1991 ലെ പേർഷ്യൻ ഗൾഫ് യുദ്ധത്തിൽ അമേരിക്കയുടെ നേതൃത്വത്തിലുള്ള സൈന്യം ഇറാഖി സൈന്യത്തെ അയൽരാജ്യമായ കുവൈറ്റിൽ നിന്ന് പുറത്താക്കി.

മിതവാദിയായ റിപ്പബ്ലിക്കനും പ്രായോഗികവാദിയുമായ പവൽ പിന്നീട് പ്രസിഡന്റ് ജോർജ്ജ് ഡബ്ല്യു ബുഷിന്റെ കീഴിൽ സ്റ്റേറ്റ് സെക്രട്ടറിയായി സേവനമനുഷ്ഠിച്ചു. ഇറാഖിലെ 2003 മാർച്ച് അധിനിവേശത്തെ ന്യായീകരിക്കാൻ അമേരിക്ക ഉദ്ധരിച്ച തെറ്റായ ബുദ്ധിശക്തിയുടെ പൊതുമുഖമായിരുന്നു.

1996 ൽ പ്രസിഡന്റ് സ്ഥാനത്തേക്ക് മത്സരിക്കാൻ അദ്ദേഹം ആലോചിച്ചിരുന്നു. പക്ഷേ അദ്ദേഹത്തിന്റെ സുരക്ഷയെക്കുറിച്ചുള്ള ഭാര്യ അൽമയുടെ ആശങ്കകൾ മറ്റൊരു വിധത്തിൽ ചിന്തിക്കാന്‍ അദ്ദേഹത്തെ പ്രേരിപ്പിച്ചു. 2008 ൽ, വൈറ്റ് ഹൗസിലേക്ക് തിരഞ്ഞെടുക്കപ്പെട്ട ആദ്യത്തെ കറുത്ത വർഗ്ഗക്കാരനായ ഡെമോക്രാറ്റ് ബരാക് ഒബാമയെ അംഗീകരിക്കാൻ അദ്ദേഹം തന്റെ പാർട്ടിയില്‍ നിന്ന് പിരിഞ്ഞു.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Related News

Leave a Comment