ന്യൂക്ലിയർ അന്തർവാഹിനികൾക്കായുള്ള AUKUS പദ്ധതിക്കെതിരെ ഐഎഇഎയുടെ മുന്നറിയിപ്പ്

ആണവോർജ്ജത്തിൽ പ്രവർത്തിക്കുന്ന അന്തർവാഹിനികൾ സ്വന്തമാക്കാനുള്ള ഓസ്ട്രേലിയയുടെ പദ്ധതിയെക്കുറിച്ച് ഐക്യരാഷ്ട്രസഭയുടെ ആണവ സംഘടന മുന്നറിയിപ്പ് നൽകി.

ഓസ്‌ട്രേലിയ, യുണൈറ്റഡ് കിംഗ്ഡം, യു‌എസ് (AUKUS) എന്നീ മൂന്ന് രാജ്യങ്ങൾ തമ്മിലുള്ള ത്രിരാഷ്ട്ര കരാറിന് കീഴിൽ, അന്തർവാഹിനികൾക്കുള്ള ന്യൂക്ലിയർ-പ്രൊപ്പൽഷൻ സാങ്കേതികവിദ്യ ഓസ്‌ട്രേലിയയ്ക്ക് നൽകും.

ഇടപാടിന്റെ അഭൂതപൂർവമായ നാവിക ന്യൂക്ലിയർ പ്രൊപ്പൽഷൻ പ്രോഗ്രാം പരിശോധിക്കാൻ ഇന്റർനാഷണൽ ആറ്റോമിക് എനർജി ഏജൻസി (IAEA) ഒരു ടാസ്ക് ഫോഴ്സ് രൂപീകരിച്ചിട്ടുണ്ടെന്ന് IAEA ചീഫ് റാഫേൽ ഗ്രോസി വാഷിംഗ്ടൺ സന്ദർശന വേളയിൽ പറഞ്ഞു.

ഇടപാടിനെക്കുറിച്ചുള്ള സുരക്ഷാ നിയന്ത്രണങ്ങൾ നിരീക്ഷിക്കാൻ പ്രത്യേക സംഘത്തെ ചുമതലപ്പെടുത്തിയതായി അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു. ആണവോർജ്ജമുള്ള അന്തർവാഹിനികൾ നിർമ്മിക്കാനുള്ള “വളരെ തന്ത്രപരമായ” തീരുമാനം കടുത്ത വ്യാപനവും നിയമപരമായ ആശങ്കകളും ഉയർത്തുമെന്നും അദ്ദേഹം മുന്നറിയിപ്പ് നൽകി.

ആണവ നിർവ്യാപന കരാറിന്റെ (എൻപിടി) ചട്ടക്കൂടിനുള്ളിൽ അന്താരാഷ്ട്ര സുരക്ഷ ഉറപ്പുനൽകുന്നതിനും ഇടപാടുകൾ നിരീക്ഷിക്കുന്നതിനും നിർദ്ദിഷ്ട സുരക്ഷാ സംവിധാനങ്ങൾ സൃഷ്ടിക്കുന്നതിനും നിയമപരമായ അവകാശം ഏജൻസിയില്‍ നിക്ഷിപ്തമാണെന്ന് ഐഎഇഎ ഡയറക്ടർ ജനറൽ പറഞ്ഞു.

“സാങ്കേതികമായി അല്ലെങ്കിൽ മെറ്റീരിയൽ അടിസ്ഥാനത്തിൽ അവർ എന്ത് നേടിയാലും അത് സം‌രക്ഷണത്തിലാണെന്ന് ഉറപ്പു നൽകാൻ ഇപ്പോൾ നമുക്ക് പ്രത്യേക കരാറുകൾ ഉണ്ടായിരിക്കണം. ഈ പ്രധാനപ്പെട്ട പ്രക്രിയ ഒരു തരത്തിലും നടപ്പാക്കിയിട്ടില്ല,” ഗ്രോസി ചൊവ്വാഴ്ച മാധ്യമ പ്രവർത്തകരോട് പറഞ്ഞു.

ആണവ സാങ്കേതികവിദ്യ ഉപയോഗിച്ച് ഓസ്ട്രേലിയയുടെ നാവിക ശക്തി ശക്തിപ്പെടുത്തുന്നതിനുള്ള കരാർ ചൈനയെയും റഷ്യയെയും ലക്ഷ്യം വച്ചുള്ള പാശ്ചാത്യരുടെ ശത്രുതാപരമായ സൈനിക നീക്കമാണെന്ന് കരാറിനെ വിമർശിക്കുന്നവർ പറയുന്നു.

റഷ്യയും ചൈനയും ലക്ഷ്യമിടുന്ന ഒരു സൈനിക ഉടമ്പടിയാണ് AUKUS സഖ്യമെന്ന് റഷ്യയുടെ സുരക്ഷാ കൗൺസിൽ സെക്രട്ടറി നിക്കോളായ് പത്രുഷെവ് കഴിഞ്ഞ മാസം പറഞ്ഞിരുന്നു. ഈ സംരംഭം ഏഷ്യയിലെ മുഴുവൻ സുരക്ഷാ വാസ്തുവിദ്യയെയും അപകടത്തിലാക്കുമെന്ന് അദ്ദേഹം മുന്നറിയിപ്പ് നൽകി.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Leave a Comment