അഫ്ഗാൻ വനിതാ കായിക താരങ്ങള്‍ക്ക് ഇന്ന് ‘മധുര ദിനം’; കാബൂളില്‍ നിന്ന് 55 വനിതാ കായിക താരങ്ങളെ ഫിഫ രക്ഷപ്പെടുത്തി

അഫ്ഗാൻ വനിതാ അത്‌ലറ്റുകൾ ഇന്ന് (ബുധനാഴ്ച) ആശ്വാസവും ശുഭാപ്തിവിശ്വാസവും പ്രകടിപ്പിച്ചു. കാബൂളിൽ നിന്നുള്ള ഏറ്റവും പുതിയ വിമാനത്തിൽ താലിബാൻ ഭരണത്തിൽ നിന്ന് രക്ഷപ്പെട്ട് ഖത്തറിലേക്ക് പോയവരെല്ലാം ഒരേ സ്വരത്തില്‍ വിളിച്ചു പറഞ്ഞു…. “ഇന്നത്തെ ദിവസം നമുക്കെല്ലാവർക്കും മധുരദിനം..!!”

ഗൾഫ് രാജ്യങ്ങള്‍ അടുത്ത വർഷം സംഘടിപ്പിക്കുന്ന ലോകകപ്പില്‍ ഈ വനിതകള്‍ പങ്കെടുക്കും. ആഗോള ഫുട്ബോൾ സംഘടനയായ ഫിഫയുമായി ഏകോപിപ്പിച്ചാണ് 55 ലധികം വനിതാ കായികതാരങ്ങളെ അഫ്ഗാനിസ്ഥാനില്‍ നിന്ന് ഒഴിപ്പിച്ചത്. 369 യാത്രക്കാരുമായി കാബൂള്‍ ഇന്റര്‍നാഷണല്‍ എയര്‍പോര്‍ട്ടില്‍ നിന്ന് ഇന്ന് (ബുധനാഴ്ച) പറന്നുയര്‍ന്ന ഖത്തര്‍ എയര്‍‌വെയ്സ് വിമാനത്തില്‍ 55 പേരടങ്ങുന്ന അഫ്ഗാന്‍ വനിതാ കായിക താരങ്ങളും ഉള്‍പ്പെട്ടിരുന്നു.

ഖത്തർ സർക്കാർ ക്രമീകരിച്ച ദോഹയിലേക്കുള്ള സെമി-റെഗുലർ ഫ്ലൈറ്റ്, ആഗസ്റ്റിൽ താലിബാൻ അധികാരം പിടിച്ചെടുത്തതിനുശേഷം പാസ്പോർട്ടും വിസയും ഉള്ള അഫ്ഗാനികളുടെ അപൂർവ ജീവിതമാർഗ്ഗമായി മാറി. ഇതുവരെ ഏറ്റവും കൂടുതല്‍ യാത്രക്കാരുമായി പറന്നുയര്‍ന്നത് ബുധനാഴ്ചത്തെ വിമാനമായിരുന്നു. കാനഡയിലേക്ക് പോകുന്ന ഹെറാത്തിൽ നിന്നുള്ള 28-കാരിയായ ബാസ്‌ക്കറ്റ് ബോള്‍ താരം താഹെറ യൂസഫി ഉൾപ്പെടെ നിരവധി വനിതാ അത്‌ലറ്റുകള്‍ ഈ ഫ്ലൈറ്റില്‍ ഉണ്ട്.

“ഇന്ന് ഞങ്ങള്‍ക്കെല്ലാവർക്കും വളരെ മധുരമുള്ള ദിവസമാണ്, കാരണം നിരവധി ആഴ്ചകൾക്ക് ശേഷം ഞങ്ങളുടെ ട്രെക്കിംഗ് ആരംഭിക്കുകയാണ്. ഞങ്ങളുടെ സന്തോഷം പറഞ്ഞറിയിക്കാനാവുന്നതല്ല… ഞങ്ങൾ വളരെ സന്തുഷ്ടരാണ്,” കാബൂള്‍ വിമാനത്താവളത്തില്‍ അവര്‍ പറഞ്ഞു.

അഫ്ഗാനിസ്ഥാനില്‍ സ്ഥിരമായി കളിക്കുകയും പരിശീലിക്കുകയും ചെയ്യുന്ന താഹെറ യൂസഫി അന്താരാഷ്ട്ര തലത്തിൽ മത്സരിച്ചിരുന്നു. എന്നാൽ താലിബാൻ തിരിച്ചെത്തിയ ശേഷം ഇത് അസാധ്യമാണെന്ന് മനസ്സിലാക്കിയാണ് അവിടെ നിന്ന് രക്ഷപ്പെടുന്നത്.

“താലിബാൻ സർക്കാർ ഞങ്ങളെ കളിക്കാൻ അനുവദിക്കുന്നില്ല, ഞങ്ങൾക്ക് ജോലി നേടാൻ അനുവദിക്കില്ല, നിർഭാഗ്യവശാൽ ഞങ്ങൾ ഈ രാജ്യം വിടുകയാണ്,” അവർ പറഞ്ഞു.

1996 മുതൽ 2001 വരെ താലിബാൻ അവസാനമായി അഫ്ഗാനിസ്ഥാൻ ഭരിച്ചപ്പോൾ സ്പോർട്സ് നിരോധിക്കപ്പെട്ടിരുന്നു. അവർ തിരിച്ചെത്തിയതിനുശേഷം സ്ത്രീകളുടെ സ്വാതന്ത്ര്യം വീണ്ടും പെട്ടെന്ന് ഇല്ലാതാക്കി.

കായികതാരങ്ങൾക്കൊപ്പം പറന്നുയർന്നത് അവരുടെ ജന്മദേശം സന്ദർശിച്ചുകൊണ്ടിരുന്ന പ്രവാസി അഫ്ഗാനിസ്ഥാൻകാരാണ്. അഫ്ഗാനിസ്ഥാൻ ഒഴികെ, യാത്രക്കാരിൽ അമേരിക്ക, ജർമ്മനി, ബ്രിട്ടൻ, ബെൽജിയം, അയർലൻഡ്, നെതർലാൻഡ്സ്, കാനഡ, ജപ്പാൻ തുടങ്ങിയ രാജ്യങ്ങളിൽ നിന്നുള്ളവരും ഉൾപ്പെടുന്നു. നിരവധി കുടുംബങ്ങൾ കൊച്ചുകുട്ടികളെയും കുഞ്ഞുങ്ങളെയും കൊണ്ടാണ് യാത്രക്കെത്തിയത്.

22 ഉം 26 ഉം വയസ്സുള്ള സെഫും സോഹ്‌റ അമിരിയും ബ്രിട്ടനില്‍ നിന്ന് രണ്ടാഴ്ചത്തെ സന്ദർശനത്തിനെത്തിയവരായിരുന്നു. പക്ഷെ, രണ്ടര മാസത്തോളം അഫ്ഗാനിസ്ഥാനില്‍ കുടുങ്ങി.

“അവസാനം ബ്രിട്ടീഷ് എംബസിയിൽ നിന്ന് ഞങ്ങൾക്ക് ഫോൺ കോൾ ലഭിച്ചു. ഇവിടെ നിന്ന് രക്ഷപ്പെടാൻ ഞങ്ങളെ സഹായിച്ചു. ഇപ്പോൾ ഞങ്ങള്‍ക്ക് ശ്വസിക്കാം. ഞങ്ങള്‍ക്ക് പോകാൻ ആഗ്രഹിക്കുന്നിടത്തേക്ക് പറക്കാം, ഞങ്ങൾ സ്വതന്ത്രരായി,” വിമാനത്താവളത്തില്‍ ഒരു പ്രാദേശിക മാധ്യമത്തോട് സോഹ്റ പറഞ്ഞു.

താലിബാൻ കാബൂളിന്റെ നിയന്ത്രണം ഏറ്റെടുത്തതുമുതൽ കുടുംബം, പ്രത്യേകിച്ച് സ്ത്രീകള്‍, ഭയപ്പാടോടെ അവരവരുടെ വീടുകളില്‍ കുടുങ്ങിക്കിടക്കുകയാണ്. “എന്റെ അമ്മായി പുറത്തേക്കിറങ്ങി, താലിബാൻ അവരുടെ കാൽ ഒടിച്ചു. അതിനാൽ ഞങ്ങൾക്ക് ഇത് ശരിക്കും ഭയപ്പെടുത്തുന്നതാണ്, ഏറെ ദുഃഖകരമാണ്. ഒരു സ്ത്രീയെന്ന നിലയിൽ ഞങ്ങൾക്ക് എല്ലാ സ്വാതന്ത്ര്യവും വേണം,” സോറ പറഞ്ഞു.

ഖത്തറിലേക്കുള്ള വിമാന സര്‍‌വീസ് ഓഗസ്റ്റ് 31നാണ് ആരംഭിച്ചത്. ആഴ്ചയിൽ രണ്ടുതവണയാണ് സര്‍‌വ്വീസ്. ഓരോ തവണയും നൂറുകണക്കിന് അഫ്ഗാന്‍‌കാരാണ് ഖത്തറിലേക്ക് പോകുന്നത്.

വിദ്യാസമ്പന്നരായ നിരവധി മധ്യവർഗ പൗരന്മാരും മുൻ യുഎസ് പിന്തുണയുള്ള സർക്കാരിന്റെ ജീവനക്കാരും തുടർച്ചയായി രാജ്യം വിടുന്നത് രാജ്യത്തെ സ്ഥിരപ്പെടുത്താനുള്ള അവരുടെ ശ്രമത്തെ ദുർബലപ്പെടുത്തുന്നതാണെന്ന് താലിബാൻ പരാതിപ്പെട്ടു.

ഖത്തറിലെത്തുമ്പോൾ, യാത്രക്കാർക്ക് കോവിഡ് -19 ടെസ്റ്റിംഗ് കേന്ദ്രത്തിലേക്ക് പോകാനും, അവിടെ വിശ്രമിക്കാനും, അവരുടെ അന്തിമ ലക്ഷ്യസ്ഥാനത്തേക്കുള്ള യാത്രയ്ക്ക് തയ്യാറെടുക്കുകയും ചെയ്യാനുള്ള സൗകര്യങ്ങള്‍ ഖത്തര്‍ സര്‍ക്കാര്‍ ചെയ്യുന്നുണ്ട്.

വിവിധ പാർട്ടികൾക്കിടയിൽ സജീവമായ മധ്യസ്ഥനായി സേവനമനുഷ്ഠിക്കുന്നതുൾപ്പെടെ, അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിലെ സഞ്ചാര സ്വാതന്ത്ര്യം ഉറപ്പു വരുത്തുന്നതിനുള്ള ശ്രമങ്ങളിൽ അന്താരാഷ്ട്ര പങ്കാളികളുമായി പ്രവർത്തിക്കുന്നത് തുടരുമെന്ന് ഖത്തർ പറയുന്നു.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Related News

Leave a Comment