നാഷണൽ സ്റ്റാറ്റിസ്റ്റിക്സ് അതോറിറ്റിയുടെ പ്രവർത്തനങ്ങളിൽ നിയന്ത്രണങ്ങൾ

ദോഹ: അഫ്ഗാനിസ്ഥാനില്‍ തിരിച്ചറിയല്‍ കാര്‍ഡും പാസ്പോര്‍ട്ടും ലഭിക്കാന്‍ കാലതാമസം വരുത്തുന്നത് നിരവധി പേര്‍ക്ക് വിദേശ രാജ്യങ്ങളില്‍ പഠിക്കാനും ജോലി സംബന്ധമായ കാര്യങ്ങള്‍ക്ക് യാത്ര ചെയ്യാനും ബുദ്ധിമുട്ടുണ്ടാക്കുന്നതായി റിപ്പോര്‍ട്ട്. പാസ്പോർട്ട് ലഭിക്കണമെങ്കില്‍ ഒരു ഇലക്ട്രോണിക് ഐഡി കാർഡ് (ഇ-ഐഡി) ഉണ്ടായിരിക്കണം. എന്നാൽ, ഇ-ഐഡിക്കായി പുതിയ അപേക്ഷകരെ രജിസ്റ്റർ ചെയ്യുന്ന പ്രക്രിയ ഇതുവരെ ആരംഭിച്ചിട്ടില്ല. ഇ-ഐഡികളുടെ രജിസ്ട്രേഷനും പ്രിന്റിംഗും ആരംഭിക്കുമ്പോൾ പേപ്പർ ഐഡികൾക്കൊപ്പം പാസ്പോർട്ടുകൾ നൽകണമെന്ന് പൗരന്മാർ ഇപ്പോൾ താലിബാൻ സർക്കാരിനോട് ആവശ്യപ്പെടുകയാണ്.

ഒന്നര മാസത്തിനുശേഷം, പാസ്പോർട്ട് നൽകൽ പ്രക്രിയ പുനരാരംഭിക്കുമെന്ന് ഒക്ടോബർ 5 ചൊവ്വാഴ്ച പാസ്പോർട്ട് ഓഫീസ് പ്രഖ്യാപിച്ചിരുന്നു.

സ്കോളർഷിപ്പിൽ ഉൾപ്പെടുത്തണമെങ്കിൽ പാസ്പോർട്ട് ലഭിക്കേണ്ടതുണ്ടെന്ന് സാദേഖ് റെസായി പറയുന്നു. അദ്ദേഹത്തിന്റെ അഭിപ്രായത്തിൽ, പാസ്‌പോർട്ടും ഇ-ഐഡിയും നൽകുന്നത് ഉടൻ ആരംഭിച്ചില്ലെങ്കിൽ വിദേശത്ത് പഠിക്കാനുള്ള അവസരം അയാൾക്ക് നഷ്ടപ്പെടും.

പാസ്‌പോർട്ട് വിഭാഗം മേധാവി അലംഘോൾ ഹഖാനി പറയുന്നതനുസരിച്ച്, രജിസ്റ്റർ ചെയ്ത അപേക്ഷകർ, രോഗികൾ, ഔദ്യോഗിക യാത്രകള്‍ വേണ്ടിവരുന്ന സർക്കാർ ജീവനക്കാർ, ബിസിനസുകാർ, ക്ഷണകർത്താക്കൾ, വിദേശികൾ, സൈനിക, സിവിലിയൻ ഉദ്യോഗസ്ഥര്‍, സ്കോളർഷിപ്പ് സ്വീകർത്താക്കൾ, അത്‌ലറ്റുകള്‍ എന്നിവർക്ക് അന്താരാഷ്ട്ര തലത്തില്‍ യാത്രകള്‍ ചെയ്യണമെങ്കില്‍ പാസ്‌പോർട്ട് വേണം. ഇതിനകം രജിസ്റ്റർ ചെയ്ത അപേക്ഷകര്‍ക്കായി ഡിപ്പാർട്ട്മെന്റ് അതിന്റെ ഫേസ്ബുക്ക് പേജിൽ ഒരു ടൈംലൈനും പോസ്റ്റ് ചെയ്തിട്ടുണ്ട്. അപേക്ഷകർ ഒരു നിർദ്ദിഷ്ട തീയതിയിൽ ഡിപ്പാര്‍ട്ട്മെന്റ് സന്ദർശിക്കാൻ ആവശ്യപ്പെടുന്നു. ഈ സമയ വിഭജനം അനുസരിച്ച്, ഒന്നര മാസത്തിനു മുമ്പ് രജിസ്റ്റർ ചെയ്യാത്തവർക്ക് പാസ്പോർട്ട് ഇപ്പോള്‍ ലഭിക്കില്ല.

ഏകദേശം നാല് ദിവസം മുമ്പ്, നാഷണൽ ബ്യൂറോ ഓഫ് സ്റ്റാറ്റിസ്റ്റിക്സ് ആൻഡ് ഇൻഫർമേഷൻ ആഗസ്റ്റ് 11 ന് മുമ്പ് നിരവധി കേന്ദ്രങ്ങളിൽ ബയോമെട്രിക് പൂർത്തിയാക്കിയ ഇ-ഐഡികൾക്കുള്ള അപേക്ഷകർക്ക് അവരുടെ ഐഡികൾ ലഭിക്കുമെന്ന് പ്രഖ്യാപിച്ചു. ഈ കേന്ദ്രങ്ങളിൽ കർത്ത-ഇ 3, മക്രോയൻ I, കർത്ത-ഇ പർവാൻ, അഫ്ഷർ, സിനിമാ പാമിർ, അഹ്മദ് ഷാ ബാബ
പട്ടണത്തിലെ രണ്ടാമത്തെ കേന്ദ്രം എന്നിവ ഉൾപ്പെടുന്നു.

അതോറിറ്റി ഇതുവരെ കാബൂളിലെ ഏതാനും കേന്ദ്രങ്ങളിൽ അച്ചടിച്ച ഐഡി കാർഡുകൾ വിതരണം ചെയ്യാൻ തുടങ്ങി. വകുപ്പിലെ മിക്ക ജീവനക്കാരും ഡ്യൂട്ടിയിലല്ലെന്നും പ്രവർത്തനങ്ങൾ സാധാരണ നിലയിലാകാൻ മാസങ്ങളെടുക്കുമെന്നും അതോറിറ്റിയിലെ ഒരു ഉദ്യോഗസ്ഥൻ പറഞ്ഞു. അദ്ദേഹത്തിന്റെ അഭിപ്രായത്തിൽ, ജീവനക്കാർ ജോലിക്ക് ഹാജരാകാതിരുന്നാൽ, ഇ-ഐഡി ഇഷ്യൂ ചെയ്യുന്ന സംവിധാനം സാങ്കേതികമാണെങ്കിൽ, പുതിയ ജീവനക്കാർക്ക് പരിശീലനം നൽകണം. നാഷണൽ സ്റ്റാറ്റിസ്റ്റിക്സ് ആൻഡ് ഇൻഫർമേഷൻ ഓഫീസിലെ ജീവനക്കാരൻ ഇ-ഐഡി കാർഡുകൾക്ക് അപേക്ഷിക്കുന്ന പ്രക്രിയ ഉടൻ ആരംഭിക്കുമെന്നും പൗരന്മാരുടെ പ്രശ്നങ്ങൾ പരിഹരിക്കപ്പെടുമെന്നും പ്രത്യാശ പ്രകടിപ്പിച്ചു.

അടുത്ത ദിവസങ്ങളിൽ പുതിയ ഇ-ഐഡി കാർഡുകൾ വിതരണം ചെയ്യുമെന്ന് താലിബാൻ ആഭ്യന്തര മന്ത്രാലയ വക്താവ് സെയ്ദ് ഖോസ്തി പറഞ്ഞു. വകുപ്പ് എപ്പോൾ പ്രവർത്തനം ആരംഭിക്കുമെന്ന് അദ്ദേഹം വ്യക്തമാക്കിയില്ല. ഭൂരിഭാഗം ജീവനക്കാരും ഇല്ലെന്ന വസ്തുത ഖോസ്തി നിഷേധിക്കുകയും ദേശീയ സ്റ്റാറ്റിസ്റ്റിക്സ് ആൻഡ് ഇൻഫർമേഷൻ വകുപ്പിലെ എല്ലാ ജീവനക്കാരോടും അവരുടെ ചുമതലകളിലേക്ക് മടങ്ങാൻ ആവശ്യപ്പെടുകയും ചെയ്തു.

നാഷണൽ സ്റ്റാറ്റിസ്റ്റിക്സ് ഓഫീസിന്റെ പ്രവർത്തനങ്ങൾ പുനരാരംഭിക്കുന്നതിനുള്ള സമയം കണക്കാക്കുന്നത് സാദെക് റെസായി മാത്രമല്ല. വിവിധ ആവശ്യങ്ങൾ കാരണം രാജ്യം വിടാൻ ഉദ്ദേശിക്കുന്ന ആയിരക്കണക്കിന് പൗരന്മാർ ഓഫീസ് പുനരാരംഭിക്കുന്നതിനായി കാത്തിരിക്കുന്നു. സുലൈഖ അഹാദി തന്റെ ഭർത്താവിനും മൂന്ന് വയസ്സുള്ള മകൾക്കുമൊപ്പം പാക്കിസ്താനിലേക്ക് പോകാൻ പദ്ധതിയിടുന്നു. വിമാനങ്ങൾ പുനരാരംഭിച്ചെങ്കിലും പാസ്പോർട്ട് ഇല്ലാത്തതിനാൽ അവർക്ക് യാത്ര ചെയ്യാൻ കഴിയില്ലെന്ന് അവർ പറയുന്നു. അവര്‍ക്ക് അടിയന്തിരമായി ഒരു പാസ്പോർട്ട് ആവശ്യമാണ്, പക്ഷേ ആവർത്തിച്ച് പരിശ്രമിച്ചിട്ടും ഇതുവരെ അത് ലഭിച്ചിട്ടില്ലെന്ന് പറയുന്നു. കാബൂളിന്റെ പതനത്തിനുശേഷം സുലൈഖ അഹാദിയുടെ കുടുംബം പാക്കിസ്താനിലേക്ക് കുടിയേറി. ഇപ്പോൾ സുലൈഖയും പാക്കിസ്താനിലേക്ക് പോകാൻ ആഗ്രഹിക്കുന്നു.

ആഭ്യന്തര മന്ത്രാലയത്തിന്റെ മുൻ സർക്കാരിന്റെ ജനറൽ ഡയറക്ടറേറ്റ് ഓഫ് പാസ്പോർട്ട്, പേപ്പർ ഐഡി കാർഡുകളെ അടിസ്ഥാനമാക്കി “കമ്പ്യൂട്ടറൈസ്ഡ് പാസ്പോർട്ടുകൾ” പ്രൊസസ് ചെയ്യുന്നതും വിതരണം ചെയ്യുന്നതും നിർത്താൻ മെയ്-ജൂൺ മാസങ്ങളിൽ തീരുമാനിച്ചിരുന്നു. ഇ-ഐഡി ഉള്ളവര്‍ പാസ്പോർട്ടിന് അപേക്ഷിക്കാൻ വകുപ്പ് ആവശ്യപ്പെട്ടിരുന്നു.

 

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Related News

Leave a Comment