ബ്രിട്ടീഷ് നിയമസഭാംഗത്തിന്റെ കൊലപാതകം; 25 കാരനെതിരെ യു കെ പോലീസ് കേസെടുത്തു

ലണ്ടൻ: ഒരു ബ്രിട്ടീഷ് കൺസർവേറ്റീവ് നിയമനിർമ്മാതാവിന്റെ കൊലപാതകത്തിന് ഉത്തരവാദിയെന്ന് സംശയിക്കുന്ന 25-കാരനെതിരെ ബ്രിട്ടീഷ് പോലീസ് വ്യാഴാഴ്ച 25 കുറ്റം ചുമത്തി.

സോമാലിയൻ പൈതൃകമുള്ള, ലണ്ടനിൽ നിന്നുള്ള അലി ഹാർബി അലിയാണ് കഴിഞ്ഞയാഴ്ച ലീ-ഓൺ-സീ പട്ടണത്തിൽ ഡേവിഡ് അമേസിനെ ആക്രമിച്ചത്. ഇയ്യാള്‍ ഇസ്ലാമിക് സ്റ്റേറ്റ് ഗ്രൂപ്പിന്റെ പിന്തുണക്കാരനാണെന്നും, മതപരവും പ്രത്യയശാസ്ത്രപരവുമായ പ്രചോദനങ്ങൾ ഉണ്ടായിരുന്നുവെന്നും പ്രോസിക്യൂട്ടർമാർ പറഞ്ഞു. സിറിയയിൽ വ്യോമാക്രമണത്തിന് ഡേവിഡ് അമേസ് വോട്ട് ചെയ്തതിനാലാണ് അദ്ദേഹത്തെ ലക്ഷ്യമിട്ടതെന്ന് പ്രോസിക്യൂട്ടർമാർ ആരോപിച്ചു.

69 വയസ്സുള്ള അമേസ് തന്റെ ഘടകകക്ഷികളുമായി ഒരു പതിവ് മീറ്റിംഗിൽ പങ്കെടുത്തിരുന്നു. ഈ സംഭവം തീവ്രവാദത്തെക്കുറിച്ചുള്ള ഉത്കണ്ഠ വർദ്ധിക്കുകയും ബ്രിട്ടീഷ് രാഷ്ട്രീയക്കാരെ പ്രകോപിപ്പിക്കുകയും ചെയ്തു.

ലണ്ടനിലെ വെസ്റ്റ്മിൻസ്റ്റർ മജിസ്ട്രേറ്റ് കോടതിയിൽ വ്യാഴാഴ്ച നടന്ന പ്രാഥമിക വിചാരണയില്‍, പ്രോസിക്യൂട്ടർ ജെയിംസ് കേബിൾ പറഞ്ഞത് അലി രണ്ട് വർഷം മുമ്പ്, അതായത് അമേസിനെ തിരഞ്ഞെടുക്കുന്നതിന് മുമ്പ്, മറ്റ് രണ്ട് രാഷ്ട്രീയക്കാരെ കൊല്ലാന്‍
പദ്ധതിയിട്ടിരുന്നു എന്നാണ്.

15 മിനിറ്റിൽ താഴെ നീണ്ടുനിന്ന പ്രാഥമിക വിചാരണയ്ക്കായി കോടതിയിൽ പ്രവേശിച്ച അലി, തന്റെ നിയമസംഘത്തെ നോക്കി പുഞ്ചിരിച്ചു. പേര്, പ്രായം, വിലാസം എന്നിവ സ്ഥിരീകരിക്കാൻ മാത്രം സംസാരിച്ചു. അടുത്ത വാദം കേൾക്കുന്നതുവരെ അലിയെ തടങ്കലിൽ വയ്ക്കാൻ കോടതി ഉത്തരവിട്ടു.

കൊലപാതകത്തിന് “തീവ്രവാദ ബന്ധമുണ്ട്, അതായത് അതിന് മതപരവും പ്രത്യയശാസ്ത്രപരവുമായ പ്രചോദനങ്ങൾ ഉണ്ടായിരുന്നു,” ക്രൗൺ പ്രോസിക്യൂഷൻ സർവീസിന്റെ നിക്ക് പ്രൈസ് പറഞ്ഞു.

ഈ കേസുമായി ബന്ധപ്പെട്ട് മറ്റു അറസ്റ്റുകളൊന്നും നടന്നിട്ടില്ല, ഇപ്പോൾ ഈ സംഭവവുമായി ബന്ധപ്പെട്ട് മറ്റാരെയും ഞങ്ങൾ അന്വേഷിക്കുന്നില്ലെന്ന് മെട്രോപൊളിറ്റൻ പോലീസ് അസിസ്റ്റന്റ് കമ്മീഷണർ ഫോര്‍ സ്പെഷ്യലിസ്റ്റ് ഓപ്പറേഷന്‍സ് മാറ്റ് ജൂക്സ് പറഞ്ഞു.

അന്വേഷണത്തിന്റെ ഭാഗമായി ഡിറ്റക്ടീവുകൾ കമ്പ്യൂട്ടറുകൾ വിശകലനം ചെയ്യുകയും ലണ്ടനിലെ നിരവധി വിലാസങ്ങൾ പരിശോധിക്കുകയും സിസിടിവി ദൃശ്യങ്ങൾ പരിശോധിക്കുകയും ചെയ്തതായി ജൂക്സ് പറഞ്ഞു.

ഏകദേശം 40 വർഷത്തോളം പാർലമെന്റിൽ സേവനമനുഷ്ഠിക്കുകയും 2015 ൽ എലിസബത്ത് രാജ്ഞി നൈറ്റ് പദവി നൽകുകയും ചെയ്ത അമേസിന്റെ മരണം ബ്രിട്ടനിലെ രാഷ്ട്രീയക്കാർക്കിടയിലെ സുരക്ഷയെക്കുറിച്ചുള്ള ആശങ്ക വർദ്ധിപ്പിച്ചു.

ലേബർ പാർട്ടി നിയമനിർമ്മാതാവ് ജോ കോക്സിനെ തീവ്ര വലതുപക്ഷ തീവ്രവാദി വെടിവെച്ച് കൊന്ന് അഞ്ച് വർഷത്തിന് ശേഷമാണ് ഇപ്പോഴത്തെ കൊലപാതകം നടന്നത്. ഏതാണ്ട് 30 വർഷങ്ങൾക്ക് മുമ്പ് സമാധാന ഉടമ്പടി വലിയ തോതിലുള്ള വടക്കൻ അയർലൻഡ് അക്രമങ്ങൾ അവസാനിപ്പിച്ചതിന് ശേഷം കൊല്ലപ്പെടുന്ന ആദ്യത്തെ ബ്രിട്ടീഷ് നിയമനിർമ്മാതാവാണ് കോക്സ്.

ബ്രിട്ടീഷ് രാഷ്ട്രീയക്കാർ പാർലമെന്റിൽ ആയിരിക്കുമ്പോൾ സായുധ പോലീസ് സംരക്ഷിക്കുന്നുണ്ട്. പക്ഷേ, പൊതുവെ അവരുടെ സ്വന്തം ജില്ലകളിൽ അത്തരം സംരക്ഷണം നൽകില്ല.

രഹസ്യാന്വേഷണ ഉദ്യോഗസ്ഥർ രാഷ്ട്രീയക്കാർക്കുള്ള ഭീഷണി നില “മിതത്വം” എന്നതിൽ നിന്ന് “ഗണ്യമായി” ഉയർത്തിയിട്ടുണ്ടെങ്കിലും “പ്രത്യേകമോ ആസന്നമായതോ ആയ ഭീഷണി” ഇല്ലെന്ന് ആഭ്യന്തര സെക്രട്ടറി പ്രീതി പട്ടേൽ ബുധനാഴ്ച ഹൗസ് ഓഫ് കോമൺസിൽ പറഞ്ഞു.

രാഷ്ട്രീയ ചർച്ചയെ വിഷലിപ്തമാക്കിയ ഓൺലൈൻ വിദ്വേഷം വ്യാപിക്കുന്നത് തടയാൻ കൂടുതൽ കാര്യങ്ങൾ ചെയ്യാൻ സോഷ്യൽ മീഡിയ ഭീമന്മാരെ നിർബന്ധിക്കണമെന്ന് ഹൗസ് ഓഫ് കോമൺസിന്റെ പ്രത്യേക സെഷൻ തിങ്കളാഴ്ച അഭ്യർത്ഥിച്ചു.

ഗർഭച്ഛിദ്രത്തെ എതിർക്കുകയും മൃഗങ്ങളുടെ അവകാശങ്ങൾക്കായി പ്രചാരണം നടത്തുകയും യൂറോപ്യൻ യൂണിയനിൽ നിന്ന് ബ്രിട്ടന്റെ പുറത്താക്കലിനെ ശക്തമായി പിന്തുണയ്ക്കുകയും ചെയ്ത ഒരു സാമൂഹിക യാഥാസ്ഥിതികനായിരുന്നു അമേസ്. ലണ്ടനിൽ നിന്ന് 40 മൈൽ (60 കിലോമീറ്റർ) കിഴക്ക്, സൗത്ത്ഹെൻഡ് വെസ്റ്റ് എന്ന കടൽത്തീര മണ്ഡലത്തിലെ അദ്ദേഹത്തിന്റെ നാഗരികതയും നല്ല നർമ്മവും തന്റെ ഘടകങ്ങളോടുള്ള പ്രതിബദ്ധതയും കാരണം രാഷ്ട്രീയ എതിരാളികൾ പോലും അദ്ദേഹത്തെ നന്നായി ഇഷ്ടപ്പെട്ടു.

അമേസിന്റെ പ്രിയപ്പെട്ടവർക്ക് “എത്രയും വേഗം അവർ അർഹിക്കുന്ന നീതി ലഭിക്കുമെന്ന്” പ്രതീക്ഷിക്കുന്നതായി പ്രധാനമന്ത്രി ബോറിസ് ജോൺസൺ പറഞ്ഞു.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Leave a Comment