ഹജ്ജ് 2022: തീര്‍ത്ഥാടകരെ തിരഞ്ഞെടുക്കുന്നത് കോവിഡ്-19 പ്രതിരോധ കുത്തിവെയ്പ് മാനദണ്ഡങ്ങളിലൂടെ

ന്യൂഡൽഹി: 2022 ലെ ഹജ്ജ് തീർഥാടകരെ തിരഞ്ഞെടുക്കുന്നത് കോവിഡ് -19 നെതിരായുള്ള പ്രതിരോധ കുത്തിവയ്പ്പ് പദവിയുടെ അടിസ്ഥാനത്തിൽ കർശനമായി നിയന്ത്രിക്കുമെന്ന് കേന്ദ്ര ന്യൂനപക്ഷകാര്യ മന്ത്രി മുഖ്താർ അബ്ബാസ് നഖ്‌വി പറഞ്ഞു.

കോവിഡ് -19 വാക്സിൻറെ രണ്ട് ഡോസുകള്‍ അപേക്ഷകര്‍ എടുത്തിരിക്കണമെന്നും കൂടുതൽ മാർഗ്ഗനിർദ്ദേശങ്ങൾ ഇന്ത്യൻ, സൗദി അറേബ്യൻ സർക്കാരുകൾ തീരുമാനിക്കുമെന്നും അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

ന്യൂഡൽഹിയിൽ നടന്ന ഹജ് അവലോകന യോഗത്തിൽ, എല്ലാ തീർത്ഥാടകർക്കും ഡിജിറ്റൽ ഹെൽത്ത് കാർഡുകളും ‘ഇ-മസിഹ’ ആരോഗ്യ സൗകര്യവും ഇ-ലഗേജ് പ്രീ-ടാഗിംഗ് സേവനവും നൽകുമെന്ന് കേന്ദ്രമന്ത്രി പറഞ്ഞു. മക്കയിലും മദീനയിലും താമസവും ഗതാഗതവും സംബന്ധിച്ച് ആവശ്യമായ എല്ലാ വിവരങ്ങളും എല്ലാ തീർത്ഥാടകർക്കും നൽകും.

2022 ലെ ഹജ്ജിന്റെ ഔദ്യോഗിക പ്രഖ്യാപനം നവംബർ ആദ്യവാരം നടത്തുകയും ഓൺലൈൻ അപേക്ഷാ പ്രക്രിയ ആരംഭിക്കുകയും ചെയ്യും. ഇന്ത്യയിലെ മുഴുവൻ ഹജ്ജ് പ്രക്രിയയും 100 ശതമാനം ഡിജിറ്റൽ ആയിരിക്കുമെന്നും മന്ത്രി പറഞ്ഞു.

ഇന്തോനേഷ്യ കഴിഞ്ഞാൽ ഏറ്റവും കൂടുതൽ ഹജ് തീർഥാടകരെ അയക്കുന്നത് ഇന്ത്യയാണ്.

പകർച്ചവ്യാധിയും അതിന്റെ പ്രഭാവവും കണക്കിലെടുത്ത് ഹജ്ജ് 2022 ലെ മുഴുവൻ യാത്രാ പ്രക്രിയയും സുപ്രധാനവും പ്രധാനപ്പെട്ടതുമായ മാറ്റങ്ങളോടെയാണ് നടത്തുന്നതെന്ന് ന്യൂനപക്ഷകാര്യ മന്ത്രി പറഞ്ഞു. ഇന്ത്യയിലും സൗദി അറേബ്യയിലും താമസസൗകര്യം, തീർഥാടകരുടെ താമസം, ഗതാഗതം, ആരോഗ്യം, മറ്റ് സൗകര്യങ്ങൾ എന്നിവ ഇതിൽ ഉൾപ്പെടുന്നു.

“മെഹ്‌റാം” (പുരുഷ സഹചാരി) വിഭാഗമില്ലാതെ 3000 സ്ത്രീകള്‍ ഹജ്ജ് കര്‍മ്മം നിര്‍‌വ്വഹിക്കാന്‍ 2020, 2021 വര്‍ഷങ്ങളില്‍ അപേക്ഷിച്ചിരുന്നു. അവര്‍ക്ക് 2022 ലെ ഹജ്ജ് നിർവഹിക്കാൻ പോകണമെങ്കിൽ അവരുടെ അപേക്ഷകൾ പരിഗണിക്കും.

മറ്റ് സ്ത്രീകൾക്കും “മെഹ്‌റാം” ഇല്ലാതെ ഹജ്ജ് 2022 ന് അപേക്ഷിക്കാം. “മെഹ്‌റാം” ഇല്ലാത്ത എല്ലാ സ്ത്രീകളെയും ലോട്ടറി സമ്പ്രദായത്തിൽ നിന്ന് ഒഴിവാക്കുമെന്ന് അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

ന്യൂനപക്ഷ മന്ത്രാലയം, ആരോഗ്യ മന്ത്രാലയം, വിദേശകാര്യ മന്ത്രാലയം, സിവിൽ ഏവിയേഷൻ മന്ത്രാലയം, ഹജ് കമ്മിറ്റി ഓഫ് ഇന്ത്യ, സൗദി അറേബ്യയിലെ ഇന്ത്യൻ എംബസി, ജിദ്ദയിലെ ഇന്ത്യൻ കോൺസൽ ജനറൽ, മറ്റ് ഏജൻസികൾ എന്നിവയുടെ സം‌യുക്തമായ ചർച്ചകൾക്കൊടുവിലാണ് ഹജ്ജ് 2022 പ്രക്രിയ അവസാനിപ്പിക്കുന്നത്. പകർച്ചവ്യാധി വെല്ലുവിളികളുടെ എല്ലാ വശങ്ങളും കണക്കിലെടുക്കും.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Related News

Leave a Comment