അതിർത്തി നിർണയത്തിനും നിയമസഭാ തിരഞ്ഞെടുപ്പിനും ശേഷം കശ്മീരിൽ പൂർണ സംസ്ഥാന പദവി പുനഃസ്ഥാപിക്കപ്പെടും: അമിത് ഷാ

ന്യൂഡൽഹി: ആർട്ടിക്കിൾ 370 റദ്ദാക്കിയതിന് ശേഷം ശനിയാഴ്ച ജമ്മു കശ്മീരിലേക്കുള്ള ആദ്യ സന്ദർശനത്തിനെത്തിയ കേന്ദ്ര ആഭ്യന്തര മന്ത്രി അമിത് ഷാ, അതിര്‍ത്തി നിര്‍ണ്ണയവും നിയമസഭാ തിരഞ്ഞെടുപ്പ് പ്രക്രിയയും പൂർത്തിയായ ശേഷം, ജമ്മു കശ്മീരിൽ തിരഞ്ഞെടുപ്പ് നടക്കുമെന്നും, സംസ്ഥാന പദവി പുനഃസ്ഥാപിക്കപ്പെടുമെന്നും പറഞ്ഞു.

ചില പ്രാദേശിക നേതാക്കൾ അതിര്‍ത്തി നിര്‍ണ്ണയ പ്രക്രിയ തടയുകയാണെന്ന് അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു. നിയമസഭാ തിരഞ്ഞെടുപ്പിന് ശേഷം ജമ്മു കശ്മീരിന്റെ സംസ്ഥാന പദവി പുനഃസ്ഥാപിക്കുമെന്ന് പാർലമെന്റിന് വാഗ്ദാനം നല്‍കിയിട്ടുണ്ടെന്നും അദ്ദേഹം കൂട്ടിച്ചേര്‍ത്തു.

“തിരഞ്ഞെടുപ്പ് ഉണ്ടാകും. കശ്മീരിലെ നേതാക്കൾ അതിർത്തി നിർണയം നിർത്തണമെന്ന് ആഗ്രഹിക്കുന്നു. എന്തുകൊണ്ട്? കാരണം, അത് അവരുടെ രാഷ്ട്രീയത്തെ ദോഷകരമായി ബാധിക്കും. കശ്മീരിലെ യുവാക്കൾക്ക് അവസരങ്ങൾ ലഭിക്കും. അതിനാൽ ശരിയായ അതിര്‍ത്തി നിര്‍ണ്ണയം നടത്തും. അതിനുശേഷം തിരഞ്ഞെടുപ്പുകളും തുടർന്ന് സംസ്ഥാന പദവി പുനഃസ്ഥാപിക്കപ്പെടും. അതിന്റെ മാര്‍ഗരേഖ പാര്‍ലമെന്റില്‍ അവതരിപ്പിച്ചിട്ടുണ്ട്,” ഷാ പറഞ്ഞു.

നാഷണൽ കോൺഫറൻസും പീപ്പിൾസ് ഡെമോക്രാറ്റിക് പാർട്ടിയും (പിഡിപി) കഴിഞ്ഞ ഏതാനും ആഴ്ചകളായി സുരക്ഷാ അന്തരീക്ഷം ഗണ്യമായി വഷളായ കശ്മീരിലെ നയം മാറ്റാൻ കേന്ദ്ര സർക്കാരിനോട് ആവശ്യപ്പെട്ട സമയത്താണ് ഷായുടെ പ്രസ്താവന വന്നത്.

ഭീകരവാദത്തിനും വികസനത്തിനും ഒരുമിച്ച് നിലനിൽക്കാൻ കഴിയില്ലെന്ന് ഷാ ഊന്നിപ്പറഞ്ഞു. ആരാണ് ഭീകരവാദം ഇല്ലാതാക്കുക? സർക്കാർ? സർക്കാരിന് ശ്രമിക്കാം, പക്ഷേ തീവ്രവാദം ഇല്ലാതാക്കാനുള്ള ഉത്തരവാദിത്തം യൂത്ത് ക്ലബ് അംഗങ്ങൾക്ക് ഉണ്ട്. നിങ്ങൾ സമാധാനത്തിന്റെയും വികസനത്തിന്റെയും അംബാസഡര്‍മാരായിരിക്കുകയും ജമ്മു കശ്മീരിൽ
നിങ്ങളുടെ ജീവിതം മുന്നോട്ട് കൊണ്ടുപോകാനുള്ള വഴിയല്ല ഭീകരവാദം എന്ന സന്ദേശം പ്രചരിപ്പിക്കുകയും വേണം,” അമിത് ഷാ പറഞ്ഞു.

“എഴുപത് വർഷത്തെ ജംഹൂറിയത്ത് എന്താണ് നൽകിയത്? 87 എംഎൽഎമാരും ഏഴ് എംപിമാരും മൂന്ന് കുടുംബങ്ങളും. എന്നാൽ മോദി 30,000 തിരഞ്ഞെടുക്കപ്പെട്ട പ്രതിനിധികളെ ചുരുങ്ങിയ സമയത്തിനുള്ളിൽ നൽകി,” അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

ഷായുടെ സന്ദർശന വേളയിൽ നാഷണൽ കോൺഫറൻസ് പ്രസിഡന്റ് ഫാറൂഖ് അബ്ദുള്ള പറഞ്ഞു, സാധാരണക്കാരെ ലക്ഷ്യമിട്ടുള്ള കൊലപാതകങ്ങൾക്ക് ശേഷം കേന്ദ്ര ആഭ്യന്തര മന്ത്രിയുടെ സന്ദർശനം അനിവാര്യമായിരുന്നു. എന്നാൽ ഈ കേന്ദ്രഭരണ പ്രദേശത്ത് നിന്ന് ഭീകരത തുടച്ചുനീക്കപ്പെട്ടുവെന്ന ബിജെപിയുടെ വാദത്തെ അദ്ദേഹം ചോദ്യം ചെയ്തു.

നിയമസഭാ തിരഞ്ഞെടുപ്പിന് ശേഷം ജമ്മു കശ്മീരിന്റെ പൂർണ്ണ സംസ്ഥാനം പുനഃസ്ഥാപിക്കുമെന്ന് അദ്ദേഹം പറഞ്ഞ ആഭ്യന്തര മന്ത്രി അമിത് ഷായുടെ പ്രസ്താവനയിൽ അബ്ദുള്ള അത്ഭുതപ്പെട്ടു. യൂണിയൻ ടെറിട്ടറിയിൽ “ദീർഘകാല സമാധാനത്തിനായി ജനങ്ങളുടെ ആഗ്രഹങ്ങളും ആഗ്രഹങ്ങളും തൃപ്തിപ്പെടുത്തേണ്ടതുണ്ടെന്ന്” അബ്ദുള്ള പറഞ്ഞു.

മണ്ഡലങ്ങളുടെ അതിര്‍ത്തി നിര്‍ണ്ണയം പൂർത്തിയാക്കി തിരഞ്ഞെടുപ്പിന് ശേഷവും പൂർണ്ണ സംസ്ഥാന പദവി പുനഃസ്ഥാപിക്കപ്പെടുമെന്ന കേന്ദ്ര നേതൃത്വത്തിന്റെ വാദത്തിൽ അദ്ദേഹം ആശ്ചര്യം പ്രകടിപ്പിച്ചു. അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു, ‘ഇതൊരു വലിയ അത്ഭുതമാണ്.’

ഏതാനും മാസം മുമ്പ് പ്രധാനമന്ത്രി നരേന്ദ്ര മോദിയുമായി നടത്തിയ സർവകക്ഷി യോഗം അബ്ദുള്ള അനുസ്മരിച്ചു, അതിൽ അദ്ദേഹം ഈ വിഷയം ഉന്നയിച്ചിരുന്നു. “ന്യൂ ഡൽഹിയും ജമ്മു കശ്മീരും തമ്മിലുള്ള അകലം പരിഹരിക്കേണ്ടത് ഹൃദയങ്ങളിലൂടെയാണെന്ന് മോദി അന്ന് പറഞ്ഞിരുന്നു. വിഭജിക്കപ്പെട്ട ജമ്മു കശ്മീരിന്റെ പദവി നേർപ്പിച്ച് ഹൃദയം നേടാനാവില്ല,” അബ്ദുള്ള അഭിപ്രായപ്പെട്ടു.

ഭീകരാക്രമണത്തിൽ കൊല്ലപ്പെട്ടവരുടെ ബന്ധുക്കളുമായി അമിത് ഷാ കൂടിക്കാഴ്ച നടത്തി, സമാധാനം തകർക്കുന്നവർക്കെതിരെ കർശന നടപടി സ്വീകരിക്കുമെന്ന് വാഗ്ദാനം ചെയ്തു.

ജമ്മു കശ്മീരിലെ രക്തസാക്ഷി പോലീസ് ഇൻസ്പെക്ടർ പർവേസ് അഹമ്മദ് ദാറിന്റെ വീട് സന്ദർശിച്ചുകൊണ്ടാണ് ഷാ തന്റെ പരിപാടി ആരംഭിച്ചത്. ജൂൺ 22 -ന്, നഗരത്തിന്റെ പ്രാന്തപ്രദേശത്തുള്ള നൗഗാമിലെ ഒരു പള്ളിയിൽ സായാഹ്ന പ്രാർത്ഥന കഴിഞ്ഞ് മടങ്ങുകയായിരുന്ന അഹമ്മദ് ദാറിനെ വീടിനു സമീപം വെച്ചാണ് ഭീകരർ വെടിവെച്ചു കൊന്നത്.

ഷാ ദാറിന്റെ കുടുംബത്തോട് അനുശോചനം അറിയിച്ചതായും, ദാറിന്റെ ഭാര്യ ഫാത്തിമ അക്തറിന് സർക്കാർ ജോലി നല്‍കിക്കൊണ്ടുള്ള നിയമന രേഖകൾ ആഭ്യന്തര മന്ത്രി കൈമാറിയതായും ഒരു ആഭ്യന്തര മന്ത്രാലയ ഉദ്യോഗസ്ഥൻ പറഞ്ഞു.

അടുത്തിടെയുണ്ടായ ഭീകരാക്രമണത്തിൽ കൊല്ലപ്പെട്ട ഒൻപത് പേരുടെ കുടുംബാംഗങ്ങളെയും, ശ്രീനഗറിലെ പ്രശസ്തമായ മരുന്നു കടയുടെ ഉടമ കശ്മീരി പണ്ഡിറ്റ് മഖൻലാൽ ബിന്ദ്രു, സ്കൂൾ പ്രിൻസിപ്പൽ സുപ്രീന്ദർ കൗർ എന്നിവരെയും അമിത് ഷാ കണ്ടു.

ഭീകരത, തീവ്രവാദം, ഭയം, അഴിമതി, സ്വജനപക്ഷപാതം എന്നിവ അവസാനിപ്പിച്ച് സമാധാനത്തിന്റെയും വികസനത്തിന്റെയും സമൃദ്ധിയുടെയും സഹവർത്തിത്വത്തിന്റെയും ഒരു പുതിയ യുഗം ആരംഭിച്ചതായി അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു. കശ്മീരിൽ തീവ്രവാദം വർദ്ധിക്കുമെന്ന് ചിലർ അവകാശപ്പെടാൻ തുടങ്ങിയെങ്കിലും അത് കുറയുകയും കല്ലേറ് എവിടെയും കാണാനില്ലെന്നും ഷാ പറഞ്ഞു.

കഴിഞ്ഞ ഏഴ് പതിറ്റാണ്ടായി ജമ്മു കാശ്മീർ വികസിപ്പിക്കാൻ കഴിയാത്തതിന് മൂന്ന് കുടുംബങ്ങൾക്ക് ജനങ്ങളോട് ഉത്തരവാദിത്തമുണ്ടെന്ന് കോൺഗ്രസിന്റെയും നാഷണൽ കോൺഫറൻസിന്റെയും പീപ്പിൾസ് ഡെമോക്രാറ്റിക് പാർട്ടിയുടെയും (പിഡിപി) പേര് നൽകാതെ ജമ്മുവിലെ ഭഗവതി നഗറിൽ ഒരു പൊതുയോഗത്തെ അഭിസംബോധന ചെയ്തുകൊണ്ട് ഷാ പറഞ്ഞു.

ഈ മാസം കശ്മീരിൽ 11 സാധാരണക്കാർ കൊല്ലപ്പെട്ട സംഭവങ്ങളെ പരാമർശിച്ച ഷാ, കേന്ദ്രഭരണ പ്രദേശത്തെ സുരക്ഷാ സാഹചര്യങ്ങളെക്കുറിച്ച് ചില ആളുകൾ ചോദ്യങ്ങൾ ഉയർത്തുന്നുണ്ടെങ്കിലും “വസ്തുതകളും കണക്കുകളും ഉപയോഗിച്ച് അവർക്ക് ഉത്തരം നൽകാൻ ഞാൻ ആഗ്രഹിക്കുന്നു” എന്ന് പറഞ്ഞു.

2004 മുതൽ 2014 വരെയുള്ള കാലയളവിൽ മൊത്തം 2081 സാധാരണക്കാർ കൊല്ലപ്പെട്ടു. വാർഷിക ശരാശരി മരണസംഖ്യ 239 ആയിരുന്നു. 2014 മുതൽ ഈ വർഷം സെപ്റ്റംബർ വരെ, നിർഭാഗ്യവശാൽ 239 സാധാരണക്കാർക്ക് ജീവൻ നഷ്ടപ്പെട്ടു. അതായത് ഓരോ വർഷവും 30 പേർ മരിക്കുന്നു. കണക്കുകൾ കുറഞ്ഞുവെങ്കിലും ഞങ്ങൾ തൃപ്തരല്ല.

മോദി പ്രധാനമന്ത്രിയായ ഉടൻ 55,000 കോടി രൂപയുടെ സാമ്പത്തിക പാക്കേജ് അദ്ദേഹം നൽകി. അതിൽ 33,000 കോടി ഇതിനകം പല വികസന പദ്ധതികൾക്കായി ചെലവഴിച്ചു കഴിഞ്ഞു. “ഇന്ന് ഞാൻ 15,000 കോടി രൂപയുടെ നിരവധി പദ്ധതികൾക്ക് തറക്കല്ലിട്ടു. ഈ മൂന്ന് കുടുംബങ്ങളും ഒരുമിച്ച് അവരുടെ മുഴുവൻ ഭരണത്തിലും ഇത്രയധികം വികസിച്ചിട്ടില്ല,” അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

അമിത് ഷായുടെ സന്ദർശനത്തിൽ, പിഡിപി പ്രസിഡന്റ് മെഹബൂബ മുഫ്തി പറഞ്ഞത് കേന്ദ്ര ആഭ്യന്തര മന്ത്രി രാജ്യാന്തര വിമാനത്താവളങ്ങളും മെഡിക്കൽ കോളേജുകളും ഉദ്ഘാടനം ചെയ്യുന്നത് ഒരു കപട നീക്കമാണ്. ഇത് ജമ്മു കശ്മീരിലെ ‘യഥാർത്ഥ’ പ്രശ്നം പരിഹരിക്കില്ല എന്നാണ്.

ഈ വർഷം ജൂണിൽ പ്രധാനമന്ത്രി വിളിച്ച സർവ്വകക്ഷി യോഗത്തിൽ കേന്ദ്രഭരണ പ്രദേശത്തെ നേതാക്കൾക്ക് നൽകിയ ഉറപ്പ് സംബന്ധിച്ച തുടർനടപടികൾക്ക് മുൻപായി ആഭ്യന്തര മന്ത്രിയുടെ സന്ദർശനം നടക്കേണ്ടതായിരുന്നു.

“ശ്രീനഗറിൽ നിന്നുള്ള അന്താരാഷ്ട്ര വിമാനങ്ങളുടെ ഉദ്ഘാടനവും പുതിയ മെഡിക്കൽ കോളേജുകളുടെ അടിത്തറ പാകുന്നതും ഒരു പുതിയ കാര്യമല്ല. യുപിഎ സർക്കാർ അനുവദിച്ച അര ഡസൻ മെഡിക്കൽ കോളേജുകൾ ഇപ്പോൾ പ്രവർത്തിക്കുന്നുണ്ട്. ആർട്ടിക്കിൾ 370 റദ്ദാക്കുകയും പ്രതിസന്ധി സൃഷ്ടിക്കുകയും ചെയ്തതിനുശേഷം, ജമ്മു കശ്മീർ അരാജകത്വത്തിലായി,” മെഹ്ബൂബ മുഫ്തി ട്വീറ്റ് ചെയ്തു. ഇവിടുത്തെ ജനങ്ങൾക്ക് ആശ്വാസം നൽകാൻ കേന്ദ്ര സർക്കാർ യഥാർത്ഥ പ്രശ്നങ്ങൾ പരിഹരിക്കണമെന്നും അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

മെഹബൂബ പറഞ്ഞു, “ഈ പ്രതിസന്ധി ഉണ്ടാക്കിയത് ഇന്ത്യൻ സർക്കാരാണ്. ജനങ്ങളിലേക്ക് എത്തുന്നതിനുപകരം, അവർ യഥാർത്ഥ പ്രശ്നം പരിഹരിക്കാത്ത കള്ളക്കളികളാണ് തിരഞ്ഞെടുത്തത്.” പ്രധാനമന്ത്രിയുടെ ഉറപ്പിന്മേലുള്ള തുടർനടപടികൾക്ക് മുമ്പ് സർവകക്ഷി യോഗത്തിന് ശേഷം ആഭ്യന്തരമന്ത്രിയുടെ സന്ദർശനം നടന്നിരിക്കണം.

ഷായുടെ സന്ദർശനത്തിന് മുമ്പ് 700 സാധാരണക്കാരെ കസ്റ്റഡിയിലെടുക്കുകയും പൊതു സുരക്ഷാ നിയമപ്രകാരം കേസെടുക്കുകയും നിരവധി പേരെ കശ്മീരിന് പുറത്തുള്ള ജയിലുകളിലേക്ക് അയയ്ക്കുകയും ചെയ്തു. അതെന്തിനായിരുന്നു എന്ന് ആഭ്യന്തര മന്ത്രി വിശദീകരിക്കണമെന്ന് മുഫ്തി ആവശ്യപ്പെട്ടു.

“അത്തരം അടിച്ചമർത്തൽ നടപടികൾ ഇതിനകം പിരിമുറുക്കമുള്ള അന്തരീക്ഷത്തെ കൂടുതൽ വഷളാക്കുകയേയുള്ളൂ. കാര്യങ്ങൾ സാധാരണ നിലയിലാക്കാനുള്ള അക്രോബാറ്റിക്സ് സജീവമാണ്, അതേസമയം യാഥാർത്ഥ്യം നിഷേധിക്കുകയും മറയ്ക്കുകയും ചെയ്യുന്നു,” അദ്ദേഹം ആരോപിച്ചു.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Related News

Leave a Comment