ഇന്ത്യ-റഷ്യ എസ്-400 മിസൈൽ കരാർ: ഇന്ത്യയ്‌ക്കെതിരായ CAATSA ഉപരോധം ഒഴിവാക്കണമെന്ന് യുഎസ് സെനറ്റർമാര്‍

വാഷിംഗ്ടൺ ഡിസി: റഷ്യയിൽ നിന്ന് എസ്-400 മിസൈലുകൾ വാങ്ങിയതുമായി ബന്ധപ്പെട്ട് ഇന്ത്യയ്‌ക്കെതിരായ അമേരിക്കയുടെ Countering America’s Adversaries Through Sanctions Act (CAATSA) ഒഴിവാക്കണമെന്ന് രണ്ട് യുഎസ് സെനറ്റർമാർ ജോ ബൈഡൻ ഭരണകൂടത്തോട് ആവശ്യപ്പെട്ടു.

എസ്-400 മിസൈൽ സംവിധാനം വാങ്ങുന്നതിന് റഷ്യയുമായി ഇന്ത്യ കരാർ ഒപ്പിട്ടെങ്കിലും ഇരു രാജ്യങ്ങളും തമ്മിലുള്ള അത്തരം ഇടപാടുകൾ കുറഞ്ഞുവരികയാണെന്ന് പ്രസിഡന്റ് ജോ ബൈഡന് അയച്ച കത്തിൽ രണ്ട് സെനറ്റർമാരായ മാർക്ക് വാർണറും ജോൺ കോർണിനും പറഞ്ഞു.

“റഷ്യൻ സൈനിക ഉപകരണങ്ങളുടെ വാങ്ങൽ കുറയ്ക്കുന്നതിന് ഇന്ത്യ കാര്യമായ നടപടികൾ കൈക്കൊണ്ടിട്ടുണ്ടെങ്കിലും, സോവിയറ്റ് യൂണിയനിൽ നിന്നും പിന്നീട് റഷ്യയിൽ നിന്നും ആയുധങ്ങൾ വാങ്ങിയതിന്റെ ഒരു നീണ്ട ചരിത്രമുണ്ട്. 2018 ൽ, റഷ്യൻ എസ്-400 ട്രയംഫ് വ്യോമ പ്രതിരോധ സംവിധാനങ്ങൾ വാങ്ങാൻ ഇന്ത്യ ഔദ്യോഗികമായി സമ്മതിച്ചു. രണ്ട് വർഷം മുമ്പ് റഷ്യയുമായി ഒരു പ്രാഥമിക കരാറിൽ ഒപ്പുവെച്ചതിന് ശേഷം, ഈ സംവിധാനങ്ങളുടെ വരാനിരിക്കുന്ന കൈമാറ്റം, റഷ്യയുടെ മോശം പെരുമാറ്റത്തിന് ഉത്തരവാദികളാകാൻ നിയമമാക്കിയ CAATSA ന് കീഴിൽ ഉപരോധത്തിന് കാരണമായേക്കുമെന്ന് ഞങ്ങള്‍ സംശയിക്കുന്നു,” ഇരുവരുടെയും കത്തിൽ പറയുന്നു.

2018 ഒക്‌ടോബർ 5-ന്, ഇന്ത്യയും റഷ്യയും അഞ്ച് എസ്-400 സർഫസ് ടു എയർ മിസൈൽ സംവിധാനങ്ങൾ വാങ്ങുന്നതിനുള്ള 5.43 ബില്യൺ ഡോളറിൽ ഒപ്പുവച്ചു. CAATSA ചട്ടക്കൂടിന് കീഴിൽ ഇന്ത്യയ്‌ക്കെതിരെ ഉപരോധം ഏർപ്പെടുത്താൻ കരാർ കാരണമായേക്കുമെന്ന് യുഎസ് മുന്നറിയിപ്പ് നൽകിയിരുന്നു.

ഈ വർഷം ഡിസംബറിന് മുമ്പ് റഷ്യയുടെ എസ്-400 മിസൈലുകളുടെ ആദ്യ ബാച്ച് ഇന്ത്യയ്ക്ക് ലഭിക്കുമെന്നാണ് പ്രതീക്ഷിക്കുന്നത്. റഷ്യയിൽ നിന്ന് പ്രതിരോധ ഉപകരണങ്ങൾ വാങ്ങുന്ന രാജ്യങ്ങൾക്കെതിരെ കനത്ത ഉപരോധം ഏർപ്പെടുത്താൻ യുഎസ് സർക്കാരിനെ അനുവദിക്കുന്ന കർശനമായ ചട്ടക്കൂടാണ് CAATSA.

ട്രംപ് ഭരണകൂടത്തിന്റെ നിരവധി മുന്നറിയിപ്പുകൾ വകവയ്ക്കാതെ, ന്യൂഡൽഹി മുന്നോട്ട് പോകുകയും റഷ്യയുമായുള്ള എല്ലാ ചരിത്രപരമായ ബന്ധവും ഉദ്ധരിച്ച് മോസ്കോയുമായി കരാർ ഒപ്പിടുകയും ചെയ്തു. 2019ൽ പ്രതിരോധ കരാറിനായി ഇന്ത്യ 800 മില്യൺ ഡോളറും നൽകി.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Leave a Comment