ജി 20 ഉച്ചകോടിക്കിടെ ജയ്ശങ്കറും ആന്റണി ബ്ലിങ്കെനും കൂടിക്കാഴ്ച നടത്തി

ഇറ്റലിയിൽ നടക്കുന്ന ജി20 ഉച്ചകോടിക്കിടെ ഇന്ത്യൻ വിദേശകാര്യ മന്ത്രി ഡോ എസ് ജയശങ്കറും യു എസ് സ്റ്റേറ്റ്സ് സെക്രട്ടറി ആന്റണി ബ്ലിങ്കനും കൂടിക്കാഴ്ച നടത്തുകയും “പ്രധാനപ്പെട്ട പ്രാദേശിക ആശങ്കകൾ” പരസ്പരം പങ്കു വെയ്ക്കുകയും ചെയ്തു.

ക്വാഡ് മുഖേന ഇന്തോ-പസഫിക് സഹകരണം ശക്തിപ്പെടുത്തുന്നതിനുള്ള ശ്രമങ്ങളെക്കുറിച്ചും, COP26-ൽ കാലാവസ്ഥാ അഭിലാഷം ഉയർത്തിക്കൊണ്ടും, കോവിഡ്-19 വാക്‌സിനുകളിലേക്കുള്ള ആഗോള പ്രവേശനം വിപുലീകരിക്കുന്നതിലും സഹകരിക്കുന്നതിനൊപ്പം പൊതുവായ പ്രാദേശിക മുൻഗണനകളിലുള്ള സഹകരണം വിപുലീകരിക്കാനുള്ള ശ്രമങ്ങളും ഇരുവരും ചർച്ച ചെയ്തു.

യുഎസ്-ഇന്ത്യ സമഗ്ര ആഗോള സ്ട്രാറ്റജിക് പാർട്ണർഷിപ്പ് ആഴത്തിലാക്കാൻ ഒരുമിച്ച് പ്രവർത്തിക്കാൻ ആഗ്രഹിക്കുന്നുവെന്നും ബ്ലിങ്കെൻ ഒരു ട്വീറ്റിൽ പറഞ്ഞു.

ഒക്‌ടോബർ 30 മുതൽ 31 വരെ നടക്കുന്ന ജി20 ഉച്ചകോടിയിൽ പ്രധാനമന്ത്രി നരേന്ദ്ര മോദിയെ ജയശങ്കര്‍ അനുഗമിക്കുന്നുണ്ട്. വിദേശകാര്യ സെക്രട്ടറി ഹർഷ് വർധൻ ശ്രിംഗ്ല, ദേശീയ സുരക്ഷാ ഉപദേഷ്ടാവ് അജിത് ഡോവൽ എന്നിവർ പ്രധാനമന്ത്രിയുടെ പ്രതിനിധി സംഘത്തിൽ അംഗങ്ങളാണ്.

“ജി 20 ഉച്ചകോടിയുടെ ഭാഗമായി റോമിൽ സ്റ്റേറ്റ് സെക്രട്ടറി ആന്റണി ബ്ലിങ്കനുമായി നല്ലൊരു കൂടിക്കാഴ്ചയായിരുന്നു. ഞങ്ങളുടെ പങ്കാളിത്തവുമായി ബന്ധപ്പെട്ട നിരവധി വിഷയങ്ങൾ ചർച്ച ചെയ്തു. പ്രധാനപ്പെട്ട പ്രാദേശിക ആശങ്കകളെക്കുറിച്ച് പരസ്പരം അപ്‌ഡേറ്റ് ചെയ്തു, ” യുഎസ് സ്റ്റേറ്റ് സെക്രട്ടറിയോടൊപ്പമുള്ള ഫോട്ടോ സഹിതം ജയശങ്കർ ട്വീറ്റ് ചെയ്തു.

ഇന്തോ-പസഫിക് മേഖലയിലെ ചൈനയുടെ ആക്രമണാത്മക നിലപാടുകളെക്കുറിച്ചും അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിലെ സ്ഥിതിഗതികളെക്കുറിച്ചും അന്താരാഷ്ട്ര ആശങ്കകൾ വർദ്ധിക്കുന്നതിനിടയിലാണ് കൂടിക്കാഴ്ച നടന്നത്.

പാൻഡെമിക്കിനെതിരായ പോരാട്ടത്തിൽ ലോകത്തെ സഹായിക്കുന്നതിനായി അടുത്ത വർഷം 5 ബില്യൺ കോവിഡ് -19 വാക്സിൻ ഡോസുകൾ ഉത്പാദിപ്പിക്കാൻ ഇന്ത്യ തയ്യാറാണെന്ന് ഇറ്റാലിയൻ പ്രധാനമന്ത്രി മരിയോ ഡ്രാഗിയുടെ ക്ഷണപ്രകാരം ഉച്ചകോടിയിൽ പങ്കെടുക്കുന്ന പ്രധാനമന്ത്രി മോദി പറഞ്ഞു.

ശനിയാഴ്ച നടന്ന ജി-20 ഉച്ചകോടി സെഷനിൽ സംസാരിക്കവെ, ഇന്ത്യൻ വാക്സിനുകൾക്ക് ലോകാരോഗ്യ സംഘടന എത്രയും വേഗം അംഗീകാരം നൽകേണ്ടത് ആവശ്യമാണെന്ന് അദ്ദേഹം തറപ്പിച്ചു പറഞ്ഞു.

അന്താരാഷ്‌ട്ര യാത്ര സുഗമമാക്കുന്നതിനുള്ള പ്രശ്‌നം ഫ്ലാഗ് ചെയ്തുകൊണ്ട്, ഇത് നേടുന്നതിനുള്ള ഒരു മാർഗമായി വാക്‌സിൻ സർട്ടിഫിക്കേഷന്റെ പരസ്പര അംഗീകാരത്തിന്റെ സംവിധാനത്തെക്കുറിച്ച് പ്രധാനമന്ത്രി സംസാരിച്ചു.

ഉച്ചകോടിക്കിടെ യുഎസ് പ്രസിഡന്റ് ജോ ബൈഡൻ ഉൾപ്പെടെയുള്ള ലോകനേതാക്കളുമായും പ്രധാനമന്ത്രി ആശയവിനിമയം നടത്തി.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Leave a Comment