ഇന്ത്യക്ക് 5 ബില്യണ്‍ ഡോസ് കോവാക്സിൻ ലോകത്തിന് നല്‍കാന്‍ കഴിയും: പ്രധാന മന്ത്രി നരേന്ദ്ര മോദി

ഇന്ത്യയുടെ തദ്ദേശീയ വാക്‌സിനായ കോവാക്‌സിന് ലോകാരോഗ്യ സംഘടന അംഗീകാരം നൽകിയാൽ, വാക്‌സിൻ അസമത്വം കുറയ്ക്കുന്നതിനുള്ള സംഭാവനയായി വികസ്വര രാജ്യങ്ങൾക്ക് വിതരണം ചെയ്യുന്നതിനായി ഇന്ത്യയ്ക്ക് അഞ്ച് ബില്യൺ ഡോസേജുകൾ ഉത്പാദിപ്പിക്കാൻ കഴിയുമെന്ന് പ്രധാനമന്ത്രി നരേന്ദ്ര മോദി പറഞ്ഞു.

റോമിൽ മറ്റ് നേതാക്കളുമായുള്ള ജി20 നേതാക്കളുടെ ഉച്ചകോടിയുടെ ഉദ്ഘാടന ചടങ്ങിൽ ‘ആഗോള സമ്പദ്‌വ്യവസ്ഥയും ആഗോള ആരോഗ്യവും’ എന്ന വിഷയത്തിലെ ആദ്യ സെഷനിൽ സംസാരിക്കുകയായിരുന്നു മോദി. മഹാമാരിക്കെതിരായ പോരാട്ടത്തിൽ ഇന്ത്യയുടെ സംഭാവനകളെ പ്രധാനമന്ത്രി തന്റെ ഇടപെടലിൽ എടുത്തുപറഞ്ഞു. 150-ലധികം രാജ്യങ്ങളിലേക്കുള്ള മെഡിക്കൽ സപ്ലൈകളെക്കുറിച്ചും അദ്ദേഹം പരാമർശിച്ചു.

“ഇന്ത്യ നൂറ് കോടിയിലധികം പൗരന്മാർക്ക് വാക്സിനേഷൻ നൽകിയിട്ടുണ്ടെന്ന് മാത്രമല്ല, അതിലും പ്രധാനമായി, 2022 അവസാനത്തോടെ അഞ്ച് ബില്യണിലധികം വാക്സിൻ ഡോസേജ് ഉത്പാദിപ്പിക്കാൻ ഞങ്ങൾ തയ്യാറാണെന്നും, ഇത് ഞങ്ങളുടെ പൗരന്മാർക്ക് മാത്രമല്ല ലഭ്യമാകുന്നതെന്നും അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു. ലോകമെമ്പാടും, ഇത് വാക്സിൻ അസമത്വങ്ങൾ കുറയ്ക്കുന്നതിനുള്ള ഞങ്ങളുടെ സ്വന്തം സംഭാവനയാണ്, പ്രത്യേകിച്ച് വികസ്വര രാജ്യങ്ങളിൽ,” വിദേശകാര്യ സെക്രട്ടറി ഹർഷ് വർദ്ധൻ ശ്രിംഗ്ല പറഞ്ഞു, ” കോവാക്സിൻ അടിയന്തര ഉപയോഗത്തിന് WHO അംഗീകാരം നൽകിയിട്ടുണ്ടെന്നും ഞങ്ങൾ വിശ്വസിക്കുന്നു. അവരുമായി തീർപ്പാക്കുന്നത് മറ്റ് രാജ്യങ്ങളെ സഹായിക്കുന്നതിനുള്ള ഈ പ്രക്രിയയെ സുഗമമാക്കും.

‘ഒരു ഭൂമി ഒരു ആരോഗ്യം’ എന്ന ഇന്ത്യയുടെ കാഴ്ചപ്പാടിനെക്കുറിച്ച് മോദി സംസാരിച്ചു. ഇത് കോവിഡ് -19 പാൻഡെമിക്കിനെതിരായ പോരാട്ടത്തിൽ അന്താരാഷ്ട്ര ഡൊമെയ്‌നിൽ സഹകരണപരമായ സമീപനത്തിന്റെ ആവശ്യകതയാണ്, ശ്രിംഗ്ല പറഞ്ഞു,” പകർച്ചവ്യാധികളെ ചെറുക്കുന്നതിനുള്ള ഗവേഷണ-വികസന സഹകരണം, ഭാവിയിലെ പകർച്ചവ്യാധികളെയും ഭാവിയിലെ ആഗോള ആരോഗ്യ പ്രശ്‌നങ്ങളെയും നേരിടാൻ കഴിയുന്ന സംവിധാനങ്ങൾ വികസിപ്പിക്കുന്നതിൽ ബോർഡിലുടനീളം സഹകരണം.

സുസ്ഥിരമായ ആഗോള വിതരണ ശൃംഖലയുടെ ആവശ്യകതയെക്കുറിച്ച് മോദി ഊന്നിപ്പറഞ്ഞു. കൂടാതെ, ഇന്ത്യയുടെ ധീരമായ സാമ്പത്തിക പരിഷ്‌കാരങ്ങളെക്കുറിച്ചും ഇന്ത്യയിൽ ബിസിനസ്സ് ചെയ്യുന്നതിനുള്ള ചെലവ് കുറയ്ക്കുന്നതിനെക്കുറിച്ചും പരാമർശിച്ചു. ഇന്ത്യയിലെ പുതുമകളെക്കുറിച്ചും നവീകരണ സംസ്കാരം വികസിപ്പിക്കുന്നതിനുള്ള ശ്രമങ്ങളെക്കുറിച്ചും അദ്ദേഹം സംസാരിച്ചു. സാമ്പത്തിക വീണ്ടെടുക്കലിലും വിതരണ ശൃംഖലയുടെ വൈവിധ്യവൽക്കരണത്തിലും ഇന്ത്യയെ പങ്കാളിയാക്കാൻ അദ്ദേഹം ജി20 രാജ്യങ്ങളെ ക്ഷണിച്ചു.

പാൻഡെമിക്കിന്റെ വെല്ലുവിളികൾക്കിടയിലും, വിശ്വസനീയമായ വിതരണ ശൃംഖലകൾ, ഐടി മേഖല, ബിപിഒകൾ എന്നിവയുടെ പശ്ചാത്തലത്തിൽ ഇന്ത്യ വിശ്വസ്ത പങ്കാളിയായി തുടരുന്നു എന്ന വസ്തുത പ്രധാനമന്ത്രി പുറത്തുകൊണ്ടുവന്നു. ആഗോള പ്രക്രിയകളിലെ മൊത്തത്തിലുള്ള ശൃംഖലയിലെ സംഭാവന.

15 ശതമാനം മിനിമം കോർപ്പറേറ്റ് നികുതി കൊണ്ടുവരാനുള്ള ജി20യുടെ തീരുമാനത്തിൽ മോദി സംതൃപ്തി രേഖപ്പെടുത്തി. 2014ലെ ജി20 ഉച്ചകോടിയിലാണ് ഒരു പരിധിവരെ വെട്ടിപ്പ് തടയുന്നതിനായി മിനിമം കോർപ്പറേറ്റ് നികുതി എന്ന ആശയം പ്രധാനമന്ത്രി ആദ്യം മുന്നോട്ടുവച്ചത്.

“ജി 20 ഇത് യഥാർത്ഥത്തിൽ സ്വീകരിച്ചതിൽ ഇന്ന് സംതൃപ്തിയുണ്ട്. ഇത് ഒരു ആഗോള മാനദണ്ഡമായി മാറിയിരിക്കുന്നു. കൂടുതൽ യുക്തിസഹമായ ആഗോള നികുതി ഘടനകളും അന്താരാഷ്ട്ര ഡൊമെയ്‌നിൽ മികച്ച സഹകരണവും ഉറപ്പാക്കുന്നതിനുള്ള വളരെ പ്രധാനപ്പെട്ട ഒരു ചുവടുവെപ്പാണിത്. നികുതിവെട്ടിപ്പ്, കള്ളപ്പണം വെളുപ്പിക്കൽ, അഴിമതി, മറ്റുള്ളവ ഉൾപ്പെടെ, ജി 20 നിലവിൽ കൈകാര്യം ചെയ്യുന്ന ചില പ്രശ്‌നങ്ങൾ,” ഇന്ത്യൻ വിദേശകാര്യ സെക്രട്ടറി പറഞ്ഞു.

നേരത്തെ ജി 20 ഉച്ചകോടി വേദിയിൽ, പ്രധാനമന്ത്രി മോദിയും മറ്റ് ആഗോള നേതാക്കളും ആദ്യം അനൗപചാരികമായി പരസ്പരം ഇടപഴകുകയും ഗ്രൂപ്പ് ഫോട്ടോയ്ക്ക് പോസ് ചെയ്യുകയും പരസ്പരം കുശലാന്വേഷണങ്ങള്‍ നടത്തുകയും ചെയ്തു. ഫ്രഞ്ച് പ്രസിഡന്റ് ഇമ്മാനുവൽ മാക്രോണുമായും സിംഗപ്പൂർ പ്രധാനമന്ത്രി ലീ സിയാൻ ലൂംഗുമായും മോദി രണ്ട് ഉഭയകക്ഷി കൂടിക്കാഴ്ചകൾ നടത്തി.

ജി20 ഉച്ചകോടിക്ക് മുന്നോടിയായി വത്തിക്കാനിലെത്തി ഫ്രാൻസിസ് മാർപാപ്പയുമായി കൂടിക്കാഴ്ച നടത്തിയ മോദി സാംസ്കാരിക പരിപാടിയിലും അതിന് ശേഷമുള്ള അത്താഴവിരുന്നിലും പങ്കെടുത്തിരുന്നു.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Leave a Comment