ഫ്രാൻസിസ് മാർപാപ്പയുടെ ഇന്ത്യാ സന്ദർശനം; ബി.ജെ.പിയും പ്രധാനമന്ത്രിയും വെച്ച കെണിയിൽ സഭാ നേതാക്കൾ വീണുപോയി: ഡോ. സെബാസ്റ്റ്യന്‍ പോള്‍

കൊച്ചി: ഫ്രാന്‍സിസ് മാര്‍പാപ്പയുടെ ഇന്ത്യന്‍ സന്ദര്‍ശനം കേരളത്തിലെ കൃസ്ത്യന്‍ സമൂഹത്തിന് ആഹ്ലാദമായി. ജോൺ പോൾ രണ്ടാമൻ മാർപാപ്പ 1986 ഫെബ്രുവരിയിൽ സിസ്റ്റർ അൽഫോൻസയെയും ഫാദർ കുര്യാക്കോസ് ഏലിയാസ് ചാവറയെയും വാഴ്ത്തപ്പെട്ടവരായി പ്രഖ്യാപിക്കാൻ കേരളം സന്ദർശിച്ചിരുന്നു.

“ഇന്ത്യയിലേക്കുള്ള ഒരു മാർപ്പാപ്പ സന്ദർശനം കത്തോലിക്കർക്കും മറ്റ് ക്രിസ്ത്യൻ വിഭാഗങ്ങൾക്കും ഒരു ചരിത്ര സന്ദർഭമായിരിക്കും. രണ്ട് പ്രധാന മതസമൂഹങ്ങൾ തമ്മിലുള്ള മികച്ച ബന്ധത്തിനും പരസ്പര വിശ്വാസത്തിനും ഇത് സഹായിക്കും,” സീറോ മലങ്കര സഭയുടെ തലവനും മുൻ സിബിസിഐ പ്രസിഡന്റുമായ കർദ്ദിനാൾ ബസേലിയോസ് മാർ ക്ലീമിസ് പറയുന്നു.

സീറോ മലബാർ സഭാ മേധാവി കർദ്ദിനാൾ ജോർജ് ആലഞ്ചേരിയും വാർത്തയെ സ്വാഗതം ചെയ്തു. 21 വർഷങ്ങൾക്ക് ശേഷമാണ് ഒരു മാർപാപ്പ ഇന്ത്യ സന്ദർശിക്കുന്നത്. മാർപാപ്പയെ ക്ഷണിച്ചുകൊണ്ട് പ്രധാനമന്ത്രിയുടെ ഇംഗിതം വത്തിക്കാനും ഇന്ത്യയും തമ്മിലുള്ള ബന്ധം ശക്തിപ്പെടുത്തും. അടുത്ത വർഷത്തെ ചരിത്രസംഭവത്തിനായി ഞങ്ങൾ കാത്തിരിക്കുകയാണ്,” കർദ്ദിനാൾ ആലഞ്ചേരി പറയുന്നു.

സംസ്ഥാനത്തെ സ്വാധീനമുള്ള കത്തോലിക്കാ സമൂഹവുമായി ബന്ധം സ്ഥാപിക്കാൻ മാർപ്പാപ്പ സന്ദർശനം സഹായിക്കുമെന്ന് കേരളത്തിലെ ബിജെപി നേതൃത്വവും വിശ്വസിക്കുന്നു. സംസ്ഥാന പ്രസിഡന്റ് കെ.സുരേന്ദ്രൻ ഒക്ടോബർ 31ന് കർദിനാൾ ക്ലീമിസിനെ കണ്ട് ചർച്ച നടത്തി.

എപ്പോഴാണ് മാര്‍പാപ്പ ഇന്ത്യ സന്ദർശിക്കുക എന്ന് തീരുമാനമായിട്ടില്ലെങ്കിലും ഇന്ത്യയിലെ കത്തോലിക്കാ സഭാനേതൃത്വം ഏറെ സന്തോഷത്തിലാണ്. മാർപ്പാപ്പയുടെ സന്ദര്‍ശനത്തിനായി കത്തോലിക്കാ സഭാ മേലധ്യക്ഷന്മാരും വിശ്വാസി സമൂഹവും അനേക വർഷങ്ങളായി ആഗ്രഹം പ്രകടിപ്പിച്ചിരുന്നു. മാർപ്പാപ്പയുടെ ഇന്ത്യാ സന്ദർശത്തിനുള്ള പ്രധാനമന്ത്രി നരേന്ദ്ര മോദിയുടെ ക്ഷണം മാർപ്പാപ്പ സ്വീകരിച്ചതായാണ് പൊതുവെയുള്ള വിലയിരുത്തൽ.

അര കോടിയിലേറെ വിശ്വാസികളുള്ള സീറോ മലബാര്‍ സഭയുടെയും സീറോ മലങ്കര സഭയുടെയും ആസ്ഥാനം കേരളത്തിലാണ്. ലത്തീന്‍ കത്തോലിക്കാ വിഭാഗവും സംസ്ഥാനത്തു പ്രബലമാണ്. വിശുദ്ധ സിസ്റ്റര്‍ അല്‍ഫോന്‍സ മുതല്‍ ചാവറ കുര്യാക്കോസ് ഏലിയാസച്ചന്‍, എവുപ്രാസിയാമ്മ, മറിയം ത്രേസ്യ എന്നീ പുണ്യാത്മക്കളുടെയെല്ലാം നാടാണു കേരളം.

വിശുദ്ധ അല്‍ഫോന്‍സാമ്മയും വാഴ്ത്തപ്പെട്ട തേവര്‍പറമ്പില്‍ കുഞ്ഞച്ചനും ധന്യന്‍ മാത്യു കദളിക്കാട്ടില്‍ അച്ചനും അടക്കമുള്ളവര്‍ ആഗോള കത്തോലിക്കാ സഭയ്ക്കുള്ള പാലായുടെ സമ്മാനങ്ങളാണ്. ഫ്രാന്‍സിസ് മാര്‍പാപ്പയുടെ പാലാ, ഭരണങ്ങാനം സന്ദര്‍ശനത്തിനായി വിശ്വാസി സമൂഹം പ്രാര്‍ഥനയോടെ പ്രതീക്ഷയര്‍പ്പിച്ചിരിക്കുകയാണ്. പാലാ കൂടാതെ കൊച്ചി, തൃശൂർ, തലശ്ശേരി, തിരുവനന്തപുരം എന്നിവിടങ്ങളും മാർപ്പാപ്പ സന്ദർശിക്കുമെന്ന് വിവിധ സഭാപിതാക്കൻമാർ പ്രത്യാശയോടെ കരുതുന്നു.

എന്നാൽ മാർപ്പാപ്പയുടെ ഇന്ത്യാ സന്ദർശനത്തിന്റെ ഫലത്തെക്കുറിച്ച് പല സഭാ നേതാക്കൾക്കും സംശയമുണ്ട്, മാത്രമല്ല ബി.ജെ.പിയും ന്യൂനപക്ഷങ്ങളും തമ്മിലുള്ള മികച്ച ബന്ധം എന്ന ആശയം ഉള്‍ക്കൊള്ളാനാകുന്നുമില്ല. “ഇതൊരു രാഷ്ട്രീയ തീരുമാനമാണ്, മാർപ്പാപ്പ സന്ദർശനത്തിനുള്ള ബിജെപിയുടെ പച്ചക്കൊടി. ബിജെപി അത് അവരുടെ നേട്ടത്തിനോ മുതലെടുപ്പിനോ ഉപയോഗിക്കും. ഹൈന്ദവ ഗ്രന്ഥങ്ങൾ ഉദ്ധരിച്ച് മതങ്ങളോടുള്ള പരസ്പര ബഹുമാനത്തിലും മുസ്ലീങ്ങൾ ഉൾപ്പെടെയുള്ള ന്യൂനപക്ഷങ്ങളുടെ സംരക്ഷണത്തിലും ഫ്രാൻസിസ് മാർപാപ്പ തന്റെ പ്രസംഗത്തിൽ ശ്രദ്ധ കേന്ദ്രീകരിക്കും,” കൊച്ചി ആസ്ഥാനമായുള്ള ദൈവശാസ്ത്രജ്ഞനും സാമൂഹിക വിമർശകനുമായ ഫാദർ പോൾ തേലക്കാട്ട് പറയുന്നു.

“മാർപ്പാപ്പയുടെ ഇന്ത്യാ സന്ദർശനത്തെ സ്വാഗതം ചെയ്യുന്നതിനിടെ ബി.ജെ.പിയും പ്രധാനമന്ത്രിയും വെച്ച കെണിയിൽ സഭാ നേതാക്കൾ വീണുപോയതായി കരുതുന്നു. പിൻവാതിലിലൂടെ സമർപ്പിത വോട്ട് ബാങ്ക് സൃഷ്ടിക്കാനുള്ള ശ്രമമാണിത്. കഴിഞ്ഞ ജൂലൈയിൽ ഫാദർ സ്റ്റാൻ സ്വാമി കസ്റ്റഡിയിൽ മരിച്ചതുൾപ്പെടെയുള്ള അടിസ്ഥാന യാഥാർത്ഥ്യങ്ങൾ ക്രിസ്ത്യാനികളോടുള്ള ബിജെപിയുടെ മനോഭാവം തുറന്നുകാട്ടി. കത്തോലിക്കാ സഭകൾക്ക് അവരുടെ സ്ഥാപിത താൽപ്പര്യങ്ങൾ സംരക്ഷിക്കാൻ ഒരു രക്ഷാധികാരി ആവശ്യമാണ്, കാരണം അതിന്റെ പരമ്പരാഗത ഉപദേഷ്ടാവായ കോൺഗ്രസിന് സമീപഭാവിയിൽ സ്വയം ഉയിർത്തെഴുന്നേൽക്കാൻ കഴിയില്ല. ബിജെപി ഈ സാഹചര്യം പ്രയോജനപ്പെടുത്തുകയാണ്,” മുൻ പാർലമെന്റ് അംഗവും പ്രമുഖ അഭിഭാഷകനുമായ ഡോ. സെബാസ്റ്റ്യൻ പോൾ പറഞ്ഞു.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Leave a Comment