ഇന്ത്യൻ വംശജ ഭവ്യ ലാൽ നാസയുടെ ടെക്‌നോളജി, പോളിസി, സ്ട്രാറ്റജി എന്നിവയുടെ പുതിയതായി രൂപീകരിച്ച ഓഫീസിന്റെ തലപ്പത്തേക്ക്

വാഷിംഗ്ടണ്‍: പ്രസിഡന്റ് ജോ ബൈഡന്റെ രാഷ്ട്രീയ നിയമിതയും, നാസയില്‍ നിരവധി സ്ഥാനങ്ങൾ വഹിച്ചിട്ടുമുള്ള ഇന്ത്യന്‍ വംശജ ഭവ്യ ലാലിനെ നാസയില്‍ പുതുതായി രൂപീകരിച്ച ടെക്‌നോളജി, പോളിസി, സ്ട്രാറ്റജി ഓഫീസിന്റെ മേധാവിയായി നിയമിച്ചു. ചീഫ് ടെക്‌നോളജിസ്റ്റിന്റെ ഓഫീസ് ഉൾപ്പെടെ രണ്ട് യൂണിറ്റുകളെയാണ് പുനഃസംഘടിപ്പിക്കുന്നതെന്നും, ഭവ്യ ലാൽ ആക്ടിംഗ് ചീഫ് ടെക്‌നോളജിസ്റ്റായി പ്രവർത്തിക്കുമെന്നും നാസ പറയുന്നു. തന്റെ പുതിയ റോളിൽ ലാൽ ഡെപ്യൂട്ടി അഡ്മിനിസ്ട്രേറ്റർ പാം മെൽറോയിക്ക് റിപ്പോർട്ട് ചെയ്യും.

ഫെബ്രുവരിയിൽ നാസ ഭവ്യ ലാലിനെ ഏജൻസിയുടെ ആക്ടിംഗ് ചീഫ് ഓഫ് സ്റ്റാഫായി നിയമിച്ചിരുന്നു. നാസയിലെ മുതിർന്ന വൈറ്റ് ഹൗസ് നിയമിതയെന്ന നിലയിൽ, ബൈഡൻ പ്രസിഡൻഷ്യൽ ട്രാൻസിഷൻ ഏജൻസി റിവ്യൂ ടീമിൽ അംഗമായി അവര്‍ സേവനമനുഷ്ഠിച്ചിട്ടുണ്ട്. ആ തസ്തികയില്‍, പ്രസിഡന്റ് ബൈഡന്റെ ഭരണത്തിൻ കീഴിലുള്ള ഏജൻസിയുടെ പരിവർത്തനത്തിന് അവർ മേൽനോട്ടം വഹിച്ചു.

നിരവധി കോൺഫറൻസുകളിലും വെബിനാറുകളിലും ഏജൻസിയെ പ്രതിനിധീകരിച്ച് വർഷത്തിന്റെ തുടക്കം മുതൽ അവർ നാസയുടെ ഒരു പ്രമുഖ പൊതു ശബ്ദമാണ്. രണ്ടാഴ്ച മുമ്പ് അവർ നാസയുടെ ന്യൂക്ലിയർ പ്രൊപ്പൽഷൻ പ്രോഗ്രാമിനെക്കുറിച്ചുള്ള ഹൗസ് സയൻസ്, സ്പേസ് ആൻഡ് ടെക്നോളജി കമ്മിറ്റിക്ക് അവരുടെ വൈദഗ്ധ്യം സാക്ഷ്യപ്പെടുത്തിയിരുന്നു.

2005 മുതൽ 2020 വരെ ഇൻസ്റ്റിറ്റ്യൂട്ട് ഫോർ ഡിഫൻസ് അനലൈസസ് (ഐ‌ഡി‌എ) സയൻസ് ആൻഡ് ടെക്‌നോളജി പോളിസി ഇൻസ്റ്റിറ്റ്യൂട്ടിലെ (എസ്‌ടിപിഐ) റിസർച്ച് സ്റ്റാഫിൽ അംഗമായി ഭവ്യ ലാൽ പ്രവർത്തിച്ചിട്ടുണ്ട്. അവിടെ വൈറ്റ് ഹൗസിന്റെ ബഹിരാകാശ സാങ്കേതികവിദ്യ, തന്ത്രം, നയം എന്നിവയുടെ വിശകലനത്തിന് അവർ നേതൃത്വം നൽകി. ഓഫീസ് ഓഫ് സയൻസ് ആൻഡ് ടെക്‌നോളജി പോളിസിയും (OSTP) നാഷണൽ സ്‌പേസ് കൗൺസിലും കൂടാതെ നാസ, ഡിപ്പാർട്ട്‌മെന്റ് ഓഫ് ഡിഫൻസ്, ഇന്റലിജൻസ് കമ്മ്യൂണിറ്റി എന്നിവയുൾപ്പെടെ ഫെഡറൽ ബഹിരാകാശ-അധിഷ്‌ഠിത സംഘടനകളും ഉള്‍പ്പെടുന്നു.

മനുഷ്യനെ ചൊവ്വയിലേക്ക് അയക്കുന്നതിനുള്ള ന്യൂക്ലിയർ തെർമൽ പ്രൊപ്പൽഷന്റെയും ന്യൂക്ലിയർ ഇലക്ട്രിക് പ്രൊപ്പൽഷന്റെയും ഗുണങ്ങൾ വിലയിരുത്തുന്ന നാഷണൽ അക്കാദമിസ് കമ്മിറ്റിയിൽ അംഗമായി എസ്ടിപിഐയിലെ ബഹിരാകാശ നയ വിദഗ്ധയെന്ന നിലയിലാണ് ഭവ്യ ലാലിനെ നിയമിച്ചത്. ഈ വർഷം ആദ്യം പുറത്തുവന്ന സമിതിയുടെ റിപ്പോർട്ടാണ് ഹിയറിംഗിൽ ശ്രദ്ധ കേന്ദ്രീകരിച്ചത്. നാസയെ പ്രതിനിധീകരിച്ച് അക്കാദമി കമ്മിറ്റിയെ പ്രതിനിധീകരിച്ച് അതിന്റെ കോ-ചെയർ റോജർ മിയേഴ്‌സ് ഉണ്ടായിരുന്നു.

STPI-യിൽ ചേരുന്നതിന് മുമ്പ്, ലാൽ മസാച്യുസെറ്റ്‌സിലെ വാൾതാമിൽ ഒരു സയൻസ് ആൻഡ് ടെക്‌നോളജി പോളിസി റിസർച്ച് ആൻഡ് കൺസൾട്ടിംഗ് സ്ഥാപനമായ C-STPS LLC യുടെ പ്രസിഡന്റായി സേവനമനുഷ്ഠിച്ചിട്ടുണ്ട്. അതിനുമുമ്പ്, മസാച്യുസെറ്റ്‌സിലെ കേംബ്രിഡ്ജിലുള്ള Abt Associates Inc.-ലെ സയൻസ് ആൻഡ് ടെക്‌നോളജി പോളിസി സ്റ്റഡീസ് സെന്ററിന്റെ ഡയറക്ടറായി അവർ സേവനമനുഷ്ഠിച്ചു.

അഞ്ച് ഹൈ-ഇംപാക്റ്റ് നാഷണൽ അക്കാദമി ഓഫ് സയൻസ് (NAS) കമ്മിറ്റികളിൽ ചെയർമാനായോ സഹ-അധ്യക്ഷയായോ സേവനമനുഷ്ഠിച്ചിട്ടുള്ള അവർ ബഹിരാകാശ സാങ്കേതിക വിദ്യയുടെയും നയ സമൂഹത്തിന്റെയും സജീവ അംഗമാണ്. നാഷണൽ ഓഷ്യാനിക് ആൻഡ് അറ്റ്‌മോസ്ഫെറിക് അഡ്മിനിസ്‌ട്രേഷൻ (NOAA), ഫെഡറൽ അഡ്വൈസറി കമ്മിറ്റി ഓൺ കൊമേഴ്‌സ്യൽ റിമോട്ട് സെൻസിംഗ് (ACCRES) യിൽ തുടർച്ചയായി രണ്ട് തവണ സേവനമനുഷ്ഠിച്ച അവർ, നാസയുടെ ഇന്നൊവേറ്റീവ് അഡ്വാൻസ്ഡ് കൺസെപ്റ്റ്‌സ് (NIAC) പ്രോഗ്രാമിന്റെയും ടെക്‌നോളജി, നാസ ഉപദേശക സമിതി (NAC) യുടെയും ഇന്നൊവേഷൻ ആൻഡ് എഞ്ചിനീയറിംഗ് അഡ്വൈസറി കമ്മിറ്റിയുടെയും എക്‌സ്‌റ്റേണൽ കൗൺസിൽ അംഗവുമായിരുന്നു.

2021-ൽ പുറത്തിറങ്ങാനിരിക്കുന്ന സ്‌പേസ് ന്യൂക്ലിയർ പ്രൊപ്പൽഷൻ ടെക്‌നോളജീസ് ഉൾപ്പെടെ അഞ്ച് നാഷണൽ അക്കാദമി ഓഫ് സയൻസസ്, എഞ്ചിനീയറിംഗ്, മെഡിസിൻ (NASEM) കമ്മിറ്റികളിലും അവർ സേവനമനുഷ്ഠിച്ചിട്ടുണ്ട്.

അമേരിക്കൻ ന്യൂക്ലിയർ സൊസൈറ്റിയുടെ ന്യൂക്ലിയർ ആൻഡ് എമർജിംഗ് ടെക്നോളജീസ് ഇൻ സ്പേസ് (NETS) എന്ന വാർഷിക കോൺഫറൻസിന്റെ പോളിസി ട്രാക്കിന്റെ സഹ-സ്ഥാപകയും സഹ ചെയർമാനുമായ അവർ, സ്മിത്‌സോണിയൻ നാഷണൽ എയർ ആൻഡ് സ്‌പേസ് മ്യൂസിയവുമായി ചേർന്ന് ബഹിരാകാശ ചരിത്രത്തെയും നയത്തെയും കുറിച്ച് ഒരു സെമിനാർ പരമ്പര സംഘടിപ്പിക്കുന്നുണ്ട്. ബഹിരാകാശ മേഖലയ്ക്കുള്ള അവരുടെ നിരവധി സംഭാവനകൾക്ക്, അവരെ ഇന്റർനാഷണൽ അക്കാദമി ഓഫ് ആസ്ട്രോനോട്ടിക്സിന്റെ അനുബന്ധ അംഗമായി നാമനിർദ്ദേശം ചെയ്യുകയും തിരഞ്ഞെടുക്കപ്പെടുകയും ചെയ്തു.

ന്യൂക്ലിയർ എഞ്ചിനീയറിംഗിൽ സയൻസ് ബിരുദവും, മാസ്റ്റർ ഓഫ് സയൻസ് ബിരുദവും, മസാച്യുസെറ്റ്സ് ഇൻസ്റ്റിറ്റ്യൂട്ട് ഓഫ് ടെക്നോളജിയിൽ നിന്ന് ടെക്നോളജിയിലും പോളിസിയിലും മാസ്റ്റർ ഓഫ് സയൻസ് ബിരുദവും നേടിയ ലാൽ, ജോർജ്ജ് വാഷിംഗ്ടൺ യൂണിവേഴ്സിറ്റിയിൽ നിന്ന് പബ്ലിക് പോളിസിയിലും പബ്ലിക് അഡ്മിനിസ്ട്രേഷനിലും ഡോക്ടറേറ്റും നേടിയിട്ടുണ്ട്. ന്യൂക്ലിയർ എഞ്ചിനീയറിംഗ്, പബ്ലിക് പോളിസി ഹോണർ സൊസൈറ്റികളിൽ അംഗമാണ് ഭവ്യ ലാല്‍.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Leave a Comment