ഇന്ത്യന്‍ വംശജന്‍ രാജാ ചാരിയുടെ നേതൃത്വത്തിൽ നാസയുടെ സ്‌പേസ് എക്‌സ് ക്രൂ-3 ബഹിരാകാശയാത്രികർ അന്താരാഷ്ട്ര ബഹിരാകാശ നിലയത്തിലേക്ക്

വാഷിംഗ്ടൺ: പിഐഒ (പേഴ്‌സൺ ഓഫ് ഇന്ത്യ ഒറിജിൻ) രാജാ ചാരിയുടെ നേതൃത്വത്തിലുള്ള നാസയുടെ സ്‌പേസ് എക്‌സ് ക്രൂ-3 ബഹിരാകാശയാത്രിക സംഘം മൈക്രോ ഗ്രാവിറ്റി ലബോറട്ടറിയിലെ മൂന്നാമത്തെ വാണിജ്യ ക്രൂ റൊട്ടേഷൻ മിഷനിൽ അന്താരാഷ്ട്ര ബഹിരാകാശ നിലയത്തിലേക്ക് തിരിച്ചു

ഫ്ലോറിഡയിലെ നാസയുടെ കെന്നഡി സ്‌പേസ് സെന്ററിലെ ലോഞ്ച് കോംപ്ലക്‌സ് 39 എയിൽ നിന്ന് ബുധനാഴ്ച രാത്രി 9:03 ന് ബഹിരാകാശ സഞ്ചാരികളുടെ അന്തർദേശീയ സംഘം പുറപ്പെട്ടു.

സ്‌പേസ് എക്‌സ് ഫാൽക്കൺ 9 റോക്കറ്റ്, നാസ ബഹിരാകാശയാത്രികരായ ടോം മാർഷ്‌ബേൺ, കെയ്‌ല ബാരൺ, പിഐഒ രാജാ ചാരി, ഇഎസ്‌എ (യൂറോപ്യൻ സ്‌പേസ് ഏജൻസി) ബഹിരാകാശ സഞ്ചാരി മത്തിയാസ് മൗറർ എന്നിവരോടൊപ്പം ക്രൂ ഡ്രാഗൺ എൻഡ്യൂറൻസ് ബഹിരാകാശ പേടകത്തെ ഭ്രമണപഥത്തിലെത്തിച്ചു.

ക്രൂ ഡ്രാഗൺ ബഹിരാകാശ പേടകത്തിന്റെയും ക്രൂ-3 ദൗത്യത്തിന്റെയും കമാൻഡറാണ് ചാരി. വിക്ഷേപണം മുതൽ വീണ്ടും പ്രവേശിക്കുന്നത് വരെയുള്ള ഫ്ലൈറ്റിന്റെ എല്ലാ ഘട്ടങ്ങളുടെയും ഉത്തരവാദിത്തം അദ്ദേഹത്തിനാണ്. സ്‌റ്റേഷനിൽ എക്‌സ്‌പെഡിഷൻ 66 ഫ്ലൈറ്റ് എഞ്ചിനീയറായും അദ്ദേഹം സേവനമനുഷ്ഠിക്കും. 2017ൽ നാസയുടെ ബഹിരാകാശ യാത്രികനായി തിരഞ്ഞെടുക്കപ്പെട്ട ചാരിയുടെ ആദ്യ ബഹിരാകാശ യാത്രയാണിത്.

മിൽ‌വാക്കിയിലാണ് ചാരി ജനിച്ചത്. പക്ഷേ, അയോവയിലെ സെഡാർ വെള്ളച്ചാട്ടം തന്റെ ജന്മനാടായി അദ്ദേഹം കണക്കാക്കുന്നു. യുഎസ് എയർഫോഴ്‌സിൽ കേണൽ ആയ അദ്ദേഹം ഒരു ടെസ്റ്റ് പൈലറ്റായി വിപുലമായ അനുഭവസമ്പത്തുമായാണ് ദൗത്യത്തിൽ ചേരുന്നത്. തന്റെ കരിയറിൽ 2,500 മണിക്കൂറിലധികം ഫ്ലൈറ്റ് സമയം അദ്ദേഹത്തിനുണ്ട്.

ക്രൂ ഡ്രാഗൺ ബഹിരാകാശ പേടകത്തിന്റെ പൈലറ്റും ദൗത്യത്തിന്റെ രണ്ടാമത്തെ കമാൻഡുമാണ് മാർഷ്ബേൺ. ബഹിരാകാശ പേടക സംവിധാനങ്ങൾക്കും പ്രകടനത്തിനും അദ്ദേഹം ഉത്തരവാദിയാണ്. സ്‌റ്റേഷനിൽ കയറിക്കഴിഞ്ഞാൽ, അദ്ദേഹം എക്‌സ്‌പെഡിഷൻ 66 ഫ്ലൈറ്റ് എഞ്ചിനീയറായി സേവനമനുഷ്ഠിക്കും. കൂടാതെ, എക്‌സ്‌പെഡിഷൻ 67-ന്റെ സ്‌റ്റേഷന്റെ കമാൻഡറായി ചുമതലയേൽക്കും. 2004-ൽ ബഹിരാകാശയാത്രികനായ നോർത്ത് കരോലിനയിലെ സ്റ്റേറ്റ്‌സ്‌വില്ലെ സ്വദേശിയാണ് മാർഷ്‌ബേൺ.

ബഹിരാകാശ യാത്രിക സേനയിൽ സേവനമനുഷ്ഠിക്കുന്നതിന് മുമ്പ്, മെഡിക്കൽ ഡോക്ടർ നാസ ജോൺസണിൽ ഫ്ലൈറ്റ് സർജനായി സേവനമനുഷ്ഠിക്കുകയും പിന്നീട് അന്താരാഷ്ട്ര ബഹിരാകാശ നിലയത്തിന്റെ മെഡിക്കൽ ഓപ്പറേഷൻ ലീഡായി മാറുകയും ചെയ്തു. മൂന്ന് വ്യത്യസ്ത ബഹിരാകാശ പേടകങ്ങളിൽ പറന്ന ബഹിരാകാശ നിലയത്തിലേക്കുള്ള അദ്ദേഹത്തിന്റെ മൂന്നാമത്തെ സന്ദർശനവും അദ്ദേഹത്തിന്റെ രണ്ടാമത്തെ ദീർഘകാല ദൗത്യവുമാണ് ക്രൂ-3 ദൗത്യം. മാർഷ്ബേൺ മുമ്പ് 2009 ൽ STS-127 ന്റെ ക്രൂ അംഗമായി സേവനമനുഷ്ഠിച്ചിട്ടുണ്ട്. നാസയുടെ ബഹിരാകാശ ഷട്ടിൽ എൻഡവറിൽ പറന്നു, ഒരു റഷ്യൻ സോയൂസ് ബഹിരാകാശ പേടകം ഉപയോഗിച്ച് 2013 ൽ സമാപിച്ച എക്സ്പെഡിഷൻ 34/35.

ക്രൂ-3 യുടെ മിഷൻ സ്പെഷ്യലിസ്റ്റാണ് ബാരൺ. ഫ്ലൈറ്റിന്റെ ചലനാത്മക വിക്ഷേപണത്തിലും റീ-എൻട്രി ഘട്ടങ്ങളിലും ബഹിരാകാശ പേടകത്തെ നിരീക്ഷിക്കാൻ അവര്‍ കമാൻഡറുമായും പൈലറ്റുമായും ചേർന്ന് പ്രവർത്തിക്കും. സ്‌റ്റേഷനിൽ കയറിയാൽ, അവര്‍ എക്‌സ്‌പെഡിഷൻ 66-ന്റെ ഫ്ലൈറ്റ് എഞ്ചിനീയറാകും.

ഐഡഹോയിലെ പോക്കാറ്റെല്ലോയിലാണ് ബാരൺ ജനിച്ചത്, പക്ഷേ അവരുടെ ജന്മനാടായ വാഷിംഗ്ടണിലെ റിച്ച്‌ലാൻഡിനെ കണക്കാക്കുന്നു. 2010-ൽ മേരിലാൻഡിലെ അന്നപൊളിസിലെ യുഎസ് നേവൽ അക്കാദമിയിൽ നിന്ന് സിസ്റ്റം എഞ്ചിനീയറിംഗിൽ ബിരുദവും, 2011-ൽ ഇംഗ്ലണ്ടിലെ കേംബ്രിഡ്ജ് സർവകലാശാലയിൽ നിന്ന് ന്യൂക്ലിയർ എഞ്ചിനീയറിംഗിൽ ബിരുദാനന്തര ബിരുദവും നേടി, അവിടെ ഗേറ്റ്സ് കേംബ്രിഡ്ജ് സ്കോളറായിരുന്നു.

അന്തർവാഹിനി വാർഫെയർ ഓഫീസർ യോഗ്യത നേടി. യുഎസ്എസ് മെയ്നിൽ സേവനമനുഷ്ഠിക്കുമ്പോൾ മൂന്ന് തവണ
പ്രൊമോഷന്‍ ലഭിച്ചു. യുഎസ് നാവികസേനയിലെ അവരുടെ നിലവിലെ റാങ്ക് ലെഫ്റ്റനന്റ് സിഎംഡിആർ ആണ്. 2017-ൽ ബഹിരാകാശയാത്രികയായി തിരഞ്ഞെടുക്കപ്പെടുന്ന സമയത്ത്, യുഎസ് നേവൽ അക്കാദമിയിലെ സൂപ്രണ്ടിന്റെ ഫ്ലാഗ് അയിഡായി സേവനമനുഷ്ഠിക്കുകയായിരുന്നു. ബാരോണിന്റെ ആദ്യ ബഹിരാകാശ യാത്രയാണ് ക്രൂ-3.

ഫ്ലൈറ്റിന്റെ ചലനാത്മക വിക്ഷേപണത്തിലും പുനരാരംഭിക്കുന്ന ഘട്ടങ്ങളിലും ബഹിരാകാശ പേടകത്തെ നിരീക്ഷിക്കാൻ കമാൻഡറും പൈലറ്റും ചേർന്ന് പ്രവർത്തിക്കുന്ന ക്രൂ-3 യുടെ മിഷൻ സ്പെഷ്യലിസ്റ്റ് കൂടിയാണ് മൗറർ. ബഹിരാകാശ നിലയത്തിലെ ദീർഘകാല ക്രൂ അംഗമായും അദ്ദേഹം മാറും. ചാരിയെയും ബാരോണിനെയും പോലെ, ക്രൂ-3 ദൗത്യത്തിലൂടെ ബഹിരാകാശത്തേക്കുള്ള തന്റെ ആദ്യ യാത്രയാണ് അദ്ദേഹം നടത്തുന്നത്. ജർമ്മൻ സംസ്ഥാനമായ സാർലാൻഡിലെ സാങ്ക്റ്റ് വെൻഡലിൽ നിന്നാണ് മൗറർ വരുന്നത്. ഒരു ബഹിരാകാശയാത്രികനാകുന്നതിന് മുമ്പ്, മൗറർ ഒരു യൂണിവേഴ്സിറ്റി ക്രമീകരണത്തിലും ESA യിലും നിരവധി എഞ്ചിനീയറിംഗ്, ഗവേഷണ റോളുകൾ വഹിച്ചു.

2016-ൽ, നാസയുടെ എക്‌സ്ട്രീം എൻവയോൺമെന്റ് മിഷൻ ഓപ്പറേഷൻസ് സ്‌പേസ് അനലോഗിന്റെ ഭാഗമായി മൗറർ 16 ദിവസം കടലിനടിയിലെ ദൗത്യത്തിൽ ചെലവഴിച്ചു.

ഈ ദൗത്യം ബഹിരാകാശയാത്രികരായ ചാരി, ബാരൺ, മൗറർ എന്നിവർക്കുള്ള ആദ്യത്തെ ബഹിരാകാശ യാത്രയാണ്, മൂന്നാമത്തേത് മാർഷ്ബേണിനുള്ളതാണ്. മൂന്ന് വ്യത്യസ്ത ബഹിരാകാശ വാഹനങ്ങളിൽ ഭൂമിയിൽ നിന്ന് വിക്ഷേപിക്കുന്ന ആറാമത്തെ വ്യക്തിയാണ് മാർഷ്ബേൺ.

ക്രൂ ഡ്രാഗണിന്റെ പറക്കലിനിടെ, കാലിഫോർണിയയിലെ ഹാത്തോണിലുള്ള മിഷൻ കൺട്രോൾ സെന്ററിൽ നിന്ന് സ്‌പേസ് എക്‌സ് ഓട്ടോമാറ്റിക് ബഹിരാകാശ പേടക തന്ത്രങ്ങളുടെ ഒരു പരമ്പര നിരീക്ഷിക്കും. കൂടാതെ, നാസ ടീമുകൾ ഹ്യൂസ്റ്റണിലെ ഏജൻസിയുടെ ജോൺസൺ സ്‌പേസ് സെന്ററിലെ മിഷൻ കൺട്രോൾ സെന്ററിൽ നിന്ന് ബഹിരാകാശ നിലയത്തിന്റെ പ്രവർത്തനങ്ങൾ നിരീക്ഷിക്കും.

നവംബർ 11 വ്യാഴാഴ്ച വൈകുന്നേരം 7:10 ഓടെ സ്‌റ്റേഷന്റെ ഹാർമണി മൊഡ്യൂളിന്റെ ഫോർവേഡ് പോർട്ടിലേക്ക് ക്രൂ ഡ്രാഗൺ എൻഡ്യൂറൻസ് സ്വയം ഡോക്ക് ചെയ്യും. നാസ ടെലിവിഷനും നാസ ആപ്പും ഏജൻസിയുടെ വെബ്‌സൈറ്റും ഡോക്കിംഗ്, ഹാച്ച് ഓപ്പണിംഗ്, എന്നിവയിലൂടെ തുടർച്ചയായ തത്സമയ കവറേജ് നൽകുന്നു. ഓർബിറ്റൽ ഔട്ട്‌പോസ്റ്റിലെ ജീവനക്കാരെ സ്വാഗതം ചെയ്യുന്ന ചടങ്ങ്.

“ഞങ്ങളുടെ ക്രൂവിന് സുരക്ഷിതമായ ഗതാഗതവും ബഹിരാകാശത്തേക്കുള്ള തുടർച്ചയായ പ്രവേശനവും ഉറപ്പാക്കുന്നത് ഒരു വലിയ ഉത്തരവാദിത്തമാണ്,” നാസയുടെ കൊമേഴ്‌സ്യൽ ക്രൂ പ്രോഗ്രാമിന്റെ മാനേജർ സ്റ്റീവ് സ്റ്റിച്ച് പറഞ്ഞു. “സ്റ്റേഷനിൽ കയറാനും അവരുടെ ദീർഘകാല ദൗത്യത്തിൽ ഏർപ്പെടാനും ജീവനക്കാർ ആവേശഭരിതരാണെന്ന് ഞങ്ങൾക്കറിയാം. അവരുടെ സുരക്ഷിതമായ വരവിനും ഒടുവിൽ ഭൂമിയിലേക്കുള്ള തിരിച്ചുവരവിനും പിന്തുണയുമായി നാസയും സ്‌പേസ് എക്‌സും ജാഗരൂകരായി തുടരുന്നു.”

ചാരി, മാർഷ്ബേൺ, ബാരൺ, മൗറർ എന്നിവർ നാസയുടെ ബഹിരാകാശയാത്രികൻ മാർക്ക് വന്ദേ ഹെയ്, റോസ്‌കോസ്മോസിലെ ബഹിരാകാശയാത്രികരായ ആന്റൺ ഷ്കാപ്ലെറോവ്, പിയോറ്റർ ഡുബ്രോവ് എന്നിവരുടെ എക്‌സ്‌പെഡിഷൻ 66 ക്രൂവിൽ ചേരും. ഒരു ESA ബഹിരാകാശയാത്രികനെ പറത്തുന്ന രണ്ടാമത്തെ വാണിജ്യ ക്രൂ ദൗത്യമാണ് ക്രൂ-3.

“ഒരു റോക്കറ്റ് വിക്ഷേപണം കാണുന്നത് എല്ലായ്പ്പോഴും ആവേശകരമാണ്, പ്രത്യേകിച്ച് ബഹിരാകാശയാത്രികരുടെ ഒരു അന്തർദേശീയ സംഘം അതിന് മുകളിൽ ഇരിക്കുമ്പോൾ. യുഎസ് കൊമേഴ്‌സ്യൽ ക്രൂ പ്രോഗ്രാമിന് കീഴിലുള്ള ക്രൂ ഡ്രാഗൺ ബഹിരാകാശ പേടകത്തിൽ വിക്ഷേപിക്കുന്ന രണ്ടാമത്തെ ഇഎസ്എ ബഹിരാകാശയാത്രികനാണ് മത്തിയാസ് മൗറർ,” ESA ഡയറക്ടർ ജനറൽ ജോസഫ് ആഷ്‌ബാച്ചർ പറഞ്ഞു.

“നാസയുടെ ബഹിരാകാശയാത്രികർക്കൊപ്പം അദ്ദേഹം അന്താരാഷ്ട്ര ബഹിരാകാശ നിലയത്തിലേക്ക് പറക്കുന്നത് കാണുന്നതിൽ ഞങ്ങൾക്ക് സന്തോഷമുണ്ട്, ഭൂമിയുടെ പ്രയോജനത്തിനായി ബഹിരാകാശത്ത് അന്താരാഷ്ട്ര സഹകരണത്തിന്റെ ഒരു നീണ്ട ചരിത്രം തുടരുന്നു. എല്ലാ ക്രൂ-3-നെയും പ്രതിനിധീകരിച്ച് ഞാൻ ആഗ്രഹിക്കുന്നു. ബഹിരാകാശയാത്രികർ ഉൽപ്പാദനക്ഷമവും ആസ്വാദ്യകരവുമായ ഒരു ദൗത്യമാണ്” അദ്ദേഹം കൂട്ടിച്ചേർത്തു,

ക്രൂ-3 ബഹിരാകാശയാത്രികർ ബഹിരാകാശ നിലയത്തിൽ ഏകദേശം ആറ് മാസത്തോളം ഭൗതിക ശാസ്ത്രം, ആരോഗ്യ സാങ്കേതിക വിദ്യകൾ, സസ്യ ശാസ്ത്രം തുടങ്ങിയ മേഖലകളിൽ പുതിയതും ആവേശകരവുമായ ശാസ്ത്രീയ ഗവേഷണം നടത്തി, താഴ്ന്ന ഭ്രമണപഥത്തിനപ്പുറത്തുള്ള മനുഷ്യ പര്യവേഷണത്തിനും ഭൂമിയിലെ ജീവന്റെ പ്രയോജനത്തിനും തയ്യാറെടുക്കും.

മനുഷ്യ ബഹിരാകാശ യാത്രയിൽ അമേരിക്കൻ നേതൃത്വം പുനഃസ്ഥാപിക്കാനും നിലനിർത്താനുമുള്ള നാസയുടെ ശ്രമങ്ങൾ ക്രൂ-3 ദൗത്യം തുടരുന്നു. സ്ഥിരവും ദീർഘകാലവുമായ വാണിജ്യ ക്രൂ റൊട്ടേഷൻ ദൗത്യങ്ങൾ സ്റ്റേഷനിൽ നടക്കുന്ന പ്രധാനപ്പെട്ട ഗവേഷണ-സാങ്കേതിക അന്വേഷണങ്ങൾ തുടരാൻ നാസയെ പ്രാപ്തരാക്കുന്നു.

അത്തരം ഗവേഷണങ്ങൾ ഭൂമിയിലെ ആളുകൾക്ക് പ്രയോജനം ചെയ്യുകയും ചന്ദ്രന്റെയും ചൊവ്വയുടെയും ഭാവി പര്യവേക്ഷണത്തിന് അടിത്തറയിടുകയും ചെയ്യുന്നു. ഏജൻസിയുടെ ആർട്ടെമിസ് ദൗത്യങ്ങളിൽ തുടങ്ങി, ചന്ദ്രോപരിതലത്തിൽ ആദ്യത്തെ സ്ത്രീയെയും നിറമുള്ള വ്യക്തിയെയും ഇറക്കുന്നത് ഉൾപ്പെടുന്നു.

 

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Leave a Comment