ഇന്ധനവില വെട്ടിക്കുറവ് മൂലമുള്ള നഷ്ടം കേന്ദ്രം വഹിക്കും; സംസ്ഥാനങ്ങളുടെ വരുമാനത്തിന് നഷ്ടമില്ല: ധനകാര്യ വകുപ്പ്

ന്യൂഡല്‍ഹി: പെട്രോൾ-ഡീസൽ വിലയെ ചൊല്ലിയുള്ള പഴിചാരല്‍ തുടരുന്ന സാഹചര്യത്തിൽ ഇന്ധന വില കുറച്ചതുമൂലമുള്ള നഷ്ടം പൂർണമായും കേന്ദ്രം വഹിക്കുമെന്ന് കേന്ദ്രം വ്യക്തമാക്കി. 5 രൂപ (പെട്രോൾ) & 10 രൂപ (ഡീസൽ) കുറച്ചത് എക്സൈസ് തീരുവയുടെ പങ്കിടാനാകാത്ത ഭാഗത്താണ് – അതായത് സംസ്ഥാനങ്ങൾ വഹിക്കുന്നില്ലെന്ന് ധനകാര്യ സെക്രട്ടറി ടി വി സോമനാഥൻ തിങ്കളാഴ്ച വാർത്താ സമ്മേളനത്തിൽ പറഞ്ഞു. കേന്ദ്രം ഇന്ധനവില കുറച്ചത് കുറഞ്ഞ അധികാര വിഭജനം കാരണം സംസ്ഥാനങ്ങളുടെ വരുമാന നഷ്ടത്തിന് കാരണമാകില്ലെന്നും അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു

ദീപാവലിക്ക് മുന്നോടിയായി നവംബർ 3 ന് പെട്രോളിന്റെയും ഡീസലിന്റെയും എക്സൈസ് തീരുവ നവംബർ 4 മുതൽ യഥാക്രമം 5 രൂപയും 10 രൂപയും കുറച്ചിരുന്നു. സർക്കാർ വൃത്തങ്ങൾ അനുസരിച്ച്, ഡീസലിന്റെ എക്സൈസ് തീരുവ പെട്രോളിനേക്കാൾ ഇരട്ടിയാണ് കുറച്ചത്. വരാനിരിക്കുന്ന റാബി സീസണിൽ കർഷകർക്കും ഉപഭോക്താക്കൾക്കും ആശ്വാസം നൽകുന്നതിനായി പെട്രോളിന്റെയും ഡീസലിന്റെയും വാറ്റ് കുറയ്ക്കാൻ സംസ്ഥാനങ്ങളോട് ആവശ്യപ്പെട്ടിട്ടുണ്ട്.

പിന്നീട്, 22 സംസ്ഥാനങ്ങളും രണ്ട് കേന്ദ്രഭരണ പ്രദേശങ്ങളും ഉപഭോക്താക്കൾക്ക് ആശ്വാസം നൽകുന്നതിനായി പെട്രോളിന്റെയും ഡീസലിന്റെയും മൂല്യവർദ്ധിത നികുതി (വാറ്റ്) കുറച്ചു. എന്നാല്‍, 14 ബിജെപി ഇതര സംസ്ഥാനങ്ങളും 6 കേന്ദ്രഭരണ പ്രദേശങ്ങളും പെട്രോളിന്റെയും ഡീസലിന്റെയും വാറ്റ് കുറച്ചില്ല. മഹാരാഷ്ട്ര, ഡൽഹി, പശ്ചിമ ബംഗാൾ, തമിഴ്‌നാട്, തെലങ്കാന, ആന്ധ്രാപ്രദേശ്, കേരളം, മേഘാലയ, ആൻഡമാൻ ആൻഡ് നിക്കോബാർ, ജാർഖണ്ഡ്, ഒഡീഷ, ഛത്തീസ്ഗഡ്, പഞ്ചാബ്, രാജസ്ഥാൻ എന്നിവയാണ് ഈ സംസ്ഥാനങ്ങൾ, പിഐബി പത്രക്കുറിപ്പില്‍ പറയുന്നു. ആകസ്മികമായി, വാറ്റ് കുറച്ച 22 സംസ്ഥാനങ്ങളിൽ – ആറെണ്ണം അടുത്ത വർഷം തെരഞ്ഞെടുപ്പാണ് – ഉത്തർപ്രദേശ്, ഗുജറാത്ത്, മണിപ്പൂർ, ത്രിപുര, ഉത്തരാഖണ്ഡ്, ഗോവ എന്നിവയാണ്.

മേഘാലയയും ഒഡീഷയും ഇന്ധനത്തിന്റെ വാറ്റ് യഥാക്രമം 5.20/ലിറ്ററും 3/ലിറ്ററും കുറച്ചു. 2022 ലെ തിരഞ്ഞെടുപ്പ് മനസ്സിൽ വെച്ചുകൊണ്ട്, കോൺഗ്രസ് ഭരിക്കുന്ന പഞ്ചാബ് വാറ്റ് യഥാക്രമം പെട്രോളിന് 10 രൂപയും ഡീസലിന് 5 രൂപയും കുറച്ചു. ബംഗാൾ, ആന്ധ്ര, തെലങ്കാന, മഹാരാഷ്ട്ര തുടങ്ങിയ പ്രതിപക്ഷം ഭരിക്കുന്ന മറ്റ് സംസ്ഥാനങ്ങൾ ജ്യോതിശാസ്ത്രപരമായ ഇന്ധന വിലക്കയറ്റത്തിന് കേന്ദ്രത്തെ പലപ്പോഴും ആക്ഷേപിച്ചിട്ടും വാറ്റ് നിരക്ക് കുറച്ചിട്ടില്ല. പണമില്ലാത്ത സംസ്ഥാനങ്ങൾക്ക് ജിഎസ്ടി നഷ്ടപരിഹാരം അനുവദിക്കണമെന്ന് കേന്ദ്രത്തോട് ആവശ്യപ്പെട്ടു. വിഷയം രാഷ്ട്രീയവൽക്കരിക്കുകയും ഉപഭോക്താക്കൾക്ക് ആശ്വാസം നൽകാതിരിക്കുകയും ചെയ്യുന്ന പ്രതിപക്ഷത്തെ ബിജെപി രൂക്ഷമായി വിമർശിച്ചു.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Leave a Comment