പ്ലാസ്റ്റിക് നിരോധന ഉടമ്പടിക്ക് അമേരിക്കയുടെ പിന്തുണ

പ്ലാസ്റ്റിക് മലിനീകരണം തടയുന്നതിനുള്ള ഉടമ്പടിയിലെ ചർച്ചകൾക്ക് അമേരിക്ക വ്യാഴാഴ്ച പിന്തുണ നൽകി. ഇതോടെ സമുദ്രങ്ങൾ ശുദ്ധീകരിക്കുന്നതിനും സമുദ്രജീവികളെ സംരക്ഷിക്കുന്നതിനുമുള്ള അന്താരാഷ്ട്ര ശ്രമങ്ങളിലെ പ്രധാന തടസ്സം അവസാനിച്ചു.

നെയ്‌റോബിയിലെ ഐക്യരാഷ്ട്ര സഭയുടെ പരിസ്ഥിതി പരിപാടി സന്ദർശിച്ച സ്റ്റേറ്റ് സെക്രട്ടറി ആന്റണി ബ്ലിങ്കെൻ, ഫെബ്രുവരിയിൽ കെനിയൻ തലസ്ഥാനത്ത് പ്ലാസ്റ്റിക് പരിഹരിക്കാനുള്ള ഉടമ്പടിയിൽ അമേരിക്കയുടെ ചർച്ചകൾക്ക് പിന്തുണ നൽകുമെന്ന് പറഞ്ഞു.

“ഞങ്ങളുടെ ലക്ഷ്യം പ്ലാസ്റ്റിക് മലിനീകരണത്തിന്റെ ആഗോള ദോഷങ്ങളിൽ നിന്ന് നമ്മുടെ സമുദ്രങ്ങളെയും അവ നിലനിർത്തുന്ന എല്ലാ ജീവജാലങ്ങളെയും സംരക്ഷിക്കാൻ ഉപയോഗിക്കാവുന്ന ഒരു ഉപകരണം സൃഷ്ടിക്കുക എന്നതാണ്,” ബ്ലിങ്കെൻ പറഞ്ഞു.

“നമുക്കറിയാവുന്നതുപോലെ, നമ്മുടെ ആരോഗ്യം — നമ്മുടെ അതിജീവനം — നമ്മുടെ സമുദ്രങ്ങളുടെ ആരോഗ്യവുമായി ബന്ധപ്പെട്ടിരിക്കുന്നു. അവയെ സംരക്ഷിക്കാൻ നമ്മൾ കൂടുതൽ കാര്യങ്ങൾ ചെയ്യണം,” അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

യുഎൻ കണക്കുകൾ പ്രകാരം, ഓരോ വർഷവും ഏകദേശം എട്ട് ദശലക്ഷം ടൺ പ്ലാസ്റ്റിക് മാലിന്യങ്ങളാണ് സമുദ്രങ്ങളിൽ വലിച്ചെറിയുന്നത്. തന്മൂലം ഒരു ദശലക്ഷം പക്ഷികളെയും ഒരു ലക്ഷത്തിലധികം സമുദ്ര സസ്തനികളെയും കൊല്ലുകയോ പരിക്കേൽപ്പിക്കുകയോ ചെയ്യുന്നു.

കാലാവസ്ഥാ വ്യതിയാനത്തിനെതിരായ പോരാട്ടം ഒരു പ്രധാന ആഭ്യന്തര മുൻഗണനയാക്കിയ പ്രസിഡന്റ് ജോ ബൈഡന്റെ കീഴിൽ പരിസ്ഥിതി സംരക്ഷണം വർദ്ധിപ്പിക്കാനുള്ള യുഎസിന്റെ ഏറ്റവും പുതിയ ശ്രമമാണ് ബ്ലിങ്കന്റെ പ്രസ്താവന.

വിഭജിത വാഷിംഗ്ടണിലെ രാഷ്ട്രീയ യാഥാർത്ഥ്യങ്ങളെക്കുറിച്ച് ശ്രദ്ധാലുവായിരിക്കാൻ സാധ്യതയുണ്ട്. അവിടെ ഉടമ്പടികൾക്ക് സെനറ്റിന്റെ അംഗീകാരം ആവശ്യമാണ്. ബ്ലിങ്കൻ ഒരു പ്ലാസ്റ്റിക് ഉടമ്പടിക്ക് ആഹ്വാനം ചെയ്തു, അതിൽ രാജ്യങ്ങൾ അവരുടെ സ്വന്തം പ്രവർത്തന പദ്ധതികൾ കൊണ്ടുവരും.

എന്നാല്‍, സമുദ്രങ്ങളിലെ പ്ലാസ്റ്റിക് മലിനീകരണം തടയാൻ ലക്ഷ്യമിട്ടുള്ള ഒരു നിയമത്തിൽ മുൻ പ്രസിഡന്റ് ഡൊണാൾഡ് ട്രംപ് ഒപ്പുവെച്ചതോടെ സമുദ്രങ്ങൾ വൃത്തിയാക്കാനുള്ള ഉഭയകക്ഷി ആഹ്വാനങ്ങൾക്ക് അമേരിക്കയും ഉത്തരവാദിയാണ്.

അതേസമയം, 2019-ൽ പ്ലാസ്റ്റിക് മാലിന്യങ്ങൾ നിയന്ത്രിക്കുന്നതിന് നിയമപരമായ ചട്ടക്കൂട് സൃഷ്ടിക്കാൻ ജനീവയിൽ സമ്മതിച്ച 180 ഓളം ഗവൺമെന്റുകളിൽ അമേരിക്ക ചേർന്നില്ല.

അപകടകരമായ മാലിന്യ നീക്കത്തെ നിയന്ത്രിക്കുന്ന 1989-ലെ യുഎൻ ഉടമ്പടിയായ ബാസൽ കൺവെൻഷനിൽ അംഗമല്ലാത്തതിനാൽ യു എസ് വോട്ട് ചെയ്തില്ല.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Leave a Comment