മോൺസൺ മാവുങ്കല്‍ കേസിൽ കേരളാ പോലീസിനെ വെട്ടിലാക്കി ഹൈക്കോടതി; കേന്ദ്ര ഏജൻസികളുടെ അന്വേഷണത്തിൽ ഹൈക്കോടതി കേന്ദ്രത്തിന്റെ അഭിപ്രായം തേടി

കൊച്ചി: സ്വയം പ്രഖ്യാപിത പുരാവസ്തു ശേഖരണക്കാരനായ മോൺസൺ മാവുങ്കലിന്റെ ഇടപാടുകളിൽ സിബിഐയോ മറ്റ് യോഗ്യതയുള്ള കേന്ദ്ര ഏജൻസികളോ അന്വേഷണം നടത്തുന്നതിനെക്കുറിച്ച് ഹൈക്കോടതി വെള്ളിയാഴ്ച കേന്ദ്ര സർക്കാരിന്റെ അഭിപ്രായം തേടി.

കള്ളപ്പണം വെളുപ്പിക്കൽ തടയൽ നിയമപ്രകാരം കേസിൽ ഉൾപ്പെട്ട പണമിടപാട് സംബന്ധിച്ച് മാത്രമേ അന്വേഷണം നടത്താൻ കഴിയൂ എന്ന് എൻഫോഴ്സ്മെന്റ് ഡയറക്ടറേറ്റ് (ഇഡി) കോടതിയെ അറിയിച്ചതിനെ തുടർന്നാണ് നിർദേശം.

അടുത്ത വാദം കേൾക്കുന്ന തീയതിക്കകം ബന്ധപ്പെട്ട അധികാരികളിൽ നിന്ന് വിവരങ്ങൾ നേടാനും അന്വേഷണത്തിന്റെ വിശദാംശങ്ങൾ ഒരാഴ്ചയ്ക്കുള്ളിൽ കോടതിയിൽ സമർപ്പിക്കാനും കോടതി കേന്ദ്ര സർക്കാരിനോട് ആവശ്യപ്പെട്ടു.

“മോൺസൺ എന്തെങ്കിലും കുറ്റകൃത്യമോ അയാളുമായി സഹകരിച്ച് മറ്റാരെങ്കിലുമോ ചെയ്തിട്ടുണ്ടെങ്കിൽ, സിബിഐ പോലുള്ള മറ്റ് ഏജൻസികൾ ഇടപെടേണ്ടി വരും. മുതിർന്ന പോലീസ് ഉദ്യോഗസ്ഥർക്കും കേസിൽ പങ്കുണ്ടെന്ന് ആരോപണമുണ്ട്,” കേന്ദ്ര സർക്കാരിന്റെ സ്റ്റാൻഡിംഗ് അഭിഭാഷകൻ ചൂണ്ടിക്കാട്ടി.

കേരള പോലീസ് നൽകിയ കത്തിന്റെ അടിസ്ഥാനത്തിൽ മോൺസൺ ഉൾപ്പെടെയുള്ളവർക്കെതിരെ കള്ളപ്പണം വെളുപ്പിക്കൽ കേസ് ഇഡി രജിസ്റ്റർ ചെയ്തിട്ടുണ്ട്.

കേരള പോലീസ് ഇഡിക്ക് കത്തയച്ചിരുന്നുവെങ്കിലും മാസങ്ങൾക്ക് ശേഷമാണ് പോലീസ് എഫ്‌ഐആർ രജിസ്റ്റർ ചെയ്തതെന്ന് ഇഡിയുടെ അഭിഭാഷകൻ ജയശങ്കർ വി നായർ വാദിച്ചു. “മോൺസണിനെതിരെ കേസുകൾ രജിസ്റ്റർ ചെയ്യുന്നതിൽ പോലീസിന്റെ ഭാഗത്തുനിന്നുണ്ടായ കാലതാമസം കാരണം എൻഫോഴ്‌സ്‌മെന്റ് കേസ് ഇൻഫർമേഷൻ റിപ്പോർട്ട് (ഇസിഐആർ) രജിസ്റ്റർ ചെയ്യുന്നതിന് കുറച്ച് കാലതാമസം നേരിട്ടു. പോലീസ് രജിസ്റ്റർ ചെയ്ത കവർച്ച കുറ്റകൃത്യത്തിന്റെ അടിസ്ഥാനത്തിൽ മാത്രമേ ഇഡിക്ക് കേസെടുക്കാൻ കഴിയൂ,” അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

ആരോപണവിധേയമായ അഴിമതിയുടെ സാമ്പത്തിക പാത ഇഡി തീർച്ചയായും പരിശോധിക്കുമെന്ന് ഇഡിയുടെ അഭിഭാഷകൻ വാദിച്ചു. സി.ബി.ഐ പോലെയുള്ള മറ്റ് ഏജൻസികൾ കുറ്റകൃത്യങ്ങളും മോൺസണിന്റെ സംസ്ഥാനത്തിന് പുറത്തുള്ള സന്ദർശനങ്ങളും അന്വേഷിക്കാൻ ഇടപെടേണ്ടതുണ്ട്.

മുതിർന്ന പോലീസ് ഉദ്യോഗസ്ഥരുടെ പങ്കാളിത്തം കൂടാതെ, മോൺസൺ പലതവണ ഇന്ത്യക്ക് പുറത്തേക്ക് യാത്ര ചെയ്തിട്ടുണ്ടെന്ന് ഇന്റലിജൻസ് റിപ്പോർട്ടിൽ പറയുന്നു. “ഇതേക്കുറിച്ചുള്ള അന്വേഷണത്തിന് സി.ബി.ഐ അല്ലെങ്കിൽ ആരെയെങ്കിലും പോലുള്ള ഒരു ഏജൻസി ആവശ്യമുണ്ടോ എന്ന് കേന്ദ്രം അറിയിക്കണം,” കോടതി നിരീക്ഷിച്ചു.

കേസിൽ എൻആർഐ യുവതിയുടെ പങ്ക് കോടതിയെ അറിയിക്കാൻ ഡയറക്ടർ ജനറൽ ഓഫ് പ്രോസിക്യൂഷൻ ടി.എ.ഷാജിയോട് കോടതി ആവശ്യപ്പെട്ടു.

ഉന്നത പോലീസ് ഉദ്യോഗസ്ഥർ ഉൾപ്പെട്ടതിനാൽ മോൺസണിന്റെ പ്രവർത്തനങ്ങളെക്കുറിച്ച് ശരിയായ അന്വേഷണം നടത്താൻ പോലീസിന് കഴിയുമോയെന്ന് കോടതി സംശയം പ്രകടിപ്പിച്ചു.

ഐജി റാങ്കിലുള്ള ഉദ്യോഗസ്ഥനെ സസ്‌പെൻഡ് ചെയ്തതായി കോടതി ചൂണ്ടിക്കാട്ടി. കൂടാതെ, സംസ്ഥാന പോലീസ് ഇന്റലിജൻസ് റിപ്പോർട്ട് തേടിയതിനുശേഷവും മോൺസണിനെ സ്വതന്ത്രനായി നടക്കാൻ അനുവദിച്ചു. പ്രവാസി മലയാളി ഫെഡറേഷന്റെ ഗ്ലോബൽ കോഓർഡിനേറ്ററെന്ന് അവകാശപ്പെടുന്ന അനിത പുള്ളയിലിന്റെ ക്ഷണപ്രകാരം മുൻ സംസ്ഥാന പോലീസ് മേധാവിയും അഡീഷണൽ ഡയറക്ടർ ജനറലും മോൺസന്റെ വീട്ടിൽ എത്തിയിരുന്നു. ഈ കാര്യങ്ങൾ നിസ്സാരമായി കാണാനോ തമാശയായി തള്ളാനോ കഴിയില്ല. ഇത് പോലീസ് കണ്ടെത്താൻ ശ്രമിക്കുന്ന ചെറിയ പ്രദേശത്ത് മാത്രം ഒതുങ്ങുന്ന കാര്യമാണെന്ന് ബോധ്യപ്പെടുന്നില്ലെന്ന് കോടതി പറഞ്ഞു. കേരളത്തിനകത്തുള്ള കാര്യങ്ങൾ സ്‌പെഷ്യൽ ബ്രാഞ്ചിനോ ക്രൈംബ്രാഞ്ചിനോ പരിശോധിക്കാമെന്നും കോടതി പറഞ്ഞു.

Print Friendly, PDF & Email

Related posts

Leave a Comment