അമേരിക്കയില്‍ വികലാംഗർക്കെതിരെ അക്രമാസക്തമായ കുറ്റകൃത്യങ്ങളും ഇരയാക്കലും വർദ്ധിക്കുന്നു: ബ്യൂറോ ഓഫ് ജസ്റ്റിസ് സ്റ്റാറ്റിസ്റ്റിക്സ്

വികലാംഗരായ അമേരിക്കക്കാർ ആനുപാതികമായി അക്രമാസക്തമായ കുറ്റകൃത്യങ്ങൾക്കും ഇരയാക്കലുകൾക്കും ഇരകളാകുന്നു എന്ന് ബ്യൂറോ ഓഫ് ജസ്റ്റിസ് സ്റ്റാറ്റിസ്റ്റിക്സ് (ബിജെഎസ്) പുറത്തുവിട്ട പുതിയ ഡാറ്റ കാണിക്കുന്നു.

ഡാറ്റ അനുസരിച്ച്, അത്തരം കുറ്റകൃത്യങ്ങളുടെ ആവൃത്തിയും വർദ്ധിച്ചുകൊണ്ടിരിക്കുകയാണ്. 2017 മുതൽ 2019 വരെയുള്ള മാരകമല്ലാത്ത അക്രമ കുറ്റകൃത്യങ്ങളിൽ 26 ശതമാനവും വികലാംഗരാണെന്നും പറയുന്നു. ജനസംഖ്യയുടെ 12 ശതമാനം മാത്രം വരുന്ന വികലാംഗരാണെങ്കിലും, അവർ വികലാംഗരല്ലാത്തവരുടെ നിരക്കിന്റെ നാലിരട്ടി അക്രമത്തിന് ഇരയാകുന്നു.

അതേസമയം, വികലാംഗരായ സ്ത്രീകൾക്കിടയിൽ അസമത്വം കൂടുതലാണെന്നും പറയുന്നു. ഡാറ്റയെ അടിസ്ഥാനമാക്കി, വികലാംഗരായ സ്ത്രീകൾക്കെതിരെയും ഗാർഹികവും പങ്കാളി അക്രമങ്ങളും വ്യാപകമാണ്. വികലാംഗരുടെ ക്ഷേമത്തിനായി പ്രവര്‍ത്തിക്കുന്ന ഒരു സംവിധാനത്തിന്റെ അഭാവമാണിതിന് കാരണമെന്ന് പ്രവർത്തകർ ഉറപ്പിച്ചു പറയുന്നു.

ലൈംഗികാതിക്രമത്തെ അതിജീവിച്ച, ലാഭേച്ഛയില്ലാത്ത ഡിസെബിലിറ്റി അഡ്വക്കസി ഗ്രൂപ്പായ പ്രോജക്ട് ലെറ്റ്‌സിന്റെ എക്‌സിക്യൂട്ടീവ് ഡയറക്ടർ സ്റ്റെഫാനി ലിൻ കോഫ്മാൻ-മിതിംഖുലു, 2017-ൽ കോളേജിലെ സീനിയറായ ഒരു സുഹൃത്ത് ലൈംഗികമായി പീഡിപ്പിക്കപ്പെട്ട ഒരു സന്ദർഭം റിപ്പോർട്ട് ചെയ്തിട്ടില്ല. കാരണം, മാനസികരോഗ സ്ഥാപനങ്ങളിലെ അവരുടെ ചരിത്രവും മാനസികരോഗവും തന്നെ ദുരുപയോഗം ചെയ്യുന്നയാളെ ഉത്തരവാദിയാക്കുന്നത് പ്രയാസകരമാക്കുമെന്ന് അവര്‍ കരുതിയെന്ന് കോഫ്മാൻ-മിതിംഖുലു പറഞ്ഞു,

“നിയമസംവിധാനം ആളുകളെ കീറിമുറിക്കുന്നത് ഞാൻ കണ്ടിട്ടുണ്ട്,” കോഫ്മാൻ-മിതിംഖുലു പറഞ്ഞു. “എനിക്ക് അത് കൈകാര്യം ചെയ്യാൻ കഴിയുമായിരുന്നെന്ന് ഞാൻ കരുതുന്നില്ല. ഞങ്ങൾ എതിർക്കുന്ന യാഥാർത്ഥ്യമാണ്, പ്രത്യേകിച്ച് മാനസികരോഗ ചരിത്രമുള്ള ആളുകൾക്ക്, ബുദ്ധിപരമായി വൈകല്യമുള്ളവരുടെ കാര്യത്തില്‍.”

സ്ഥാപനങ്ങളിലെ അക്രമങ്ങളെക്കുറിച്ചുള്ള ഗവേഷണത്തിന്റെ അഭാവം, സമൂഹത്തിനിടയിലെ നിയമപാലകരോടുള്ള അവിശ്വാസം, ദാരിദ്ര്യം, ക്രിമിനൽ നീതിന്യായ വ്യവസ്ഥയിലെ അമിത പ്രാതിനിധ്യം എന്നിവ കണക്കിലെടുക്കുമ്പോൾ അത്തരം ആക്രമണങ്ങൾ തടയുന്നത് ഒരു പോരാട്ടം തന്നെയായിരിക്കുമെന്ന് പ്രവർത്തകർ വിശ്വസിക്കുന്നു.

ബി‌ജെ‌എസിന്റെ അഭിപ്രായത്തിൽ, വികലാംഗരായ സ്ത്രീകൾക്കെതിരായ അക്രമാസക്തമായ കുറ്റകൃത്യങ്ങളുടെ നിരക്ക് 1,000 പേർക്ക് 49.4 ആണ്. ഇത് വികലാംഗരായ പുരുഷന്മാർക്കും വികലാംഗരല്ലാത്ത പുരുഷന്മാർക്കും സ്ത്രീകൾക്കും ഉള്ളതിനേക്കാൾ കൂടുതലാണ്.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Leave a Comment