വാക്‌സിൻ സർട്ടിഫിക്കറ്റിൽ നിന്ന് പ്രധാനമന്ത്രിയുടെ ചിത്രം നീക്കം ചെയ്യണമെന്ന ഹർജി: കേന്ദ്ര സർക്കാരിന് ഹൈക്കോടതി നോട്ടീസ്

കോവിഡ്-19 വാക്സിനേഷൻ സർട്ടിഫിക്കറ്റിൽ നിന്ന് പ്രധാനമന്ത്രി നരേന്ദ്ര മോദിയുടെ ചിത്രം നീക്കം ചെയ്യണമെന്ന ഹർജിയിൽ നവംബർ 23 ചൊവ്വാഴ്ച കേരള ഹൈക്കോടതി കേന്ദ്ര സർക്കാരിന്റെയും സംസ്ഥാന സർക്കാരിന്റെയും പ്രതികരണം തേടി. വാക്സിനേഷൻ സർട്ടിഫിക്കറ്റിലെ പ്രധാനമന്ത്രിയുടെ ഫോട്ടോ മൗലികാവകാശ ലംഘനമാണെന്ന ഹർജിയിൽ നിലപാട് ആവശ്യപ്പെട്ട് കേന്ദ്ര സർക്കാരിനും കേരള സർക്കാരിനും നോട്ടീസ് അയച്ചു. അടുത്ത വാദം കേൾക്കുന്ന തീയതിക്ക് മുമ്പ് മറുപടി സത്യവാങ്മൂലം സമർപ്പിക്കാൻ കേന്ദ്ര സർക്കാരിനോടും സംസ്ഥാനത്തോടും കോടതി നിർദേശിച്ചു.

കോവിഡ്-19 വാക്‌സിനേഷൻ സർട്ടിഫിക്കറ്റിൽ നിന്ന് പ്രധാനമന്ത്രിയുടെ ഫോട്ടോ നീക്കം ചെയ്യാൻ ആവശ്യപ്പെടുന്നത് “വളരെ അപകടകരമായ നിർദ്ദേശം” ആണെന്ന് നേരത്തെ വിചാരണയിൽ കേരള ഹൈക്കോടതി അഭിപ്രായപ്പെട്ടിരുന്നു. നാളെ മറ്റൊരാൾ വന്ന് മഹാത്മാഗാന്ധിയെ ഇഷ്ടപ്പെടുന്നില്ലെന്നും അദ്ദേഹത്തിന്റെ ഫോട്ടോ കറൻസി നോട്ടിൽ നിന്ന് മാറ്റണമെന്നും പറയാമെന്നും ജസ്റ്റിസ് എൻ നാഗരേഷ് വാക്കാൽ പറഞ്ഞിരുന്നു. വാക്‌സിനേഷൻ സർട്ടിഫിക്കറ്റിൽ പ്രധാനമന്ത്രിയുടെ ഫോട്ടോ പതിപ്പിക്കാൻ നിയമപരമായ വ്യവസ്ഥകളൊന്നും ഇല്ലെങ്കിലും ആർബിഐ ചട്ടങ്ങൾക്കനുസരിച്ചാണ് മഹാത്മാഗാന്ധിയുടെ ചിത്രം കറൻസിയിൽ അച്ചടിച്ചിരിക്കുന്നതെന്ന് ഹർജിക്കാരന് വേണ്ടി ഹാജരായ അഭിഭാഷകൻ അജിത് ജോയ് പ്രതികരിച്ചിരുന്നു.

ഇത്തരമൊരു സർട്ടിഫിക്കറ്റിൽ പ്രധാനമന്ത്രിയുടെ ഫോട്ടോയ്ക്ക് പ്രസക്തിയില്ലെന്ന് കടുത്തുരുത്തിയിലെ കോൺഗ്രസ് പ്രവർത്തകനും ദേശീയ വിവരാവകാശ കാമ്പയിൻ സംസ്ഥാന കോർഡിനേറ്ററുമായ പീറ്റര്‍ മാലിപ്പറമ്പിൽ ഹൈക്കോടതിയിൽ സമർപ്പിച്ച ഹർജിയിൽ പറഞ്ഞിരുന്നു. “സർട്ടിഫിക്കറ്റിലെ ഏതെങ്കിലും അധിക സന്ദേശം പ്രചരിപ്പിക്കല്‍ അല്ലെങ്കില്‍ പ്രചോദനം നല്‍കല്‍ അപ്രസക്തമാണ്. കാരണം, സർട്ടിഫിക്കറ്റ് സ്വീകർത്താവ് ഇതിനകം തന്നെ അതിന്റെ പ്രയോജനത്തെക്കുറിച്ച് ബോധ്യപ്പെടുകയും വാക്സിനേഷൻ സ്വമേധയാ എടുക്കുകയും ചെയ്തു. ഒരു സർട്ടിഫിക്കറ്റിൽ കൂടുതൽ സന്ദേശമയക്കല്‍ എന്നത് ‘പരിവർത്തനം ചെയ്യപ്പെട്ടവരോട് പ്രസംഗിക്കുക’ എന്നതു പോലെയാണ്, ”പീറ്ററിന്റെ ഹർജിയിൽ പറയുന്നു.

“എല്ലാവർക്കും സൗജന്യമായി വാക്സിൻ നൽകാൻ സർക്കാരിന് കഴിയാതിരുന്ന കാലത്ത് പണം കൊടുത്ത് സ്വകാര്യ ആശുപത്രിയിൽ കുത്തിവയ്പ്പ് നടത്തി. പൊതുപണം ഉപയോഗിച്ചാണ് സർക്കാർ വാക്സിനേഷൻ യജ്ഞം നടത്തുന്നത്. പണ്ടും നാട് ഇത് ചെയ്തിട്ടുണ്ട്. പല രോഗങ്ങളെയും തുടച്ചുനീക്കാനുള്ള വാക്‌സിനേഷൻ സർട്ടിഫിക്കറ്റിൽ പ്രധാനമന്ത്രിയുടെ ഫോട്ടോ ഇടുന്നത് ജനാധിപത്യത്തിൽ അനുചിതമാണ്,” പീറ്റർ മാധ്യമങ്ങളോട് പറഞ്ഞു.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Leave a Comment