സിംഗിൾ ഡോസ് സ്പുട്നിക് ലൈറ്റ് കൊവിഡ് വാക്സിൻ ഡിസംബറോടെ ഇന്ത്യയിൽ അവതരിപ്പിക്കും

ന്യൂഡൽഹി: സിംഗിൾ ഡോസ് കൊവിഡ്-19 വാക്‌സിൻ സ്‌പുട്‌നിക് ലൈറ്റ് ഡിസംബറോടെ ഇന്ത്യയിൽ അവതരിപ്പിക്കുമെന്ന് റഷ്യൻ ഡയറക്‌ട് ഇൻവെസ്റ്റ്‌മെന്റ് ഫണ്ടിന്റെ (ആർഡിഐഎഫ്) സിഇഒ കിറിൽ ദിമിട്രിവ് ബുധനാഴ്ച പറഞ്ഞു. ഒരു ഷോട്ട് റഷ്യൻ കോവിഡ് വാക്സിൻ നിലവിൽ ക്ലിനിക്കൽ പരീക്ഷണത്തിലാണ്.

വാക്സിനേഷൻ എടുത്തതിന് ശേഷമുള്ള ആദ്യത്തെ മൂന്ന് മാസങ്ങളിൽ കൊറോണ വൈറസിന്റെ ഡെൽറ്റ വേരിയന്റുമായുള്ള അണുബാധയ്‌ക്കെതിരെ സ്‌പുട്‌നിക് ലൈറ്റ് 70 ശതമാനം ഫലപ്രാപ്തി കാണിക്കുന്നുവെന്ന് കഴിഞ്ഞ മാസം RDIF പറഞ്ഞിരുന്നു.

“60 വയസ്സിന് താഴെയുള്ളവർക്കിടയിൽ വാക്സിൻ 75 ശതമാനത്തിലധികം ഫലപ്രദമാണ്. ഗുരുതരമായ രോഗങ്ങൾക്കും ആശുപത്രിവാസങ്ങൾക്കും എതിരെ സ്പുട്നിക് ലൈറ്റ് വളരെ ഉയർന്ന ഫലപ്രാപ്തി നൽകുന്നു,” RDIF പ്രസ്താവനയിൽ പറഞ്ഞു.

സെൻട്രൽ ഡ്രഗ്‌സ് സ്റ്റാൻഡേർഡ് കൺട്രോൾ ഓർഗനൈസേഷന്റെ കീഴിലുള്ള സബ്‌ജക്‌റ്റ് എക്‌സ്‌പെർട്ട് കമ്മിറ്റി (എസ്‌ഇസി) സെപ്റ്റംബറിൽ റഷ്യയുടെ COVID-19 വാക്‌സിന്റെ മൂന്നാം ഘട്ട ക്ലിനിക്കൽ പരീക്ഷണങ്ങൾ നടത്താൻ ശുപാർശ ചെയ്തിരുന്നു.

2020 ഡിസംബർ 5 നും 2021 ഏപ്രിൽ 15 നും ഇടയിൽ റഷ്യയുടെ മാസ് വാക്സിനേഷൻ പ്രോഗ്രാമിന്റെ ഭാഗമായി കുത്തിവയ്പ്പ് നടത്തിയതിന് ശേഷം 28 ദിവസങ്ങൾക്ക് ശേഷം എടുത്ത വിശകലനം ചെയ്ത ഡാറ്റ അനുസരിച്ച് സ്പുട്നിക് ലൈറ്റ് 79.4 ശതമാനം ഫലപ്രാപ്തി കാണിച്ചു.

രണ്ട് ഡോസ് വാക്സിനുകളേക്കാൾ ഏതാണ്ട് 80 ശതമാനം കാര്യക്ഷമത കൂടുതലാണ്. ലബോറട്ടറി പരിശോധനയിൽ ഗമാലിയ സെന്റർ തെളിയിച്ചതുപോലെ, കൊറോണ വൈറസിന്റെ എല്ലാ പുതിയ സമ്മർദ്ദങ്ങൾക്കും എതിരെ സ്പുട്നിക് ലൈറ്റ് ഫലപ്രദമാണെന്ന് തെളിയിക്കപ്പെട്ടതായി മെയ് 6 ന് RDIF-ൽ നിന്നുള്ള ഒരു പത്രക്കുറിപ്പ് പറഞ്ഞിരുന്നു.

RDIF അനുസരിച്ച്, 15-ലധികം രാജ്യങ്ങളിൽ ഒറ്റത്തവണ വാക്സിൻ അംഗീകരിച്ചിട്ടുണ്ട്, മറ്റ് 30 രാജ്യങ്ങളിൽ രജിസ്ട്രേഷൻ പ്രക്രിയകൾ നടന്നുകൊണ്ടിരിക്കുകയാണ്.

നിലവിലുള്ള കന്നുകാലി പ്രതിരോധശേഷി നിലനിർത്താൻ സ്പുട്‌നിക് ലൈറ്റ് ബൂസ്റ്റർ ഷോട്ടായി ഉപയോഗിക്കാമെന്ന് ആർ‌ഡി‌എഫ് സി‌ഇ‌ഒ നേരത്തെ പറഞ്ഞിരുന്നു.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Leave a Comment