എല്ലാം പരിഹരിക്കപ്പെടുന്നതുവരെ ഇന്ത്യയ്ക്ക് ചൈനയുമായി ‘സാധാരണ’ ബന്ധം പുലർത്താനാകില്ല: വിദേശകാര്യ സെക്രട്ടറി എച്ച്‌വി ശ്രിംഗ്‌ല

ന്യൂദൽഹി: എല്ലാം പരിഹരിക്കപ്പെടുന്നതുവരെ ഇന്ത്യക്ക് ചൈനയുമായി സാധാരണ ബന്ധം പുലർത്താനാകില്ലെന്ന് വിദേശകാര്യ സെക്രട്ടറി ഹർഷ് വർധൻ ശ്രിംഗ്ല പറഞ്ഞു.

ചൈനയുടെ ഉയർച്ചയുമായി ഇന്ത്യ പൊരുതേണ്ടതുണ്ടെന്ന് സമ്മതിച്ചുകൊണ്ട്, 1988-ൽ ബീജിംഗുമായുള്ള ബന്ധം പുനരാരംഭിക്കുകയെന്ന ന്യൂഡൽഹിയുടെ ലക്ഷ്യം അതിർത്തി പ്രശ്‌നമില്ലാതെ വ്യാപാരം, വാണിജ്യ, ശാസ്ത്ര, സാങ്കേതിക ബന്ധങ്ങളും ജനങ്ങളുമായുള്ള സമ്പർക്കങ്ങളും അനുവദിക്കുകയായിരുന്നുവെന്ന് ശ്രിംഗ്ല ഊന്നിപ്പറഞ്ഞു.

ഐസിസി വാർഷിക സമ്മേളനത്തിലും എജിഎമ്മിലും സംസാരിക്കവെ, ചൈനയുമായി നിരവധി റൗണ്ട് ചർച്ചകൾ നടത്തിയിട്ടും ചില പ്രശ്‌നങ്ങൾ ഇപ്പോഴും അവശേഷിക്കുന്നുണ്ടെന്ന് അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

“കഴിഞ്ഞ വർഷം, ചൈന ആക്രമണാത്മക നിലപാട് നിലനിർത്തുകയും കിഴക്കൻ ലഡാക്കിലെ അതിർത്തിയിൽ ഒന്നിലധികം പ്രാവശ്യം കടന്നുകയറ്റത്തിന് ശ്രമിക്കുകയും ചെയ്യുന്നത് നമ്മള്‍ കണ്ടു. അത് സമാധാനത്തിനും സുരക്ഷിതത്വത്തിനും ഉതകുന്നതായിരുന്നില്ല; തൽഫലമായി, ഞങ്ങൾക്ക് സാധാരണ ബന്ധം പുലർത്താൻ കഴിയുകയില്ല,” അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

“ചൈന ഒരു സാമ്പത്തിക പങ്കാളിയായി തുടരുന്നു. എന്നാൽ, വിതരണ ശൃംഖല, നിക്ഷേപ ബന്ധങ്ങൾ, സാങ്കേതികവിദ്യ എന്നിവയുടെ കാര്യത്തിൽ ഇന്ത്യ അതിരുകടന്നിട്ടുണ്ടോ എന്ന് വിലയിരുത്തേണ്ടതുണ്ട്,” ഉഭയകക്ഷി ബന്ധം വഷളായിട്ടും ചൈന-ഇന്ത്യ സാമ്പത്തിക ബന്ധത്തെക്കുറിച്ച് വിദേശകാര്യ സെക്രട്ടറി പറഞ്ഞു,

ഇന്ത്യ-ചൈന ബോർഡർ അഫയേഴ്‌സ് (ഡബ്ല്യുഎംസിസി) കൺസൾട്ടേഷനും കോർഡിനേഷനും വേണ്ടിയുള്ള വർക്കിംഗ് മെക്കാനിസത്തിന്റെ 23-ാമത് യോഗം ഇന്ത്യയും ചൈനയും സമാപിച്ചതിന് പിന്നാലെയാണ് വിദേശകാര്യ സെക്രട്ടറിയുടെ ഈ പ്രസ്താവനകൾ.

കൂടിക്കാഴ്ചയിൽ, കിഴക്കൻ ലഡാക്കിലെ യഥാർത്ഥ നിയന്ത്രണ രേഖയിൽ (എൽഎസി) അവശേഷിക്കുന്ന തർക്കങ്ങൾക്ക് നേരത്തേ പരിഹാരം കാണേണ്ടതിന്റെ ആവശ്യകതയെക്കുറിച്ച് ഇരുപക്ഷവും സമ്മതിച്ചു.

മേഖലയിൽ സമാധാനവും സമാധാനവും പുനഃസ്ഥാപിക്കുന്നതിനായി ഉഭയകക്ഷി കരാറുകളും പ്രോട്ടോക്കോളുകളും പൂർണ്ണമായും പാലിച്ചുകൊണ്ട് നേരത്തെയുള്ള പരിഹാരം കണ്ടെത്തേണ്ടതിന്റെ ആവശ്യകതയിൽ ഇരു രാജ്യങ്ങളും സമ്മതിച്ചതായി വിദേശകാര്യ മന്ത്രാലയം (എംഇഎ) തുടർന്നു പറഞ്ഞു.

ചൈനയുടെ കരാറുകളുടെ ലംഘനം കാരണം ഇരു രാജ്യങ്ങളും തങ്ങളുടെ ബന്ധത്തിൽ “പ്രത്യേകിച്ച് മോശമായ പാച്ചിലൂടെ” കടന്നുപോകുകയാണെന്ന് കഴിഞ്ഞ ആഴ്ച വിദേശകാര്യ മന്ത്രി എസ് ജയശങ്കർ പറഞ്ഞിരുന്നു, അതിന് ഇപ്പോഴും “വിശ്വസനീയമായ വിശദീകരണം” ഇല്ല.

ഉഭയകക്ഷി ബന്ധം എവിടേക്കാണ് കൊണ്ടുപോകേണ്ടതെന്ന് ഉത്തരം പറയേണ്ടത് ചൈനീസ് നേതൃത്വമാണെന്നും അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Leave a Comment