ഇത്തിരി നേരം ഒരു ചിരിയിൽ ഒത്തിരി കാര്യം (ഫിലിപ്പ് മാരേട്ട്)

ഇത്തിരി നേരത്തേക്കുള്ള ഒരു ചിരിയിൽ ഒത്തിരി കാര്യങ്ങൾ അടങ്ങിയിരിക്കുന്നു എന്ന് നമ്മളിൽ പലർക്കും അറിയില്ല എന്നതാണ് സത്യം. ചിരി എന്നത് മസ്തിഷ്കം നിയന്ത്രിക്കുന്ന മനുഷ്യൻ്റെ പെരുമാറ്റത്തിൻ്റെ ഭാഗമാണ്. അതുപോലെ ചിരി, സാമൂഹിക ഇടപെടലുകളിൽ അവരുടെ ഉദ്ദേശ്യങ്ങൾ വ്യക്തമാക്കാനും, സംഭാഷണങ്ങൾക്ക് വൈകാരിക പശ്ചാത്തലം നൽകാനും സഹായിക്കുന്നു. ചിലപ്പോൾ ഒരു ഗ്രൂപ്പിൻ്റെ ഭാഗമാകുന്നതിനുള്ള ഒരു സിഗ്നലായി ചിരി ഉപയോഗിക്കുന്നു. ഇത് മറ്റുള്ളവരുമായുള്ള സ്വീകാര്യതയെയും നല്ല ഇടപെടലിനെയും സൂചിപ്പിക്കുന്നു. ചിരി ചിലപ്പോൾ ഒരു പകർച്ചവ്യാധിയായി കാണപ്പെടുന്നു. കാരണം ഒരു വ്യക്തിയുടെ ചിരികൊണ്ടുതന്നെ മറ്റുള്ളവരിൽ നിന്നും ചിരിയുണ്ടാക്കുവാൻ സാധിക്കുന്നു.

ചിരിയുടെ സ്വഭാവത്തെക്കുറിച്ചുള്ള നിരവധി അനുമാനങ്ങളെ പറ്റി ചിന്തിച്ചാൽ ഇത് സ്വതസിദ്ധവും അനിയന്ത്രിതവുമാണെന്ന സങ്കൽപ്പങ്ങൾക്ക് വിരുദ്ധമായി, നമ്മുക്ക് ചുറ്റുമുള്ള സംസാരവുമായി താരതമ്യപ്പെടുത്തുമ്പോൾ ചിരി ക്രമാനുഗതമായി ക്രമീകരിച്ചിരിക്കുന്നതും, കൃത്യമായി സ്ഥാപിച്ചിരിക്കുന്നതും, ആണ് എന്ന് മനസിലാക്കാം. എന്നാൽ ഇത് നർമ്മത്തോടുള്ള പ്രതികരണം എന്നതിലുപരി, പലപ്പോഴും അതിലോലമായതും ഗൗരവമുള്ളതുമായ നിമിഷങ്ങൾ കൈകാര്യം ചെയ്യാൻ വേണ്ടി പ്രവർത്തിക്കുന്നു. ചിരി ഒരു ആന്തരിക അവസ്ഥക്ക് കാരണമായ ഒരു ബാഹ്യ സ്വഭാവം എന്നതിലുപരി, വളരെ ആശയവിനിമയം നടത്താനും പ്രവർത്തനങ്ങൾ പൂർത്തിയാക്കാനും അതുപോലെ ബന്ധങ്ങളെ നിയന്ത്രിക്കാനും സഹായിക്കുന്നു.

ചിരിയെ വിശദീകരിക്കുന്ന ഒരു പൊതു സിദ്ധാന്തത്തെ റിലീഫ് സിദ്ധാന്തം എന്ന് വിളിക്കുന്നു. ചിരി എപ്പോഴും “മാനസിക ഊർജ്ജം” പുറപ്പെടുവിക്കുന്നു. ചിരി ഒരാളുടെ ആരോഗ്യത്തിന് ഗുണകരമാണെന്ന വിശ്വാസങ്ങളുടെ ന്യായീകരണങ്ങളിലൊന്നാണ് ഇത്. എന്നാൽ ഡയഫ്രത്തിന്റെയും ശ്വസനവ്യവസ്ഥയുടെ മറ്റ് ഭാഗങ്ങളുടെയും താളാത്മകവും പലപ്പോഴും കേൾക്കാവുന്നതുമായ സങ്കോചങ്ങൾ ഉൾക്കൊള്ളുന്ന ഒരു ശാരീരിക പ്രതികരണമാണ് ചിരി. അതുപോലെ ചില ബാഹ്യമോ ആന്തരികമോ ആയ ഉത്തേജകങ്ങളോടുള്ള പ്രതികരണമാണിത്. ചിലപ്പോൾ ഇക്കിളിപ്പെടുത്തിയും ചിരി കൊണ്ടുവരാം. മിക്ക ആളുകൾക്കും ഇത് അരോചകമാണെന്ന് തോന്നുമെങ്കിലും, ഇക്കിളിപ്പെടുത്തുന്നത് പലപ്പോഴും കനത്ത ചിരിക്ക് കാരണമാകുന്നു, ഇത് ശരീരത്തിൻ്റെ അനിയന്ത്രിതമായ പ്രതിഫലനമാണെന്ന് കരുതപ്പെടുന്നു.

പ്രകൃതിദത്തമായ ഔഷധമായതിനാൽ ചിരി ഒരു ചികിത്സാ ഉപകരണമായി വർഷങ്ങളായി ഉപയോഗിച്ചുവരുന്നു. ചിരി എല്ലാവർക്കും ലഭ്യമാണ്, അത് ഒരു വ്യക്തിയുടെ ശാരീരികവും വൈകാരികവും സാമൂഹികവുമായ ക്ഷേമത്തിന് നേട്ടങ്ങൾ നൽകുന്നു. ചിരി തെറാപ്പി ഉപയോഗിക്കുന്നതിൻ്റെ ചില ഗുണങ്ങൾ, മാനസിക പിരിമുറുക്കം ലഘൂകരിക്കാനും, ശരീരത്തിന് മുഴുവൻ വിശ്രമം നൽകാനും കഴിയും എന്നതാണ്. ഇത് രോഗപ്രതിരോധ ശേഷി വർദ്ധിപ്പിക്കുകയും വേദന ഒഴിവാക്കാൻ എൻഡോർഫിനുകൾ പുറത്തുവിടുകയും ചെയ്യുന്നു. കൂടാതെ, രക്തയോട്ടം വർധിപ്പിക്കുകയും രക്തക്കുഴലുകളുടെ പ്രവർത്തനം മെച്ചപ്പെടുത്തുകയും ചെയ്യുന്നതിലൂടെ ഹൃദ്രോഗം തടയാൻ ചിരി സഹായിക്കുന്നു. അതുപോലെ ഉത്കണ്ഠയോ, ഭയമോ കുറയ്‌ക്കുക, മൊത്തത്തിലുള്ള മാനസികാവസ്ഥയെ മെച്ചപ്പെടുത്തുക, ഒരാളുടെ ജീവിതത്തിൽ സന്തോഷം ചേർക്കുക, എന്നിങ്ങനെ ചില വൈകാരിക നേട്ടങ്ങൾ കൂടി ഇതിൽ ഉൾപ്പെടുന്നു.

ചിരിയുമായി ബന്ധപ്പെട്ട പ്രാഥമിക പഠനത്തിൽ ബന്ധങ്ങൾ കൂടുതൽ ശക്തിപ്പെടുത്തുക, ടീം വർക്ക് മെച്ചപ്പെടുത്തുക, സംഘട്ടനങ്ങൾ കുറയ്ക്കുക, മറ്റുള്ളവർക്ക് സ്വയം കൂടുതൽ ആകർഷകമാക്കുന്ന രീതിയിൽ പ്രവർത്തിക്കുക , എന്നിങ്ങനെയുള്ള ചില സാമൂഹിക നേട്ടങ്ങളും ചിരി തെറാപ്പിക്ക് ഉണ്ട്. അതിനാൽ, ഒരു വ്യക്തി, ഒരു മാരകമായ രോഗത്തെ നേരിടാൻ ശ്രമിക്കുകയാണെങ്കിലും, അല്ലെങ്കിൽ അവരുടെ സമ്മർദ്ദമോ ഉത്കണ്ഠയോ നിയന്ത്രിക്കാൻ ശ്രമിക്കുകയാണെങ്കിലും, ചിരി തെറാപ്പി അവരുടെ ജീവിതത്തെ ഗണ്യമായി മെച്ചപ്പെടുത്തും എന്നുകൂടി മനസിലാക്കാം. എന്നാൽ ചിരി എന്നത് കേൾക്കാവുന്ന ഒരു പ്രകടനമായോ, ആവേശത്തിന്റെ രൂപമായോ, സന്തോഷത്തിന്റെ ഒരു ആന്തരിക വികാരമായിട്ടോ ഇതിനെ കണക്കാക്കാം.

സാധാരണയായി ആളുകൾ ഒരു ദിവസം 18 തവണ ചിരിക്കുന്നു. തൊണ്ണൂറ്റിയേഴു ശതമാനം സമയവും നമ്മൾ മറ്റുള്ളവരുമായി ചിരിക്കുന്നു. ഇത് ഒറ്റയ്ക്ക് ചിരിക്കുന്നതിനേക്കാൾ മുപ്പത് മടങ്ങ് കൂടുതലാണ്, എന്നാൽ മറ്റുള്ളവരുമായി ചിരിക്കാനുള്ള സാധ്യതയെ കുറിച്ച് ഒന്നാലോചിച്ചു നോക്കൂ: എപ്പോഴാണ് നിങ്ങൾ അവസാനമായി ഒരു തമാശയുള്ള ചിന്തയിൽ മുഴുകിയതും അത് കേട്ട് ഉറക്കെ ചിരിച്ചതും? ഇപ്പോൾ കുറച്ചുകൂടി ചിന്തിക്കുക: നിങ്ങൾ എപ്പോഴൊക്കെ എത്ര തവണ ചിരിക്കുമ്പോഴും, അല്ലെങ്കിൽ നിങ്ങളുടെ സുഹൃത്തുക്കൾ എന്തെങ്കിലും പറഞ്ഞ് ചിരിക്കുമ്പോഴും, അത് യഥാർത്ഥത്തിൽ തമാശയാണോയെന്ന് ?. പക്ഷേ ആളുകൾ ചിരിക്കുന്നതിൻ്റെ എൺപത് ശതമാനവും ശരിക്കും തമാശയല്ലെന്ന് ഗവേഷണങ്ങൾ തെളിയിക്കുന്നു.

ചിരിയുടെ പൊതുവായ കാരണങ്ങൾ സന്തോഷത്തിൻ്റെയും നർമ്മത്തിൻ്റെയും സംവേദനങ്ങളാണ്. എന്നിരുന്നാലും, മറ്റ് ചില സാഹചര്യങ്ങളും ചിരിക്ക് കാരണമായേക്കാം. മനുഷ്യൻ്റെ ചിരിക്ക് അതിൻ്റെ ജൈവിക ഉത്ഭവം ഉണ്ടായിരിക്കാമെന്നാണ് അനുമാനം, എന്നാൽ ഇതിനു വിപരീതമായി, മനുഷ്യർക്ക് മാത്രം അനുഭവപ്പെടുന്ന അസ്തിത്വപരമായ ഏകാന്തതയുടെയും, മരണത്തിൻറെയും, വികാരത്തോടുള്ള പ്രതികരണമായിട്ടാണ് ചിരിയെ നിർദ്ദേശിച്ചിരിക്കുന്നത്. ചിരി നിങ്ങളുടെ ഏത് പ്രായത്തിലും എങ്ങനെ തമാശയായിരിക്കണമെന്ന് പഠിക്കുകയും, നർമ്മബോധം മെച്ചപ്പെടുത്തുകയും, ചെയ്യുന്നതുപോലെ നിങ്ങളുടെ മുഴുവൻ ജീവിതവും രസകരവും വിനോദപ്രദവും കൂടുതൽ ആസ്വാദ്യകരമാക്കുകയും ചെയ്യുന്നു.

പാൻഡെമിക്കിനെ നേരിടാൻ നാം സ്വയം അടിച്ചേൽപ്പിക്കുന്ന ഒറ്റപ്പെടൽ സാമൂഹിക ഇടപെടലുകളെ സാരമായി വെട്ടിക്കുറയ്ക്കുന്നു, ഇത് ചിരി കുറയുന്നതിലേക്ക് നയിക്കുന്നു, പ്രതിസന്ധി അവസാനിച്ചതിനുശേഷവും, കൂടുതൽ ആളുകൾ വീട്ടിൽ നിന്ന് മാത്രം ജോലിചെയ്യാൻ സാധ്യതയുണ്ട്, അതിനർത്ഥം ചിരിയുടെ പ്രശ്നം ഇവിടെ നിലനിൽക്കും. കാരണം സാങ്കേതികവിദ്യ എത്ര മികച്ചതാണെങ്കിലും, സാമൂഹിക സ്വഭാവവും ന്യൂറോകെമിസ്ട്രിയും ആയിരക്കണക്കിന് വികസിക്കുന്നു. അതിനാൽ രണ്ട്, ഇരുപത്, അല്ലെങ്കിൽ ഇരുന്നൂറ് വർഷങ്ങൾ പിന്നിട്ടാൽ പോലും സാങ്കേതികവിദ്യയുടെ വേഗത പെട്ടെന്ന് ത്വരിതപ്പെടുത്താൻ സാധ്യതയില്ലാത്തതിനാൽ, ചിരിപ്പിക്കാൻ നേതാക്കൾ നന്നായി ശ്രമിക്കേണ്ടതുണ്ട്.

സന്തോഷം ഒരു മാനസികാവസ്ഥയാണ് എന്നു നിങ്ങൾക്കറിയാം. ഒരാൾ എക്കാലവും സന്തുഷ്ടനാണെന്ന് വിശ്വസിക്കുന്നില്ല. കാരണം ഒരാൾ ചില കാര്യങ്ങളിൽ സന്തുഷ്ടനായിരിക്കും, മറ്റു കാര്യങ്ങളിൽ സന്തുഷ്ടനായിരിക്കില്ല. യഥാർത്ഥത്തിൽ സന്തുഷ്ടനാകാൻ നിങ്ങൾക്ക് നർമ്മബോധം ഉണ്ടായിരിക്കണം. നിങ്ങളുടെ സ്വന്തം നർമ്മബോധത്തിൽ ഉണ്ടാകുന്ന ആഹ്ളാദത്തെ നിങ്ങൾ തടയേണ്ടതില്ല. നമുക്ക് നമ്മുടെ വ്യക്തിത്വം അംഗീകരിക്കുകയും അതിനെ ബഹുമാനിക്കാൻ നമുക്ക് സ്വയം അനുമതി നൽകുകയും ചെയ്യാം. അതുകൊണ്ട് നിങ്ങളുടെ ചിരി അടക്കി നിർത്തരുത്. ഇത്തരി നേരം ഉറക്കെ ചിരിക്കൂ, നിർത്താതെ ചിരിക്കൂ.

എല്ലാവർക്കും എൻ്റെ ചിരി ആശംസകൾ!

ഫിലിപ്പ് മാരേട്ട്

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Related News

Leave a Comment