മെക്‌സിക്കോയിൽ 95,000-ത്തിലധികം കാണാതായവരും 52,000 തിരിച്ചറിയാത്ത മൃതദേഹങ്ങളും: യുഎൻ

മെക്‌സിക്കോയിൽ 95,000-ത്തിലധികം ആളുകളുടെ നിർബന്ധിത തിരോധാനത്തിൽ ഐക്യരാഷ്ട്രസഭ ഗൗരവമായ ഉത്കണ്ഠ പ്രകടിപ്പിച്ചു. കാണാതായവരെ തിരയാനും അന്വേഷിക്കാനും തിരിച്ചറിയാനും അധികാരികൾ ഉടൻ നടപടിയെടുക്കണമെന്നും യു എന്‍ ആവശ്യപ്പെട്ടു.

നവംബർ 26 വരെ, നോർത്ത് അമേരിക്കൻ രാജ്യത്ത് 95,000-ലധികം ആളുകൾ അപ്രത്യക്ഷരായതായി ഔദ്യോഗികമായി രജിസ്റ്റർ ചെയ്തിട്ടുണ്ടെന്ന് യുഎൻ കമ്മിറ്റി ഓൺ എൻഫോഴ്സ്ഡ് ഡിസ്പിയറൻസസ് (സിഇഡി) പറഞ്ഞു.

മെക്സിക്കോയില്‍ പത്തു ദിവസത്തെ സന്ദർശനത്തിന് ശേഷമാണ് തിങ്കളാഴ്ച സിഇഡി പ്രസ്താവന പുറത്തിറക്കിയത്. നവംബർ 15 മുതൽ 26 വരെ യു എന്‍ പ്രതിനിധി സംഘത്തിന്റെ മെക്‌സിക്കോ സന്ദർശനത്തിനിടെ 100-ലധികം തിരോധാനങ്ങൾ നടന്നതായി റിപ്പോർട്ടിൽ പറയുന്നു.

സന്ദർശന വേളയിൽ, നാല് കമ്മിറ്റി അംഗങ്ങൾ അടങ്ങുന്ന സിഇഡി പ്രതിനിധി സംഘം 13 മെക്സിക്കൻ സംസ്ഥാനങ്ങളിൽ പോയി അധികാരികൾ, ഇരകളുടെ സംഘടനകൾ, എൻജിഒകൾ എന്നിവരുമായി 150 ലധികം മീറ്റിംഗുകൾ നടത്തി. കാണാതായവരെ വേഗത്തിൽ കണ്ടെത്താനും മരിച്ചവരെ തിരിച്ചറിയാനും എല്ലാ കേസുകളും അന്വേഷിക്കാൻ വേഗത്തിലുള്ള നടപടി സ്വീകരിക്കാനും കമ്മിറ്റി മെക്സിക്കൻ അധികൃതരോട് ആവശ്യപ്പെട്ടു.

“ഈയടുത്ത വർഷങ്ങളിൽ ചില നിയമപരവും സ്ഥാപനപരവുമായ പുരോഗതി ഉണ്ടായിട്ടുണ്ടെന്ന് ഞങ്ങൾ അംഗീകരിക്കുന്നു, പക്ഷേ നിർബന്ധിത തിരോധാനങ്ങൾ ഇപ്പോഴും വ്യാപകമാണ്,” പ്രസ്താവനയിൽ പറഞ്ഞു.

ദുരൂഹ സാഹചര്യത്തിൽ കാണാതാകുന്ന സ്ത്രീകളുടെയും കുട്ടികളുടെയും എണ്ണം വർധിക്കുന്നതിലും സമിതി ആശങ്ക രേഖപ്പെടുത്തി. കമ്മിറ്റി പറയുന്നതനുസരിച്ച്, കുടിയേറ്റക്കാർ പ്രത്യേകിച്ച് അപകടസാധ്യതയുള്ള COVID-19 പാൻഡെമിക് സമയത്ത് അപ്രത്യക്ഷമാകുന്ന പ്രവണത വഷളായി.

മരിച്ചവരുടെ 52,000-ലധികം അജ്ഞാത മൃതദേഹങ്ങൾ ഉണ്ടെന്ന് പ്രതിനിധി സംഘം ചൂണ്ടിക്കാട്ടി. ഇത് “സ്റ്റേറ്റ് ഏജന്റുമാരും സംഘടിത കുറ്റകൃത്യങ്ങളും തമ്മിലുള്ള ഒത്തുകളിയുടെ സാഹചര്യങ്ങളെ” പരാമർശിക്കുന്നു, ചില നിർബന്ധിത തിരോധാനങ്ങൾ “സ്റ്റേറ്റ് ഏജന്റുമാർ നേരിട്ട് ചെയ്തതാണ്,” റിപ്പോര്‍ട്ടില്‍ പറയുന്നു.

2015 നും 2018 നും ഇടയിൽ നടത്തിയ നിരവധി ശുപാർശകൾ – ഇപ്പോഴും നടപ്പാക്കിയിട്ടില്ലാത്ത – ചൂണ്ടിക്കാണിച്ചുകൊണ്ട് തിരോധാനങ്ങൾ “ഭൂതകാലത്തിന്റെ ഒരു പ്രതിഭാസം മാത്രമല്ല, ഇപ്പോഴും നിലനിൽക്കുന്നുണ്ട്” എന്ന് കമ്മിറ്റി ഊന്നിപ്പറഞ്ഞു.

ഉത്തരങ്ങൾക്കും നീതിക്കും വേണ്ടിയുള്ള അന്വേഷണത്തിനിടെ അധികൃതരുടെ ഭാഗത്തുനിന്ന് തങ്ങൾ “ഉദാസീനതയും അലംഭാവവും” അനുഭവിച്ചതായി ഇരകൾ പറഞ്ഞതായി പ്രതിനിധി സംഘം സൂചിപ്പിച്ചു. “അവർ അവരുടെ മനോവിഷമവും വേദനയും ഞങ്ങളുമായി പങ്കുവെച്ചു. കാണാതായവർ വെറും അക്കങ്ങളോ നമ്പറുകളോ അല്ല, അവര്‍ മനുഷ്യരാണ്,” കമ്മിറ്റി പ്രസ്താവനയിൽ പറഞ്ഞു.

പ്രശ്നത്തിന്റെ മൂലകാരണങ്ങൾ വ്യക്തമാക്കിയില്ലെങ്കിലും മെക്സിക്കന്‍ അധികൃതര്‍ സ്വീകരിച്ച സുരക്ഷാ സമീപനം “അപര്യാപ്തമാണെന്ന് മാത്രമല്ല അപൂര്‍ണ്ണമാണെന്നും” പ്രതിനിധി സംഘം നിഗമനം ചെയ്തു.

അയഞ്ഞ നിയന്ത്രണത്തിലൂടെയും അശ്രദ്ധമായ ബിസിനസ്സ് രീതികളിലൂടെയും രക്തച്ചൊരിച്ചിലിന് ആക്കം കൂട്ടുന്നുവെന്ന് ആരോപിച്ച്, കഴിഞ്ഞ വേനൽക്കാലത്ത് മെക്സിക്കൻ ഗവൺമെന്റ് ഏറ്റവും വലിയ അമേരിക്കൻ തോക്ക് നിർമ്മാതാക്കൾക്കെതിരെ കേസെടുത്തിരുന്നു.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Leave a Comment