ലിസി ആശുപത്രിയിലെ ഡോക്ടര്‍മാരുടെ സമയോചിതമായ ഇടപെടല്‍; മാലി ദ്വീപ് ബാലന്‍ സുഖം പ്രാപിച്ച് നാട്ടിലേക്ക് മടങ്ങി

കൊച്ചി: മാലിദ്വീപ് നിവാസികളായ അയാസും മറിയം നിഷയും അവരുടെ നാലാമത്തെ കുഞ്ഞ് കൈസ് ബിൻ അഹമ്മദ് ജനിച്ചപ്പോള്‍ അതിയായി സന്തോഷിച്ചു. 2018ലായിരുന്നു കൈസ് ജനിച്ചത്. അവരുടെ മറ്റു കുട്ടികൾക്ക് ഓട്ടിസം സ്പെക്ട്രം ഡിസോർഡർ രോഗമായിരുന്നതിനാലാണ് നാലാമത്തെ കുഞ്ഞ് ജനിച്ചപ്പോഴുണ്ടായ സന്തോഷത്തിന്റെ കാരണം.

പെരുമാറ്റത്തെയും സംസാരത്തെയും ബാധിക്കുന്ന ഓട്ടിസം എന്ന രോഗം അവരുടെ മറ്റു കുട്ടികള്‍ക്ക് ബാധിച്ചതിനാല്‍ കൈസ് അവര്‍ക്ക് ഒരു പ്രതീക്ഷയായിരുന്നു. പക്ഷെ, ജനിച്ച് മാസങ്ങൾക്ക് ശേഷമാണ് കൈസിന് ഗുരുതരമായ രക്തപ്രശ്നവും ഹൃദയ വൈകല്യവും ഉണ്ടെന്ന് കണ്ടെത്തിയത്. ആ വിവരം അവരുടെ സന്തോഷത്തെ തല്ലിക്കെടുത്തി. എന്നാല്‍, കൊച്ചിയിലെ ലിസി ഹോസ്പിറ്റലിലെ ഡോക്ടർമാരുടെ സമയോചിതമായ ഇടപെടൽ മൂലം ജീവൻ അപകടപ്പെടുത്തുന്ന ഹൃദയസംബന്ധമായ പ്രശ്നത്തിൽ നിന്ന് കൈസിനെ രക്ഷപ്പെടുത്തി.

കൈസിന് അഞ്ച് മാസം പ്രായമുള്ളപ്പോഴാണ് ബീറ്റാ-തലസീമിയ മേജർ ഉണ്ടെന്ന് കണ്ടെത്തിയത്. സാധാരണ ഹീമോഗ്ലോബിൻ ശരീരത്തിന് സമന്വയിപ്പിക്കാൻ കഴിയാത്ത ഗുരുതരമായ അവസ്ഥയാണിത്. അകാല മരണം ഉൾപ്പെടെയുള്ള വലിയ പ്രശ്നങ്ങൾക്ക് ഇത് കാരണമാകും. പരിശോധനയില്‍ കൈസിന്റെ ഹൃദയത്തില്‍ ഒരു വലിയ ഏട്രിയൽ സെപ്റ്റൽ ഡിഫെക്റ്റ് (എച്ച്-യുടെ മുകൾ അറകൾക്കിടയിലുള്ള ഒരു ദ്വാരം) ഉണ്ടെന്ന് കണ്ടെത്തി.

ഓപ്പൺ ഹാർട്ട് സർജറി മാത്രമായിരുന്നു ഡോക്ടർമാരുടെ നിർദ്ദേശം. ശസ്ത്രക്രിയ കൂടാതെ ദ്വാരം അടയ്ക്കാൻ കഴിയാത്തത്ര വലുതാണ്. എന്നാൽ, കാർഡിയോ പൾമോണറി ബൈപാസ് ഉപയോഗിച്ച് ഓപ്പൺ-ഹാർട്ട് സർജറിക്ക് വിധേയമാകുന്നത് ബീറ്റാ-തലസീമിയ മേജർ ഉള്ള ഏതൊരു വ്യക്തിയിലും വളരെ ഉയർന്ന അപകടസാധ്യതയുള്ളതാണ്.

“ഞങ്ങളുടെ ചികിത്സാ ഓപ്ഷനുകൾ പരിമിതമായപ്പോൾ നിരാശപ്പെടാതെ മറ്റു ഓപ്ഷനുകള്‍ തേടി. പ്രതീക്ഷ കൈവിടാതെ വിദഗ്ധ ഡോക്ടർമാരുടെ ഉപദേശ നിര്‍ദ്ദേശങ്ങള്‍ തേടിക്കൊണ്ടിരുന്നു. അപ്പോഴാണ് മാലിദ്വീപിലെ പീഡിയാട്രിക് കാർഡിയോളജിസ്റ്റായ ഡോ. ഐഷത്ത് എലീന ലിസി ഹോസ്പിറ്റലിനെക്കുറിച്ച് നിര്‍ദ്ദേശം മുന്നോട്ടു വെച്ചത്,” കൈസിന്റെ മാതാപിതാക്കൾ പറഞ്ഞു.

ലിസി ഹോസ്പിറ്റലിൽ, ഡോ എഡ്വിൻ ഫ്രാൻസിസിന്റെ നേതൃത്വത്തിലുള്ള പീഡിയാട്രിക് കാർഡിയോളജി ടീം കൈസിന്റെ രോഗം വീണ്ടും വിലയിരുത്തി. ഡോക്‌ടർമാർ പറയുന്നതനുസരിച്ച്, ദ്വാരം വളരെ വലുതും 3 സെന്റിമീറ്റര്‍ വ്യാസവും ഉള്ളതായിരുന്നു. കുട്ടിയുടെ ഭാരം 14 കിലോഗ്രാം മാത്രമാണെങ്കിലും, ശസ്ത്രക്രിയ കൂടാതെ ദ്വാരം അടയ്ക്കാൻ സാധ്യമാണെന്ന് വിലയിരുത്തി. ഒക്‌ടോബർ 26-ന് കീഹോൾ പ്രക്രിയ വഴി തകരാർ വിജയകരമായി പൂര്‍ത്തീകരിക്കുകയും നവംബറിൽ ഡിസ്ചാർജ് ചെയ്യുകയും ചെയ്തു.

ഡോ. എഡ്വിൻ ഫ്രാൻസിസിന്റെ നേതൃത്വത്തിലുള്ള ഡോക്ടർമാരുടെ സംഘവും ഡോ. അന്നു ജോസ്, ഡോ. ബിജേഷ് വി, പീഡിയാട്രിക് കാർഡിയാക് അനസ്‌തെറ്റിസ്‌റ്റ്‌മാരായ ഡോ. ജെസ്‌സൺ ഹെൻറി, ഡോ. ദിവ്യ ജേക്കബ്‌ എന്നിവരും ഈ പ്രക്രിയയിൽ സഹായിച്ചു.

ചൊവ്വാഴ്ച, അവലോകനങ്ങൾക്കും പരിശോധനകൾക്കും ശേഷം കൈസ് ആശുപത്രി അധികൃതരോട് വിട പറഞ്ഞു. ലിസി ഹോസ്പിറ്റൽ ഡയറക്ടർ ഫാ. പോൾ കരേടൻ മറ്റ് സ്റ്റാഫുകളും ഡോക്ടർമാരും ചേർന്ന് കൈസിന് ഊഷ്മളമായ യാത്രയയപ്പ് നൽകി.

Print Friendly, PDF & Email

Related posts

Leave a Comment