ആഗോളതലത്തിൽ ഇന്ത്യയുടെ ഉയർച്ചയില്‍ റഷ്യന്‍ പ്രസിഡന്റ് വ്ളാഡിമിർ പുടിൻ പ്രശംസിച്ചു

ന്യൂഡൽഹി: ഇന്ത്യാ സന്ദർശനത്തിന് മുന്നോടിയായി റഷ്യൻ പ്രസിഡന്റ് വ്‌ളാഡിമിർ പുടിൻ, വിദേശ നയ തത്വശാസ്ത്രവും മുൻഗണനകളും മോസ്കോയോട് ചേർന്നുള്ള ബഹുധ്രുവലോകത്തിന്റെ ആധികാരിക കേന്ദ്രങ്ങളിലൊന്നാണ് ന്യൂഡൽഹിയെന്ന് വിശേഷിപ്പിച്ചു.

സൗഹൃദത്തിന്റെയും പരസ്പര ധാരണയുടെയും ശക്തമായ പാരമ്പര്യങ്ങളെ ആശ്രയിച്ച്, റഷ്യ-ഇന്ത്യ ബന്ധം കൂടുതൽ വികസിപ്പിക്കുന്നത് ഞങ്ങൾ സംയുക്തമായി തുടരുമെന്ന് ബോധ്യമുണ്ടെന്നും അദ്ദേഹം കൂട്ടിച്ചേർത്തു.

“അടുത്തയാഴ്ച ഞാൻ ഇന്ത്യ സന്ദർശിക്കും. പ്രധാനമന്ത്രി മോദിയുമായുള്ള ചർച്ചയിൽ, പ്രത്യേക പദവിയുള്ള റഷ്യൻ-ഇന്ത്യ ബന്ധം, റഷ്യൻ-ഇന്ത്യ തന്ത്രപരമായ പങ്കാളിത്തം കൂടുതൽ വികസിപ്പിക്കുന്നതിനുള്ള പുതിയ വലിയ സംരംഭങ്ങളുടെ രൂപരേഖ ഞങ്ങൾ തയ്യാറാക്കും, ”അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു. ഈ പങ്കാളിത്തം രണ്ട് രാജ്യങ്ങള്‍ക്കും യഥാർത്ഥ പരസ്പര പ്രയോജനം നൽകുന്നുണ്ടെന്നും റഷ്യൻ പ്രസിഡന്റ് പറഞ്ഞു.

“ഉഭയകക്ഷി വ്യാപാരം നല്ല ചലനാത്മകത കാണിക്കുന്നു; ഊർജ്ജ മേഖല, നവീകരണം, ബഹിരാകാശം, കൊറോണ വൈറസ് വാക്സിനുകളുടെയും മരുന്നുകളുടെയും ഉത്പാദനം എന്നിവയിൽ ബന്ധങ്ങൾ സജീവമായി വികസിച്ചുകൊണ്ടിരിക്കുന്നു. സംയുക്ത സംരംഭങ്ങൾ സൃഷ്ടിക്കുന്നതുൾപ്പെടെ പ്രതിരോധ മേഖലയിൽ വിപുലമായ സഹകരണമുണ്ട്, ”അദ്ദേഹം കൂട്ടിച്ചേർത്തു.

പ്രധാനമന്ത്രി നരേന്ദ്ര മോദിയുമായുള്ള 21-ാമത് ഇന്ത്യ-റഷ്യ വാർഷിക ഉച്ചകോടിക്കായി ഡിസംബർ ആറിന് പുടിൻ ഇന്ത്യയിലെത്തും.

ഉച്ചകോടിയിൽ, നേതാക്കൾ ഇരു രാജ്യങ്ങളും തമ്മിലുള്ള ഉഭയകക്ഷി ബന്ധത്തിന്റെ അവസ്ഥയും സാധ്യതകളും അവലോകനം ചെയ്യുകയും ഇരു രാജ്യങ്ങളും തമ്മിലുള്ള തന്ത്രപരമായ പങ്കാളിത്തം കൂടുതൽ ശക്തിപ്പെടുത്തുന്നതിനുള്ള വഴികൾ ചർച്ച ചെയ്യുകയും ചെയ്യും.

എകെ 203 റൈഫിളുകളുടെ കൈമാറ്റവുമായി ബന്ധപ്പെട്ട് അയ്യായിരം കോടി രൂപയുടെ കരാറാണ് ഇരു രാജ്യങ്ങളും തമ്മിൽ ഒപ്പ് വെക്കുന്നത്. ഏഴര ലക്ഷം എ കെ 203 റൈഫിളുകളിൽ 7 ലക്ഷം എണ്ണമാണ് റഷ്യൻ നിർമ്മിതം. ബാക്കിയുള്ളവ ഉത്തർ പ്രദേശിലെ അമേഠിയിലായിരിക്കും നിർമ്മിക്കുക.

നേരത്തെ ഒപ്പിട്ട കരാർ പ്രകാരം എസ്-400 മിസൈൽ പ്രതിരോധ സംവിധാനം റഷ്യ ഇന്ത്യക്ക് കൈമാറാൻ ആരംഭിച്ചിരുന്നു. 2018 ഒക്ടോബറിലാണ് ഇന്ത്യയും റഷ്യയും 5.43 ബില്യൻ ഡോളർ (40,000 കോടി രൂപ) എസ് 400 ഭൂതല മിസൈൽ പ്രതിരോധ കരാർ ഒപ്പുവച്ചത്. ഇന്ത്യൻ സൈനികർക്ക് എസ് 400 കൈകാര്യം ചെയ്യുന്നതിനുളള പരിശീലനവും റഷ്യ നൽകിയിരുന്നു.

സുരക്ഷ സംബന്ധിച്ച കാബിനറ്റ് കമ്മിറ്റിയുടെ അന്തിമ അനുമതി ഉൾപ്പെടെ ആവശ്യമായ എല്ലാ അനുമതികളും പൂർത്തിയായതായി സർക്കാർ വൃത്തങ്ങൾ അറിയിച്ചു.

2019 ൽ പ്രധാനമന്ത്രി മോദിയുടെ റഷ്യയിലെ വ്ലാഡിവോസ്റ്റോക്ക് സന്ദർശന വേളയിലാണ് അവസാന ഇന്ത്യ-റഷ്യ വാർഷിക ഉച്ചകോടി നടന്നത്, COVID-19 പാൻഡെമിക് സാഹചര്യം കാരണം 2020 ൽ വാർഷിക ഉച്ചകോടി നടത്താൻ കഴിഞ്ഞില്ല.

 

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Leave a Comment