ഹാർവാർഡ് സർവകലാശാലയിൽ നിന്ന് അജ്മൽ അഹമ്മദിയെ പിരിച്ചുവിടണമെന്ന് മുൻ സഹപ്രവർത്തകർ

അഫ്ഗാന്‍ സെൻട്രൽ ബാങ്കിന്റെ മുൻ മേധാവി അജ്മൽ അഹമ്മദിയെ സർവകലാശാലയിലെ അക്കാദമിക് സ്റ്റാഫിൽ നിന്ന് പിരിച്ചുവിടണമെന്ന് ആവശ്യപ്പെട്ട് അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിലെ സെൻട്രൽ ബാങ്കിലെയും വാണിജ്യ വ്യവസായ മന്ത്രാലയത്തിലെയും ചില മുൻ ജീവനക്കാർ ഹാർവാർഡ് സർവകലാശാല അധികൃതർക്ക് കത്തെഴുതി.

ഭരണകൂടത്തിന്റെ പതനത്തിനുശേഷം അജ്മൽ അഹമ്മദി കാബൂളിൽ നിന്ന് പലായനം ചെയ്യുകയും അടുത്തിടെ ഹാർവാർഡ് സർവകലാശാലയിലെ പ്രമുഖ അംഗമായി തിരഞ്ഞെടുക്കപ്പെടുകയും ചെയ്തിരുന്നു.

ഹാർവാർഡ് സർവകലാശാലയിലെ അജ്മൽ അഹമ്മദിയുടെ അംഗത്വം അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിനകത്തും പുറത്തുമുള്ള പലരെയും ഞെട്ടിപ്പിക്കുന്നതും അനാദരവുമാണെന്ന് മുൻ സെൻട്രൽ ബാങ്ക് ജീവനക്കാർ വിശേഷിപ്പിച്ചു. ഈ വാർത്ത അഫ്ഗാനിസ്ഥാന്റെ പല അന്താരാഷ്ട്ര പങ്കാളികളെയും അത്ഭുതപ്പെടുത്തി. കാരണം, അജ്മൽ അഹമ്മദി അവരുടെ പരിശ്രമങ്ങളും നേട്ടങ്ങളും തകർത്തു, കത്തില്‍ പറയുന്നു.

അജ്മൽ അഹമ്മദി സെൻട്രൽ ബാങ്കിന്റെയും വാണിജ്യ വ്യവസായ മന്ത്രാലയത്തിന്റെയും തലവനായിരുന്ന കാലത്ത് രാജ്യത്തെ സാമ്പത്തിക സ്ഥാപനങ്ങൾക്ക് നാശനഷ്ടം വരുത്തിയെന്ന് കത്തിൽ പറയുന്നു. വഞ്ചന, അഴിമതി, അധികാര ദുർവിനിയോഗം, സഹപ്രവർത്തകരെ ഭീഷണിപ്പെടുത്തൽ, തുടർച്ചയായ നിയമലംഘനം, നിയമങ്ങളോടും ചട്ടങ്ങളോടും തികഞ്ഞ അവഗണന, അടിസ്ഥാന മനുഷ്യാവകാശങ്ങളോടുള്ള അനാദരവ്, ഇടപെടൽ തുടങ്ങിയ മേഖലകളിൽ അജ്മൽ അഹമ്മദിക്ക് അവിശ്വസനീയമാംവിധം കുപ്രസിദ്ധമായ ചരിത്രമുണ്ടെന്ന് കത്തിൽ പറയുന്നു. ആളുകളുടെ സ്വകാര്യ ജീവിതം, നീതി, ആവിഷ്‌കാര സ്വാതന്ത്ര്യത്തിന്റെ നിയന്ത്രണം എന്നിവയെക്കുറിച്ചും കത്തില്‍ സൂചിപ്പിച്ചിട്ടുണ്ട്.

അജ്മൽ അഹമ്മദി സെൻട്രൽ ബാങ്കിലും വാണിജ്യ വ്യവസായ മന്ത്രാലയത്തിലും സേവനമനുഷ്ഠിച്ച കാലത്ത് വ്യക്തിപരമായ നേട്ടങ്ങൾക്കായി തന്റെ അധികാരം നിരന്തരം ദുരുപയോഗം ചെയ്യുകയും സുതാര്യതയും ഉത്തരവാദിത്തവും തടസ്സപ്പെടുത്തുകയും ചെയ്തുവെന്ന് ആരോപിക്കപ്പെടുന്നു. സെൻട്രൽ ബാങ്കിലെയും വാണിജ്യ വ്യവസായ മന്ത്രാലയത്തിലെയും പരിചയസമ്പന്നരായ ചില ഉദ്യോഗസ്ഥരെ നിയമപരമായ ന്യായീകരണങ്ങളില്ലാതെ അദ്ദേഹം പുറത്താക്കുകയും ചെയ്തു. മറ്റ് ചില ജീവനക്കാരെയും രാജിവയ്‌ക്കാൻ നിർബന്ധിച്ചതായും എല്ലാ നിയമങ്ങളും ഉപേക്ഷിച്ച് സ്ഥാപനങ്ങൾ ഇഷ്ടാനുസരണം നടത്തിയതായും കത്തിൽ പറയുന്നു.

അജ്മൽ അഹമ്മദി സ്വേച്ഛാധിപതിയായിരുന്നെന്നും, സെൻട്രൽ ബാങ്കിലെ ഒന്നും രണ്ടും ഡെപ്യൂട്ടിമാരെ നീക്കം ചെയ്തതിന് ശേഷം അവരുടെ ഒഴിവുകൾ നികത്തിയിട്ടില്ലെന്നും, ഏകദേശം 15 മാസത്തോളം സെൻട്രൽ ബാങ്കിലേക്ക് എക്സിക്യൂട്ടീവ് ബോർഡ് ഉണ്ടായിരുന്നില്ലെന്നും കത്തിൽ പറയുന്നു. ഇത് സെൻട്രൽ ബാങ്ക് നിയമത്തിലെ ആർട്ടിക്കിൾ 18 ന് തികച്ചും വിരുദ്ധമാണ്. വാണിജ്യ ബാങ്കുകളുടെ ഷെയർ ഹോൾഡർമാരുമായി അദ്ദേഹം വ്യാപാരത്തിലും അവ്യക്തമായ ബന്ധത്തിലും ഏർപ്പെട്ടിരുന്നുവെന്നും, ആ ബാങ്കുകളിൽ നിയന്ത്രണങ്ങൾ നടപ്പിലാക്കുന്നതിൽ നിന്ന് സെൻട്രൽ ബാങ്കിനെ തടഞ്ഞുവെന്നും ഇത് വിശദീകരിക്കുന്നു. ഏറ്റവും ദുർബലരായ ബാങ്കുകളുടെ ഓഹരി ഉടമകളുമായി അജ്മൽ അഹമ്മദി സഖ്യമുണ്ടാക്കുകയും അവരുടെ താൽപ്പര്യങ്ങൾ സംരക്ഷിക്കുകയും ചെയ്തുവെന്നും കത്തിൽ പറയുന്നു.

കത്തിൽ പറയുന്നതനുസരിച്ച്, സുതാര്യമല്ലാത്ത പദ്ധതികളിൽ നിന്നുള്ള വരുമാനം വളരെ ഉയർന്നതാണ്, കേന്ദ്ര ബാങ്കിൽ നിന്ന് തന്റെ പത്ത് മാസത്തെ ശമ്പളം പോലും ലഭിച്ചില്ല; കാരണം, “പ്രത്യക്ഷത്തിൽ ഈ പണം അഹമ്മദിയുടെ മറ്റ് അനധികൃത പണമൊഴുക്കുകളുമായി താരതമ്യം ചെയ്യുമ്പോൾ നിസ്സാരമായിരുന്നു.” അഫ്ഗാനിസ്ഥാൻ പുനർനിർമ്മാണത്തിനുള്ള സ്‌പെഷ്യൽ ഇൻസ്‌പെക്ടർ ജനറൽ (Special Inspector General for Afghanistan Reconstruction – SIGAR) ഉൾപ്പെടെയുള്ള ബന്ധപ്പെട്ട ഏജൻസികളോട് ഇയാളുടെ സാധ്യമായ സാമ്പത്തിക ഇടപാടുകൾ അന്വേഷിക്കാനും നികുതി വെട്ടിപ്പിനെക്കുറിച്ച് കണ്ടെത്താനും ആളുകൾ ആവശ്യപ്പെടുന്നതായി കത്തിൽ പറയുന്നു. അജ്മൽ അഹമ്മദിയെക്കുറിച്ച് അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിലെ മാധ്യമ സ്ഥാപനം നടത്തിയ അന്വേഷണ റിപ്പോർട്ടും കത്തിൽ പരാമർശിക്കുന്നുണ്ട്.

കത്തിന്റെ മറ്റൊരു ഭാഗത്ത്, അജ്മൽ അഹമ്മദി അവശേഷിപ്പിച്ച കുപ്രസിദ്ധമായ പൈതൃകം സ്ഥാപനങ്ങളെ ദുർബലപ്പെടുത്തുകയും നശിപ്പിക്കുകയും ചെയ്യുന്ന ഒരു “സ്ഥാപന ഭീകര”ന്റേതാണെന്ന് പ്രസ്താവിക്കുന്നു. മുൻ സെൻട്രൽ ബാങ്ക് ജീവനക്കാർ പറയുന്നതനുസരിച്ച്, അജ്മൽ അഹമ്മദിയുടെ വിനാശകരമായ പാരമ്പര്യം കണ്ടവർ ഹാർവാർഡിലെ അദ്ദേഹത്തിന്റെ അംഗത്വം സർവകലാശാലയുടെ അടിസ്ഥാന മൂല്യങ്ങളിൽ നിന്ന് തികച്ചും വ്യത്യസ്തമായി കാണുന്നു.

അഹമ്മദി സെൻട്രൽ ബാങ്കിന്റെ വിശ്വാസ്യതയെ ഗുരുതരമായി തകർക്കുകയും കഴിഞ്ഞ രണ്ട് ദശാബ്ദങ്ങളിലെ നേട്ടങ്ങൾ നശിപ്പിക്കുകയും ചെയ്തുവെന്ന് കത്തില്‍ പറയുന്നു. സ്ഥാപനത്തിലെ അദ്ദേഹത്തിന്റെ സ്വേച്ഛാധിപത്യ മാനേജ്‌മെന്റ് ശൈലി, രാജ്യം തകരുന്നതിന് മുമ്പുതന്നെ സമ്പദ്‌വ്യവസ്ഥയുടെ സ്ഥിരതയെയും പ്രത്യേകിച്ച് പണനയത്തെയും തകർക്കുന്ന ഒരു ദുർബ്ബലാവസ്ഥയിലാക്കി.

സർക്കാരിന്റെ തകർച്ചയിൽ അജ്മൽ അഹമ്മദിക്ക് തന്നെ പങ്കുണ്ടെന്ന് മുൻ സെൻട്രൽ ബാങ്ക് ഉദ്യോഗസ്ഥർ പറഞ്ഞു, സർക്കാരിന്റെ തകർച്ചയെക്കുറിച്ചുള്ള അദ്ദേഹത്തിന്റെ കാഴ്ചപ്പാടുകൾ ഹാർവാർഡ് ഉദ്യോഗസ്ഥർ ശ്രദ്ധിക്കുന്നത് തങ്ങളെ അത്ഭുതപ്പെടുത്തുന്നു.

അഫ്ഗാനിസ്ഥാന്റെ സെൻട്രൽ ബാങ്കിലെയും വാണിജ്യ വ്യവസായ മന്ത്രാലയത്തിലെയും മുൻ ജീവനക്കാർ തങ്ങളുടെ അംഗത്വം പുനഃപരിശോധിക്കാൻ സർവകലാശാല ഉദ്യോഗസ്ഥരോട് ആവശ്യപ്പെട്ടിട്ടുണ്ട്, അങ്ങനെ ഒരു “അഴിമതിക്കാരനും” “അയോഗ്യനും” അഫ്ഗാനിസ്ഥാന് കൂടുതൽ ദോഷം ചെയ്യാൻ കഴിയില്ല. കത്ത് അംഗീകരിക്കുന്നവരിൽ ഭൂരിഭാഗവും മുൻ സർക്കാരിൽ അജ്മൽ അഹമ്മദിയുമായി നേരിട്ടോ അല്ലാതെയോ സഹകരിച്ചവരാണ്.

ഏകദേശം 20 ദിവസം മുമ്പ്, കഴിഞ്ഞ വർഷം കാബൂളിൽ കൊല്ലപ്പെട്ട മുൻ പത്രപ്രവർത്തകൻ യമ സിയാവാഷിന്റെ കുടുംബം, അഫ്ഗാനിസ്ഥാൻ സെൻട്രൽ ബാങ്ക് മുൻ ഡയറക്ടർ അജ്മൽ അഹമ്മദിയുടെ അംഗത്വം റദ്ദാക്കണമെന്ന് ആവശ്യപ്പെട്ട് ഹാർവാർഡ് സർവകലാശാലയോട് “ജസ്റ്റിസ് ഫോർ യമ സിയാവാഷ്” എന്ന പേരിൽ ഒരു കേസ് ഫയൽ ചെയ്തിട്ടുണ്ട്.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Related News

Leave a Comment