ഡിസംബർ 10-നകം മൂടൽമഞ്ഞുള്ള പ്രഭാതത്തെ വരവേൽക്കാൻ കേരളം ഒരുങ്ങുന്നു

തിരുവനന്തപുരം: സംസ്ഥാനത്ത് നീണ്ടുനിൽക്കുന്ന മഴ തണുത്ത വടക്കുകിഴക്കൻ കാറ്റിന്റെ വരവ് വൈകിപ്പിച്ച നിലവിലെ സാഹചര്യമനുസരിച്ച്, ഉൾക്കടലിൽ മറ്റ് പ്രധാന കാലാവസ്ഥാ രൂപീകരണങ്ങളൊന്നും ഇല്ലെങ്കിൽ ഡിസംബർ 10 നകം സംസ്ഥാനം മൂടൽമഞ്ഞുള്ള പ്രഭാതത്തെ വരവേൽക്കുമെന്ന് പ്രതീക്ഷിക്കുന്നതായി കാലാവസ്ഥാ വകുപ്പ്.

ഇത്തവണത്തെ ഏറ്റവും കൂടിയ പകൽ താപനില ഡിസംബർ, ജനുവരി, ഫെബ്രുവരി മാസങ്ങളിൽ ഗണ്യമായി കുറയാൻ സാധ്യതയുണ്ടെന്നും, കുറഞ്ഞ താപനില മുൻവർഷങ്ങളിലേതിന് സമാനമായിരിക്കുമെന്നും ഇന്ത്യൻ കാലാവസ്ഥാ വകുപ്പ് അതിന്റെ ഏറ്റവും പുതിയ ബുള്ളറ്റിനിൽ പറഞ്ഞു.

അറബിക്കടലിൽ നിന്നുള്ള പടിഞ്ഞാറൻ കാറ്റ് സംസ്ഥാനത്തേക്ക് വടക്കുകിഴക്കൻ കാറ്റിന്റെ ഒഴുക്കിനെ തടയുന്നു. അറബിക്കടലിലും ബംഗാൾ ഉൾക്കടലിലും രൂപപ്പെട്ട ന്യൂനമർദ്ദം മഞ്ഞുകാലത്തിന്റെ ആരംഭം വൈകിപ്പിച്ചു. ഒക്‌ടോബർ മുതൽ ഈ കാലയളവിൽ ശരാശരി അഞ്ച്-ആറ് ന്യൂനമർദ്ദ സംവിധാനങ്ങൾക്കെതിരെ 11 ന്യൂനമർദ്ദം രൂപപ്പെട്ടിട്ടുണ്ട്. ശനിയാഴ്ചയോടെ ജവാദ് ചുഴലിക്കാറ്റ് വീശിയടിക്കുന്നതോടെ വലിയ കാലാവസ്ഥാ സംവിധാനങ്ങളൊന്നും ഉണ്ടാകില്ലെന്നും അങ്ങനെയെങ്കിൽ ഡിസംബർ 10നകം സംസ്ഥാനത്തിന് തണുത്ത പ്രഭാതത്തെ വരവേൽക്കാനാകുമെന്നും കൊച്ചിൻ സയൻസ് ആൻഡ് ടെക്‌നോളജി യൂണിവേഴ്‌സിറ്റിയിലെ അഡ്വാൻസ്ഡ് സെന്റർ ഫോർ അറ്റ്‌മോസ്ഫെറിക് റഡാർ റിസർച്ചിലെ റിസർച്ച് സയന്റിസ്റ്റായ എം ജി മനോജ് പറഞ്ഞു.

ബംഗാൾ ഉൾക്കടലിൽ മറ്റൊരു കാലാവസ്ഥാ സംവിധാനം രൂപപ്പെടാനുള്ള സാധ്യത തള്ളിക്കളയാനാവില്ലെന്ന് തിരുവനന്തപുരം ഐഎംഡി ജോയിന്റ് ഡയറക്ടർ പിഎസ് ബിജു പറഞ്ഞു. കരയിൽ വീഴുന്നതിന് മുമ്പ് ഒരു ആവർത്തനം. സംസ്ഥാനത്തിന് മുൻകാലങ്ങളിലേതുപോലെ അതിതീവ്രമോ അതിശക്തമോ ആയ മഴയൊന്നും ഇത്തവണ അനുഭവപ്പെടാൻ സാധ്യതയില്ല. എന്നാൽ ഡിസംബർ അവസാനത്തോടെ ബംഗാൾ ഉൾക്കടലിൽ ചുഴലിക്കാറ്റ് രൂപപ്പെടുന്നതുപോലുള്ള സന്ദർഭങ്ങൾ ഉണ്ടാകും.

“2011 ഡിസംബർ 25ന് ബംഗാൾ ഉൾക്കടലിൽ രൂപപ്പെട്ട ന്യൂനമർദം ചുഴലിക്കാറ്റായി മാറുകയും കടലൂരിനും പുതുച്ചേരിക്കും ഇടയിൽ കടന്ന് വടക്കൻ കേരളത്തിലെത്തി. ഡിസംബർ 31-ഓടെ വടക്കൻ കേരളത്തിൽ എത്തിയപ്പോഴേക്കും ന്യൂനമർദമായി മാറിയിരുന്നു. എന്നാൽ, അതിന്റെ പ്രഭാവത്താൽ തെക്കൻ കേരളത്തിൽ കനത്ത മഴയ്ക്ക് സാക്ഷ്യം വഹിച്ചിരുന്നു, ഹരിപ്പാട് 22 സെന്റീമീറ്റർ അതിശക്തമായ മഴയാണ് രേഖപ്പെടുത്തിയത്. അതിനാൽ, ബംഗാൾ ഉൾക്കടലിലെ കാലാവസ്ഥാ സംവിധാനങ്ങൾ സംസ്ഥാനത്തിന്റെ കാലാവസ്ഥയെ നേരിട്ട് ബാധിക്കും. ഇപ്പോൾ അവിടെ വരും ആഴ്ചകളിൽ അറബിക്കടലിൽ ഒരു വലിയ കാലാവസ്ഥാ സംവിധാനത്തിന് സാധ്യതയില്ല, ഇപ്പോഴത്തെ ചുഴലിക്കാറ്റിന് ശേഷം ബംഗാൾ ഉൾക്കടലിൽ വലിയ സംവിധാനങ്ങളൊന്നും ഇല്ലെങ്കിൽ, ശീതകാലം ഇനിയും വൈകില്ല,” പി എസ് ബിജു പറഞ്ഞു.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Leave a Comment