പെഗാസസ് വഴി യുഎസ് സ്റ്റേറ്റ് ഡിപ്പാർട്ട്‌മെന്റ് ഉദ്യോഗസ്ഥരുടെ ഐഫോണുകൾ ഹാക്ക് ചെയ്തതായി റിപ്പോർട്ട്

വാഷിംഗ്ടൺ/സാൻഫ്രാൻസിസ്കോ: ഇസ്രായേലിലെ എൻഎസ്ഒ ഗ്രൂപ്പ് കമ്പനി വികസിപ്പിച്ചെടുത്ത പെഗാസസ് എന്ന സ്പൈവെയർ ഉപയോഗിച്ച് യുഎസ് സ്റ്റേറ്റ് ഡിപ്പാർട്ട്‌മെന്റ് ജീവനക്കാരുടെ ഒമ്പത് പേരുടെയെങ്കിലും ഐഫോണുകൾ ഹാക്ക് ചെയ്ത സംഭവം പുറത്തായതായി റിപ്പോര്‍ട്ട്.

കഴിഞ്ഞ കുറച്ച് മാസങ്ങളായി ഈ ഹാക്കിംഗ് നടക്കുന്നുവെന്നും, ഇതിന് കീഴിൽ ഉഗാണ്ട ആസ്ഥാനമായുള്ള യുഎസ് ഉദ്യോഗസ്ഥരുടെയോ ഉഗാണ്ടയുമായി ബന്ധപ്പെട്ട കാര്യങ്ങൾ കൈകാര്യം ചെയ്യുന്ന ഉദ്യോഗസ്ഥരുടെയോ ഐഫോണുകൾ ഹാക്ക് ചെയ്യപ്പെട്ടതായി സ്രോതസ്സുകള്‍ പറയുന്നു.

വാർത്താ ഏജൻസിയായ റോയിട്ടേഴ്‌സിന്റെ റിപ്പോർട്ട് അനുസരിച്ച്, എൻഎസ്ഒയുടെ പെഗാസസ് വഴി നടത്തിയ ഈ ഹാക്കിംഗ് യുഎസ് ഉദ്യോഗസ്ഥരുടെ ഏറ്റവും വലിയ ഹാക്കിംഗായി വിശേഷിപ്പിക്കപ്പെടുന്നു. ചില യുഎസ് ഉദ്യോഗസ്ഥർ ഉൾപ്പെടെയുള്ള ലക്ഷ്യങ്ങളുടെ പട്ടിക നേരത്തെ പുറത്തുവന്നിരുന്നുവെങ്കിലും ഹാക്കിംഗ് വിജയിച്ചോ ഇല്ലയോ എന്ന് വ്യക്തമല്ല. അതേസമയം, ആരാണ് പുതിയ സൈബർ ആക്രമണം നടത്തിയതെന്ന് കണ്ടെത്താനായിട്ടില്ല.

തങ്ങളുടെ ടൂളുകൾ (പെഗാസസ്) ഉപയോഗിച്ചതായി സൂചനകളൊന്നും ലഭിച്ചിട്ടില്ലെന്നും, എന്നാൽ പ്രസക്തമായ അക്കൗണ്ടുകൾ റദ്ദാക്കിയിട്ടുണ്ടെന്നും ഇത് അന്വേഷിക്കുമെന്നും ഡിസംബർ 2ന് പുറത്തിറക്കിയ പ്രസ്താവനയിൽ എൻഎസ്ഒ ഗ്രൂപ്പ് അറിയിച്ചു.

എൻഎസ്ഒയുടെ പെഗാസസ് വഴിയാണ് ഈ ഹാക്കിംഗ് നടന്നതെന്ന് ഞങ്ങളുടെ അന്വേഷണത്തിൽ കണ്ടെത്തിയാൽ, അത്തരം ഉപഭോക്താക്കളെ ശാശ്വതമായി പിരിച്ചുവിടുകയും അവർക്കെതിരെ നിയമനടപടി സ്വീകരിക്കുകയും ചെയ്യുമെന്ന് എൻഎസ്ഒ വക്താവ് പറഞ്ഞു.

പ്രസക്തമായ ഏതെങ്കിലും സർക്കാർ അതോറിറ്റിയുമായി എൻഎസ്ഒ സഹകരിക്കുമെന്നും പൂർണ്ണമായ വിവരങ്ങൾ പങ്കുവയ്ക്കുമെന്നും പ്രസ്താവനയിൽ പറയുന്നു.

സുരക്ഷാ ഭീഷണികൾ നിരീക്ഷിക്കാൻ സഹായിക്കുന്നതിനായി സർക്കാരിനോ സർക്കാർ ഏജൻസികൾക്കോ ​​ഇന്റലിജൻസ് ഉപഭോക്താക്കൾക്കോ ​​മാത്രമാണ് തങ്ങളുടെ ഉൽപ്പന്നങ്ങൾ വിൽക്കുന്നതെന്നാണ് എൻഎസ്ഒ എപ്പോഴും പറയുന്നത്.

വാഷിംഗ്ടണിലെ ഉഗാണ്ടൻ എംബസിയിലെ ഉദ്യോഗസ്ഥർ ഇക്കാര്യത്തിൽ പ്രതികരിച്ചിട്ടില്ല. ആപ്പിൾ വക്താവും പ്രതികരിക്കാൻ വിസമ്മതിച്ചു.

ഒരു യുഎസ് സ്റ്റേറ്റ് ഡിപ്പാർട്ട്‌മെന്റ് വക്താവ് ഹാക്കിംഗിനെക്കുറിച്ച് പ്രതികരിക്കാൻ വിസമ്മതിച്ചു. യുഎസ് വാണിജ്യ വകുപ്പ് അടുത്തിടെ ഇസ്രായേൽ കമ്പനിയായ എൻഎസ്ഒയെ നിരോധന പട്ടികയിൽ ഉൾപ്പെടുത്തിയിരുന്നു. ഈ നടപടി യുഎസ് കമ്പനികൾക്ക് അവരുമായി ബിസിനസ്സ് ചെയ്യുന്നത് ബുദ്ധിമുട്ടാക്കുന്നുണ്ട്.

സർക്കാർ ഉദ്യോഗസ്ഥർ, പത്രപ്രവർത്തകർ, വ്യവസായികൾ, ആക്ടിവിസ്റ്റുകൾ, അക്കാദമിക് വിദഗ്ധർ എന്നിവർക്ക് ഉപയോഗിക്കാൻ കഴിയുന്ന തരത്തിൽ സ്‌പൈവെയർ നിർമ്മിച്ച് വിദേശ സർക്കാരുകൾക്ക് വിൽക്കുന്നു എന്നതിന്റെ അടിസ്ഥാനത്തിലാണ് എൻഎസ്ഒ ഗ്രൂപ്പിനെയും മറ്റ് സ്പൈവെയർ കമ്പനികളെയും നിരോധന പട്ടികയിൽ ഉൾപ്പെടുത്തിയതെന്ന് വാണിജ്യ വകുപ്പ് കഴിഞ്ഞ മാസം പറഞ്ഞിരുന്നു.

എളുപ്പത്തിൽ തിരിച്ചറിയാൻ കഴിയും
എൻ‌എസ്‌ഒ സോഫ്‌റ്റ്‌വെയറിന് എൻക്രിപ്റ്റ് ചെയ്‌ത സന്ദേശങ്ങളും ചിത്രങ്ങളും മറ്റ് സെൻസിറ്റീവ് വിവരങ്ങളും ഹാക്ക് ചെയ്യാൻ മാത്രമല്ല, ഉൽപ്പന്നത്തിന്റെ മാനുവൽ അടിസ്ഥാനമാക്കി ചുറ്റുമുള്ള അവസ്ഥകൾ നിരീക്ഷിക്കുന്നതിനുള്ള ഒരു റെക്കോർഡിംഗ് ഉപകരണമാക്കി മാറ്റുകയും ചെയ്യാന്‍ കഴിയും.

ബാധിക്കപ്പെട്ട ഉപയോക്താക്കൾക്കുള്ള ആപ്പിൾ അലേർട്ട് ഈ ഹാക്കിംഗിൽ ഉപയോഗിച്ച സ്പൈവെയറിന്റെ സ്രഷ്ടാവിന്റെ പേര് നൽകിയിട്ടില്ല.

ആപ്പിൾ അറിയിച്ച ബാധിതരിൽ യുഎസ് പൗരന്മാരാണെന്നും അവരുടെ ഇമെയിൽ ഐഡികൾ സ്റ്റേറ്റ് ഡിപ്പാർട്ട്‌മെന്റിന്റെ ഇമെയിൽ ഐഡികളുമായി ബന്ധിപ്പിച്ചിരിക്കുന്നതിനാൽ അവർ യുഎസ് സർക്കാർ ജീവനക്കാരാണെന്ന് എളുപ്പത്തിൽ തിരിച്ചറിയാൻ കഴിയുമെന്നും ഉറവിടങ്ങൾ പറഞ്ഞു.

സെപ്തംബർ വരെ ആപ്പിൾ തിരുത്താത്ത ഗ്രാഫിക്‌സ് പ്രോസസ്സിംഗിൽ പല രാജ്യങ്ങളിലും ആപ്പിൾ അറിയിച്ച മറ്റ് ലക്ഷ്യങ്ങളുടെ ഐഫോണുകൾ ബാധിച്ചതായി കണ്ടെത്തിയതായി ഉറവിടങ്ങൾ പറഞ്ഞു .

ഹാക്കിംഗിനെക്കുറിച്ച് അന്വേഷിക്കുന്ന ഗവേഷകർ പറയുന്നത്, ഫെബ്രുവരി മുതൽ, സോഫ്റ്റ്‌വെയർ ചില NSO ഉപഭോക്താക്കൾക്ക് അവരുടെ ഉപകരണങ്ങളിലേക്ക് അലേർട്ട് iMessages അയച്ചുകൊണ്ട് ഐഫോണുകളുടെ നിയന്ത്രണം ഏറ്റെടുക്കാൻ അനുവദിച്ചു എന്നാണ്.

ആപ്പിളിന്റെ മൊബൈൽ സോഫ്റ്റ്‌വെയർ ഐഒഎസ് ലംഘിക്കാൻ സഹായിച്ചെന്ന് ആരോപിച്ച് എൻഎസ്ഒ ഗ്രൂപ്പിനെതിരെ കേസ് ഫയൽ ചെയ്ത അതേ ദിവസം തന്നെ ഹാക്കിംഗ് ഇരകളെ അറിയിക്കാനുള്ള ആപ്പിളിന്റെ പ്രഖ്യാപനം വന്നിരുന്നു .

തങ്ങളുടെ സാങ്കേതികവിദ്യ തീവ്രവാദം തടയാൻ സഹായിക്കുമെന്നും നിരപരാധികൾക്കോ ​​സ്ഥാപനങ്ങൾക്കോ ​​എതിരെ ചാരപ്രവർത്തനം നടത്തുകയോ ഹാക്കുചെയ്യുകയോ ചെയ്യുന്നത് തടയാൻ അവർ നടപടികൾ സ്വീകരിച്ചിട്ടുണ്ടെന്നും എൻഎസ്ഒ പറയുന്നു.

ഉദാഹരണത്തിന്, +1 കോഡിൽ ആരംഭിക്കുന്ന യുഎസ് നമ്പറുകളുള്ള ഫോണുകളിൽ അവരുടെ നുഴഞ്ഞുകയറ്റ സംവിധാനം പ്രവർത്തിക്കില്ലെന്ന് NSO പറയുന്നു.

എന്നിരുന്നാലും, ഉഗാണ്ട കേസിൽ, ഹാക്കിംഗിന് ലക്ഷ്യമിടുന്ന സ്റ്റേറ്റ് ഡിപ്പാർട്ട്‌മെന്റ് ജീവനക്കാർ വിദേശ ടെലിഫോൺ നമ്പറുകളുള്ള ഐഫോണുകൾ ഉപയോഗിക്കുന്നുണ്ടെന്ന് ഉറവിടങ്ങൾ പറയുന്നു. ഈ നമ്പറുകൾക്ക് രാജ്യ കോഡ് ഇല്ലായിരുന്നു.

പല രാജ്യങ്ങളിലും എൻഎസ്ഒയുടെ പെഗാസസ് സ്പൈവെയർ ദുരുപയോഗം ചെയ്യുന്നുണ്ടെന്ന് ഉദ്യോഗസ്ഥർ പറഞ്ഞു.

NSO ഗ്രൂപ്പിന്റെ ചില പ്രധാന ക്ലയന്റുകളിൽ ചിലത് ചരിത്രപരമായി സൗദി അറേബ്യ, യുണൈറ്റഡ് അറബ് എമിറേറ്റ്സ്, മെക്സിക്കോ എന്നിവയാണ്.

ഇസ്രായേൽ പ്രതിരോധ മന്ത്രാലയം അതിന്റെ ഉൽപ്പന്നങ്ങൾ അന്താരാഷ്ട്ര തലത്തിൽ വിൽക്കാൻ എൻഎസ്ഒയുടെ കയറ്റുമതി ലൈസൻസിന് അംഗീകാരം നൽകണം. യുഎസ് ഉദ്യോഗസ്ഥരെ ലക്ഷ്യമിടുന്നത് തങ്ങളുടെ നിയമങ്ങളുടെ ഗുരുതരമായ ലംഘനമാകുമെന്ന് വാഷിംഗ്ടണിലെ ഇസ്രായേൽ എംബസി പ്രസ്താവനയിൽ പറഞ്ഞു.

“സൂചിപ്പിച്ചതുപോലെ, അത്തരം സൈബർ ഉൽപ്പന്നങ്ങൾ നിരീക്ഷിക്കപ്പെടുന്നു, ഈ ഉൽപ്പന്നങ്ങൾ തീവ്രവാദത്തെയും മറ്റ് നിരവധി കുറ്റകൃത്യങ്ങളെയും ചെറുക്കുന്നതിന് മാത്രമാണ് സർക്കാരുകൾക്ക് വിൽക്കുന്നത്. ലൈസൻസിലെ വ്യവസ്ഥകൾ വളരെ വ്യക്തമാണ്, ഈ അവകാശവാദങ്ങൾ ശരിയാണെങ്കിൽ അത് ഈ വ്യവസ്ഥകളുടെ ഗുരുതരമായ ലംഘനമാണ്,” എംബസി വക്താവ് പറഞ്ഞു.

 

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Leave a Comment