മുതിര്‍ന്ന യുഎസ് റിപ്പബ്ലിക്കൻ നേതാവ് ബോബ് ഡോൾ (98) അന്തരിച്ചു

വാഷിംഗ്ടൺ: രണ്ടാം ലോകമഹായുദ്ധത്തില്‍ ഗുരുതരമായി പരിക്കേറ്റ് യുദ്ധക്കളത്തിൽ തകര്‍ന്നു വീണ് മരണത്തോട് മല്ലടിച്ച യു എസ് സൈനികന്‍, പിന്നീട് പുനര്‍ജ്ജനിച്ച് അമേരിക്കൻ രാഷ്ട്രീയ രംഗത്ത് പതിറ്റാണ്ടുകളോളം നിറസാന്നിധ്യമായി മാറിയ, ബോബ് ഡോൾ ഞായറാഴ്ച 98-ാം വയസ്സിൽ അന്തരിച്ചു.

27 വർഷം യുഎസ് സെനറ്റിൽ റിപ്പബ്ലിക്കൻ ഭൂരിപക്ഷ നേതാവായി ഉയര്‍ന്നു വന്ന, മിഡ്‌വെസ്‌റ്റേൺ പ്രെയ്‌റി സ്റ്റേറ്റായ കൻസസിന്റെ പ്രതിനിധിയായിരുന്നു ഡോൾ.

1976-ൽ പാർട്ടിയുടെ വൈസ് പ്രസിഡന്റ് സ്ഥാനാർത്ഥി ഡോൾ ആയിരുന്നു. രണ്ട് പതിറ്റാണ്ടുകൾക്ക് ശേഷം വീണ്ടും പ്രസിഡന്റ് സ്ഥാനാര്‍ത്ഥിയായെങ്കിലും തിരഞ്ഞെടുപ്പില്‍ ഡെമോക്രാറ്റ് ബിൽ ക്ലിന്റനോട് പരാജയപ്പെട്ടു.

രാജ്യത്തെ സൈനിക പരിപാലകരെ ആദരിക്കുന്ന അദ്ദേഹത്തിന്റെ ഭാര്യയുടെ സംഘടനയായ എലിസബത്ത് ഡോൾ ഫൗണ്ടേഷനാണ് ഡോളിന്റെ മരണം പ്രഖ്യാപിച്ചത്. ഉറക്കത്തിലാണ് മരണം സംഭവിച്ചതെന്ന് അതിൽ പറയുന്നു. തനിക്ക് ശ്വാസകോശ അർബുദമുണ്ടെന്നും ചികിത്സ ആരംഭിച്ചതായും ഡോൾ ഒരു വർഷം മുമ്പ് പ്രഖ്യാപിച്ചിരുന്നു.

, “നമ്മുടെ ചരിത്രത്തിലെ ചുരുക്കം ചിലരെപ്പോലെ ബോബ് ഒരു അമേരിക്കൻ രാഷ്ട്രതന്ത്രജ്ഞനായിരുന്നു. ഒരു യുദ്ധവീരൻ, ഏറ്റവും മഹത്തായ തലമുറയിലെ ഏറ്റവും മഹാൻ. എന്നെ സംബന്ധിച്ചിടത്തോളം, അദ്ദേഹം വിശ്വസനീയമായ മാർഗനിർദേശത്തിനായി എനിക്ക് വിശ്വസിക്കാന്‍ കഴിയുന്ന ഒരു സുഹൃത്ത് കൂടിയായിരുന്നു, അല്ലെങ്കിൽ മാനസിക സംഘര്‍ഷം തളര്‍ത്തുമ്പോള്‍ പരിഹരിക്കാനുതകുന്ന നര്‍മ്മം നിറഞ്ഞ സംഭാഷണത്തിന് തുടക്കമിടുന്ന വ്യക്തിത്വം,” യുഎസ് പ്രസിഡന്റ് ജോ ബൈഡൻ ഞായറാഴ്ച പുറത്തിറക്കിയ പ്രസ്താവനയില്‍ സ്മരിച്ചു.

ഡോളിനോടുള്ള ആദരസൂചകമായി യുഎസ് ക്യാപിറ്റോളില്‍ പതാകകൾ പകുതി താഴ്ത്തി കെട്ടാന്‍ ഹൗസ് സ്പീക്കർ നാൻസി പെലോസി ഉത്തരവിട്ടതായി അവരുടെ ഡപ്യൂട്ടി ചീഫ് ഓഫ് സ്റ്റാഫ് ഡ്രൂ ഹാമിൽ പറഞ്ഞു.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Related News

Leave a Comment