അറ്റ്‌ലാന്റിക് സമുദ്രത്തിൽ ചൈന സൈനിക താവളം സ്ഥാപിക്കുമെന്ന് യുഎസ് ഇന്റൽ റിപ്പോർട്ട്

വാഷിംഗ്ടണ്‍: യുഎസ് ഉദ്യോഗസ്ഥർ ഉദ്ധരിച്ച ക്ലാസിഫൈഡ് യുഎസ് ഇന്റലിജൻസ് റിപ്പോർട്ടുകൾ പ്രകാരം, ചെറിയ മധ്യ ആഫ്രിക്കൻ രാജ്യമായ ഇക്വറ്റോറിയൽ ഗിനിയയിൽ അറ്റ്‌ലാന്റിക് സമുദ്രത്തിൽ സ്ഥിരമായ സൈനിക താവളം സ്ഥാപിക്കാൻ ചൈന തയ്യാറെടുക്കുന്നുവെന്ന് പറയുന്നു.

വാൾസ്ട്രീറ്റ് ജേണലിൽ പ്രസിദ്ധീകരിച്ച ഒരു റിപ്പോർട്ടില്‍, ചൈനയുടെ ആദ്യത്തെ സ്ഥിരമായ സൈനിക സാന്നിധ്യം സ്ഥാപിക്കാനുള്ള ലക്ഷ്യം വൈറ്റ് ഹൗസിലും പെന്റഗണിലും ആശങ്ക ഉയർത്തിയിട്ടുണ്ട്. കാരണം, ആ നീക്കം ചൈനീസ് യുദ്ധക്കപ്പലുകൾക്ക് യുഎസിന്റെ കിഴക്കൻ തീരത്തിന് എതിർവശത്ത് പുനർരൂപകൽപ്പന ചെയ്യാൻ കഴിയും.

പ്രിൻസിപ്പൽ ഡെപ്യൂട്ടി യുഎസ് ദേശീയ സുരക്ഷാ ഉപദേഷ്ടാവ് ജോൺ ഫിനർ, ഒക്ടോബറിൽ മധ്യ ആഫ്രിക്കൻ രാജ്യം സന്ദർശിക്കുകയും ചൈനയുടെ പ്രസ്താവനകൾ നിരസിക്കാൻ പ്രസിഡന്റ് ടിയോഡോറോ ഒബിയാങ് എൻഗേമ എംബാസോഗോയോട് ആവശ്യപ്പെടുകയും ചെയ്തു.

സമീപ വർഷങ്ങളിൽ വ്യാപാരം, സുരക്ഷ മുതൽ കൊറോണ വൈറസ് വരെയുള്ള നിരവധി വിഷയങ്ങളിൽ തർക്കത്തിലായ വാഷിംഗ്ടണും ബീജിംഗും തമ്മിലുള്ള വർദ്ധിച്ചുവരുന്ന പിരിമുറുക്കങ്ങളെ സംഭവവികാസങ്ങൾ പ്രതിഫലിപ്പിക്കുന്നു.

ചൈനയിൽ നിന്നുള്ള “ഏറ്റവും പ്രധാനപ്പെട്ട ഭീഷണി” “ആഫ്രിക്കയിലെ അറ്റ്‌ലാന്റിക് തീരത്ത് സൈനികമായി ഉപയോഗപ്രദമായ ഒരു നാവിക സൗകര്യം” ആയിരിക്കുമെന്ന് യുഎസ് ആഫ്രിക്ക കമാൻഡർ ജനറൽ സ്റ്റീഫൻ ടൗൺസെൻഡ് ഏപ്രിലിൽ സെനറ്റിൽ സാക്ഷ്യപ്പെടുത്തിയിരുന്നു.

“സൈനികമായി ഉപയോഗപ്രദമെന്നത് കൊണ്ട് ഞാൻ ഉദ്ദേശിക്കുന്നത് അവർക്ക് പോർട്ട് കോളുകൾ ചെയ്യാനും ഗ്യാസും
മറ്റു പല സാധനങ്ങളും ലഭിക്കുന്ന ഒരു സ്ഥലത്തേക്കാൾ കൂടുതല്‍ യുദ്ധോപകരണങ്ങൾ ഉപയോഗിച്ച് ആയുധം നൽകാനും നാവിക കപ്പലുകൾ നന്നാക്കാനും കഴിയുന്ന ഒരു തുറമുഖത്തെക്കുറിച്ചാണ് ഞാൻ സംസാരിക്കുന്നത്,” അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

നിയമവിരുദ്ധമായ കൊലപാതകങ്ങൾ, നിർബന്ധിത തിരോധാനങ്ങൾ, പീഡനങ്ങൾ, മറ്റ് ദുരുപയോഗങ്ങൾ എന്നിവയെക്കുറിച്ച് യുഎസ് സ്റ്റേറ്റ് ഡിപ്പാർട്ട്മെന്റ് ആവർത്തിച്ച് ആരോപിച്ച രാജ്യത്തോടാണ് ബൈഡന്‍ ഭരണകൂടം സഹായം തേടുന്നതെന്നത് വിരോധാഭാസമാണ്.

1.4 ദശലക്ഷം ജനസംഖ്യയുള്ള മുൻ സ്പാനിഷ് കോളനിയായിരുന്ന ഇക്വറ്റോറിയൽ ഗിനിയ 1968-ൽ സ്വാതന്ത്ര്യം നേടി. 1979 മുതൽ ഒബിയാങ് രാജ്യം ഭരിക്കുന്നു.

“സമുദ്ര-സുരക്ഷാ പ്രശ്‌നങ്ങൾ പരിഹരിക്കുന്നതിനുള്ള ഞങ്ങളുടെ നയതന്ത്രത്തിന്റെ ഭാഗമായി, ചൈനീസ് പ്രവർത്തനങ്ങൾ ഉൾപ്പെടുന്ന ചില സാധ്യതയുള്ള നടപടികൾ ദേശീയ-സുരക്ഷാ ആശങ്കകൾ ഉയർത്തുന്നുണ്ടെന്ന് ഇക്വറ്റോറിയൽ ഗിനിയയോട് വ്യക്തമാക്കിയിട്ടുണ്ട്,” ബൈഡന്‍ അഡ്മിനിസ്ട്രേഷൻ ഉദ്യോഗസ്ഥനെ ഉദ്ധരിച്ച് റിപ്പോർട്ടിൽ പറയുന്നു. .

ഗിനിയ ഉൾക്കടലിൽ ചൈന ആഴത്തിലുള്ള വാണിജ്യ തുറമുഖം നിർമ്മിച്ച മധ്യ ആഫ്രിക്കൻ രാജ്യത്തിലെ ഏറ്റവും വലിയ നഗരമാണ് ബാറ്റ. ഗാബോണിലേക്കും മധ്യ ആഫ്രിക്കയുടെ ഉൾപ്രദേശങ്ങളിലേക്കും നഗരത്തെ ബന്ധിപ്പിക്കുന്ന മികച്ച ഹൈവേകളുണ്ട്. എന്നാല്‍, ബാറ്റ തുറമുഖത്ത് ചൈനയുടെ വലിയ സൈനിക നിർമ്മാണത്തിന്റെ ദൃശ്യമായ സൂചനകളൊന്നുമില്ലെന്ന് റിപ്പോര്‍ട്ടില്‍ പറയുന്നു.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Leave a Comment