കോവിഡ്-19/ഒമിക്രോണ്‍: ഫ്രാൻസ്, പോർച്ചുഗൽ, ജോർദാൻ, ടാന്‍സാനിയ എന്നിവിടങ്ങളിലേക്കുള്ള യാത്ര ഒഴിവാക്കണമെന്ന് അമേരിക്കന്‍ പൗരന്മാരോട് സിഡിസി

വാഷിംഗ്ടണ്‍: കോവിഡ്-19 വൈറസിന്റെ പുതിയ ഒമിക്രോൺ വേരിയന്റിന്റെ ആവിർഭാവം ചൂണ്ടിക്കാട്ടി ഫ്രാൻസ്, ജോർദാൻ, പോർച്ചുഗൽ, ടാൻസാനിയ എന്നിവിടങ്ങളിലേക്ക് യാത്ര ചെയ്യുന്നതിനെതിരെ യുഎസ് സെന്റർസ് ഫോർ ഡിസീസ് കൺട്രോൾ ആൻഡ് പ്രിവൻഷൻ (സിഡിസി) യു എസ് പൗരന്മാരോട് നിര്‍ദ്ദേശിച്ചു.

സി‌ഡി‌സി ഇതുവരെ 83 ലക്ഷ്യസ്ഥാനങ്ങളെ “ലെവൽ 4: വെരി ഹൈ” ക്ലാസിഫിക്കേഷനിൽ ലിസ്റ്റ് ചെയ്തിട്ടുണ്ട്. കൂടാതെ, തിങ്കളാഴ്ച അൻഡോറ, സൈപ്രസ്, ലിച്ചെൻ‌സ്റ്റൈൻ എന്നീ രാജ്യങ്ങളെ ഏറ്റവും ഉയർന്ന യാത്രാ ഉപദേശക തലത്തിലേക്ക് ചേർത്തതായി റിപ്പോർട്ടുകള്‍ സൂചിപ്പിക്കുന്നു.

യു എസ് ഏർപ്പെടുത്തിയ പുതിയ നിയമങ്ങൾ പ്രകാരം രാജ്യത്ത് എത്തുന്ന അന്താരാഷ്ട്ര വിമാന യാത്രക്കാർ ഒരു ദിവസത്തിനുള്ളിൽ കോവിഡ്-19 ടെസ്റ്റ് നെഗറ്റീവ് നേടേണ്ടതുണ്ട്. മുമ്പ്, വാക്‌സിനേഷൻ എടുത്ത അന്താരാഷ്ട്ര വിമാന യാത്രക്കാർക്ക് പുറപ്പെടുന്ന ദിവസം മുതൽ മൂന്ന് ദിവസത്തിനുള്ളിൽ നെഗറ്റീവ് പരിശോധനാ ഫലം സമർപ്പിക്കാമായിരുന്നു.

ഈ ആവശ്യകത നടപ്പിലാക്കിയതിനാൽ സിഡിസി ചില എൻഫോഴ്സ്മെന്റ് വിവേചനാധികാരം പ്രയോഗിക്കുന്നു എന്ന് ഒരു സിഡിസി വക്താവ് പറഞ്ഞു.

ഒമിക്രോൺ വേരിയന്റിന്റെ വ്യാപനത്തെ ഭയന്ന് എട്ട് ദക്ഷിണാഫ്രിക്കൻ രാജ്യങ്ങളിൽ നിന്നുള്ള വിദേശ പൗരന്മാർക്ക് അമേരിക്കയിൽ പ്രവേശിക്കുന്നത് വിലക്കിയിട്ടുണ്ട്. എന്നാല്‍, ആഫ്രിക്കൻ രാജ്യങ്ങളിലെ യാത്രാ വിലക്ക് പുതിയ വേരിയന്റ് കണ്ടെത്തിയ മറ്റ് രാജ്യങ്ങളിലേക്ക് വ്യാപിപ്പിച്ചിട്ടില്ല.

ആഫ്രിക്കൻ രാജ്യങ്ങളിലെ യാത്രാ നിയന്ത്രണങ്ങളെ “യാത്രാ വർണ്ണവിവേചനം” എന്ന് ഐക്യരാഷ്ട്രസഭ അപലപിച്ചു.

ആഫ്രിക്കൻ യാത്രാ നിയന്ത്രണങ്ങൾ “പ്രതിദിനാടിസ്ഥാനത്തിൽ വിലയിരുത്തുകയും ചർച്ച ചെയ്യുകയും ചെയ്യുന്നു” എന്ന് വൈറ്റ് ഹൗസ് വക്താവ് ജെൻ സാക്കി തിങ്കളാഴ്ച പറഞ്ഞു.

“തികച്ചും ന്യായമായ സമയത്തിനുള്ളിൽ” ആഫ്രിക്കൻ രാജ്യങ്ങൾക്കുള്ള യാത്രാ നിരോധനം നീക്കാൻ യു എസിന് കഴിയുമെന്ന്
വൈറ്റ് ഹൗസ് ചീഫ് മെഡിക്കൽ ഉപദേശകനും പകര്‍ച്ചവ്യാധി വിദഗ്ധനുമായ ഡോ. ആന്റണി ഫൗചി പറഞ്ഞു.

ദക്ഷിണാഫ്രിക്ക, ബോട്സ്വാന, സിംബാബ്‌വെ, നമീബിയ, ലെസോത്തോ, ഈശ്വതിനി, മൊസാംബിക്, മലാവി എന്നിവിടങ്ങളിൽ നിന്നുള്ള യാത്ര നിയന്ത്രിക്കാൻ യുഎസ് പ്രസിഡന്റ് ജോ ബൈഡന്റെ ഭരണകൂടം കഴിഞ്ഞ ആഴ്ചയാണ് നിരോധനം ഏർപ്പെടുത്തിയത്. പുതിയ വേരിയന്റിന്റെ വെളിച്ചത്തിൽ വളരെയധികം ജാഗ്രത പുലർത്തിയാണ് നടപടി സ്വീകരിച്ചതെന്ന് ഭരണകൂടം പറയുന്നു.

ഈ തീരുമാനം അന്താരാഷ്ട്ര സമൂഹത്തിൽ നിന്നും പൊതുജനാരോഗ്യ വിദഗ്ധരിൽ നിന്നും വിമര്‍ശനങ്ങള്‍ക്ക് കാരണമായി. ഇത് ആഫ്രിക്കൻ രാജ്യങ്ങൾക്കെതിരെ യു എസിന്റെ ഫലപ്രദമല്ലാത്ത ശിക്ഷയാണെന്നും പറയുന്നു.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Related News

Leave a Comment