പ്രമേഹ രോഗികളും വ്യായാമവും

രക്തത്തിലെ പഞ്ചസാരയുടെ ആഗിരണത്തെ സഹായിച്ചുകൊണ്ട് രക്തത്തിലെ പഞ്ചസാരയുടെ അളവ് ആരോഗ്യകരമായി നിലനിർത്തുന്നതിന് പ്രമേഹമുള്ളവർ ശാരീരികമായി സജീവമായിരിക്കാൻ നിർദ്ദേശിക്കാറുണ്ട്. നേച്ചർ ബയോടെക്‌നോളജിയിൽ അടുത്തിടെ പ്രസിദ്ധീകരിച്ച ഒരു പഠനം “വ്യക്തിഗത ഫോസ്‌ഫോപ്രോട്ടോമിക്‌സ് ഫങ്ഷണൽ സിഗ്നലിംഗ് തിരിച്ചറിയുന്നു” എന്ന തലക്കെട്ടിൽ വ്യായാമം ചെയ്യുന്നത് മനുഷ്യരിലെ രക്തത്തിലെ പഞ്ചസാരയുടെ അളവിനെ എങ്ങനെ ബാധിക്കുമെന്ന് വെളിച്ചം വീശുന്നു. വ്യായാമ വേളയിൽ പഞ്ചസാരയുടെ ആഗിരണത്തെ സഹായിക്കുന്നതിൽ സജീവമായി ഏർപ്പെട്ടിരിക്കുന്ന പ്രോട്ടീനുകളെ ഹൈലൈറ്റ് ചെയ്യുന്നതിനാൽ ഈ പഠനത്തിന്റെ ഫലങ്ങൾ പ്രധാനമാണ്.

പഠനത്തെ കുറിച്ച്
വ്യായാമത്തിലൂടെ പ്രേരിപ്പിക്കുന്ന സങ്കീർണ്ണമായ പ്രക്രിയയിലൂടെ പേശികൾ പഞ്ചസാര ആഗിരണം ചെയ്യാൻ സഹായിക്കുന്ന ഒരു ശക്തിയായി പ്രോട്ടീനുകൾ പ്രവർത്തിക്കുന്നു. പഠനത്തിന്റെ ചില പ്രധാന ഹൈലൈറ്റുകൾ:

പേശികളിലെ പ്രോട്ടീന്റെ അളവ് അളക്കാൻ സഹായിക്കുന്ന മാസ് സ്പെക്ട്രോമെട്രിയുടെ ഉപയോഗം പഠനത്തിൽ ഉൾപ്പെട്ടിരുന്നു.
പ്രോട്ടീൻ പ്രവർത്തനം അദ്വിതീയവും ഒരു വ്യക്തിയിൽ നിന്ന് മറ്റൊന്നിലേക്ക് വ്യത്യസ്തവുമാണ്.
പ്രോട്ടീൻ പ്രവർത്തനത്തിലെ വ്യത്യാസം പഞ്ചസാരയുടെ ആഗിരണത്തിന്റെ അളവിലുള്ള വ്യത്യാസവും സൂചിപ്പിക്കുന്നു.
ഇൻസുലിൻ ഉത്തേജനത്തിന്റെയും പഞ്ചസാരയുടെ ആഗിരണത്തിന്റെയും സങ്കീർണ്ണമായ പ്രക്രിയയെക്കുറിച്ചുള്ള ഉൾക്കാഴ്ച നൽകുന്നതിനു പുറമേ, തന്മാത്രാ തലത്തിൽ അവയുടെ കാരണം കണ്ടെത്തി വിവിധ രോഗങ്ങളെ ചികിത്സിക്കുന്നതിനും മനസ്സിലാക്കുന്നതിനുമുള്ള സാധ്യതകളും പഠനം തുറന്നിട്ടുണ്ട്.

രചയിതാക്കളിൽ നിന്ന് കേൾക്കുക
യൂണിവേഴ്‌സിറ്റി ഓഫ് സിഡ്‌നി പ്രസ് പറയുന്നതനുസരിച്ച്, പഠനത്തിന്റെ മുതിർന്ന സഹ-രചയിതാവ് പ്രൊഫസർ ഡേവിഡ് ജെയിംസ് പറഞ്ഞു, “വ്യായാമം നമുക്ക് നല്ലതാണെന്ന് നമുക്കെല്ലാവർക്കും അറിയാം, പക്ഷേ ഇത് പ്രത്യേക രോഗങ്ങളെ തടയാനും സഹായിക്കുന്നു. ഉദാഹരണത്തിന്, ഭക്ഷണത്തിനുശേഷം രക്തത്തിൽ നിന്ന് പഞ്ചസാര ആഗിരണം ചെയ്യാനുള്ള നമ്മുടെ പേശികളുടെ കഴിവ് ഇത് മെച്ചപ്പെടുത്തുന്നു.

“ഈ പ്രക്രിയ പരാജയപ്പെടുമ്പോൾ, അതിനെ ‘പ്രീഡയബറ്റിസ്’ എന്ന് വിളിക്കുന്നു – ഹൃദ്രോഗം, ടൈപ്പ് 2 പ്രമേഹം, ചിലതരം അർബുദങ്ങൾ എന്നിവയുൾപ്പെടെ നിരവധി രോഗങ്ങൾക്കുള്ള അപകട ഘടകമാണ്. പ്രീ ഡയബറ്റിസിന് കാരണമാകുന്നത് എന്താണെന്ന് ഗവേഷകർക്ക് അറിയില്ല. അങ്ങനെ അറിയുമായിരുന്നെങ്കില്‍, രോഗാവസ്ഥയിലാകുന്നതിനു മുമ്പ് ചികിത്സിക്കാൻ അവർക്ക് മരുന്നുകൾ രൂപകൽപ്പന ചെയ്യാൻ കഴിയുമായിരുന്നു, ”അദ്ദേഹം കൂട്ടിച്ചേർത്തു.

“വ്യായാമത്തിൽ ഫോസ്ഫോറിലേഷൻ സിഗ്നലുകളിൽ ആയിരക്കണക്കിന് മാറ്റങ്ങൾ ഉൾപ്പെടുന്നു, കൂടാതെ വ്യായാമത്തിന്റെ പ്രയോജനകരമായ ഫലങ്ങൾ നിയന്ത്രിക്കുന്നതിന് ഏറ്റവും പ്രധാനപ്പെട്ടത് ഏതെന്ന് ഞങ്ങൾക്ക് അറിയില്ല. ഈ വെല്ലുവിളിയെ നേരിടാൻ, ഞങ്ങൾ ‘വ്യക്തിപരമാക്കിയ ഫോസ്ഫോപ്രോട്ടോമിക്സ്’ എന്ന ഒരു രീതി വികസിപ്പിച്ചെടുത്തു. ഇൻസുലിൻ പ്രതികരണത്തിന്റെയും വ്യായാമത്തിന്റെയും ഏകോപിതവും സമന്വയിപ്പിച്ചതുമായ പ്രവർത്തനം സുഗമമാക്കുന്നതിന് ഈ രീതി ലക്ഷ്യമിടുന്നു,” ഫോസ്ഫോറിലേഷൻ സിഗ്നലുകളുടെ പരിമിതിയെക്കുറിച്ചുള്ള പഠനത്തിന്റെ പ്രധാന രചയിതാവ് എലിസ് നീധം പറഞ്ഞു.

മുതിർന്ന സഹ-രചയിതാവ് ഡോ സീൻ ഹംഫ്രെ പറഞ്ഞു, “വ്യക്തികൾ തമ്മിലുള്ള വ്യത്യാസങ്ങൾ അർത്ഥമാക്കുന്നത് ഒരു തന്മാത്രാ വിരലടയാളം പോലെ ഒരു ഫോസ്ഫോറിലേഷനിൽ ഗണ്യമായ ജൈവ വ്യതിയാനം ഉണ്ടെന്നാണ്. ഇത് ഏറ്റവും പ്രധാനപ്പെട്ട പ്രതികരണങ്ങൾ തിരിച്ചറിയാനുള്ള സാധ്യത കുറയ്ക്കുന്നു. ഇതൊരു തടസ്സമായി കാണുന്നതിനുപകരം ഞങ്ങൾ അത് ഞങ്ങളുടെ നേട്ടത്തിനായി ഉപയോഗിച്ചു.”

സമ്പാദക: ശ്രീജ

Disclaimer: ലേഖനത്തിൽ പരാമർശിച്ചിരിക്കുന്ന നുറുങ്ങുകളും നിർദ്ദേശങ്ങളും പൊതുവായ വിവര ആവശ്യങ്ങൾക്ക് മാത്രമുള്ളതാണ്, അവ പ്രൊഫഷണൽ മെഡിക്കൽ ഉപദേശമായി കണക്കാക്കരുത്. ഏതെങ്കിലും ഫിറ്റ്നസ് പ്രോഗ്രാം ആരംഭിക്കുന്നതിന് മുമ്പ് അല്ലെങ്കിൽ നിങ്ങളുടെ ഭക്ഷണക്രമത്തിൽ എന്തെങ്കിലും മാറ്റങ്ങൾ വരുത്തുന്നതിന് മുമ്പ് എല്ലായ്പ്പോഴും നിങ്ങളുടെ ഡോക്ടറെയോ ഡയറ്റീഷ്യനെയോ സമീപിക്കുക.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Leave a Comment

Related News