‘ഒരു സമൂഹത്തെ മുഴുവൻ കൊലപ്പെടുത്താനുള്ള തുറന്ന ആഹ്വാനം’: ഹരിദ്വാർ വിദ്വേഷ പ്രസംഗത്തില്‍ ചീഫ് ജസ്റ്റിസിന്റെ അടിയന്തര ഇടപെടൽ ആവശ്യപ്പെട്ട് സുപ്രീം കോടതി അഭിഭാഷകർ

ന്യൂദൽഹി: മുസ്‌ലിംകൾക്കെതിരെ അക്രമം നടത്താൻ ആഹ്വാനം ചെയ്ത ഡൽഹിയിലും ഹരിദ്വാറിലും അടുത്തിടെ നടന്ന രണ്ട് മതപരമായ സംഭവങ്ങളിൽ അടിയന്തര ഇടപെടൽ ആവശ്യപ്പെട്ട് സുപ്രീം കോടതിയിലെ ഉന്നത അഭിഭാഷകർ ചീഫ് ജസ്റ്റിസ് (സിജെഐ) എൻവി രമണയ്ക്ക് ഞായറാഴ്ച കത്തയച്ചു.

വിദ്വേഷ പ്രസംഗങ്ങളിൽ ഏർപ്പെട്ടവരുടെ പേരുകൾ നിരത്തി, വ്യക്തമായ പോലീസ് നടപടിയുടെ അഭാവത്തിൽ ‘വംശീയ ഉന്മൂലന’ ആഹ്വാനങ്ങൾ നടത്തിയതിന് സ്വമേധയാ കേസ് എടുക്കണമെന്ന് അഭിഭാഷകർ ചീഫ് ജസ്റ്റിസിനോട് ആവശ്യപ്പെട്ടു.

കത്തിൽ ഒപ്പിട്ട 76 പേരിൽ പ്രമുഖ അഭിഭാഷകരായ ദുഷ്യന്ത് ദവെ, പ്രശാന്ത് ഭൂഷൺ, വൃന്ദ ഗ്രോവർ, സൽമാൻ ഖുർഷിദ്, പട്‌ന ഹൈക്കോടതി മുൻ ജഡ്ജി അഞ്ജന പ്രകാശ് എന്നിവരും ഉൾപ്പെടുന്നു.

കത്തിൽ അവർ എഴുതി, “മേൽപ്പറഞ്ഞ സംഭവങ്ങളും അതേ സമയത്ത് നടത്തിയ പ്രസംഗങ്ങളും കേവലം വിദ്വേഷ പ്രസംഗങ്ങളല്ല, മറിച്ച് ഒരു സമൂഹത്തെയാകെ കൊലപ്പെടുത്താനുള്ള തുറന്ന ആഹ്വാനത്തിന് തുല്യമാണ്.”

പ്രസംഗങ്ങൾ നമ്മുടെ രാജ്യത്തിന്റെ ഐക്യത്തിനും അഖണ്ഡതയ്ക്കും മാത്രമല്ല, ദശലക്ഷക്കണക്കിന് മുസ്ലീം പൗരന്മാരുടെ ജീവൻ അപകടത്തിലാക്കുന്നു,” കത്തിൽ പറയുന്നു.

ഹരിദ്വാറിലെ ‘ധർമ്മ സൻസദിൽ’ നിന്നുള്ള ഒരു വീഡിയോ വലിയ രാഷ്ട്രീയ കൊടുങ്കാറ്റിന് കാരണമാവുകയും സോഷ്യൽ മീഡിയയിൽ വൈറലായതിന് ശേഷം വ്യാപകമായ അപലപിക്കുകയും ചെയ്തു. മുസ്‌ലിംകൾക്കെതിരെ വംശഹത്യയ്ക്കും ആയുധം ഉപയോഗിക്കുന്നതിനും മതനേതാക്കൾ പരസ്യമായി ആഹ്വാനം ചെയ്യുന്നത് വീഡിയോയിൽ കേൾക്കാം.

ഒരു വീഡിയോയിൽ, സാധ്വി അന്നപൂർണ – മുമ്പ് പൂജ ശകുൻ പാണ്ഡെ എന്നറിയപ്പെട്ടിരുന്ന – പറയുന്നു, “നിങ്ങൾക്ക് അവരെ അവസാനിപ്പിക്കണമെങ്കിൽ അവരെ കൊല്ലുക.”

മൂന്ന് മതനേതാക്കൾക്കെതിരെ ഹരിദ്വാർ പോലീസ് കേസെടുത്തിട്ടുണ്ടെങ്കിലും ഇതുവരെ വ്യക്തമായ നടപടികളൊന്നും ഉണ്ടായിട്ടില്ല. പരിപാടി സംഘടിപ്പിച്ചവരും വിദ്വേഷ പ്രസംഗം നടത്തിയവരും തങ്ങൾ തെറ്റ് ചെയ്തിട്ടില്ലെന്നാണ് അവകാശപ്പെടുന്നത്.

രോഷത്തെ തുടർന്ന് ഹിന്ദു രക്ഷാ സേനയുടെ പ്രബോധാനന്ദ ഗിരി മാധ്യമങ്ങളോട് പറഞ്ഞത് “ഞാന്‍ പറഞ്ഞതിൽ തനിക്ക് ലജ്ജയില്ല. ഞാൻ പോലീസിനെ ഭയപ്പെടുന്നില്ല, ഞാൻ എന്റെ മൊഴിയിൽ ഉറച്ചുനിൽക്കുന്നു,” എന്നാണ്.

സോഷ്യൽ മീഡിയയിൽ പ്രചരിക്കുന്ന ഒരു വീഡിയോയിൽ, അദ്ദേഹം പറയുന്നത് കേൾക്കാം: “മ്യാൻമറിനെപ്പോലെ, നമ്മുടെ പോലീസും നമ്മുടെ രാഷ്ട്രീയക്കാരും നമ്മുടെ സൈന്യവും ഓരോ ഹിന്ദുവും ആയുധമെടുത്ത് സഫായി അഭിയാൻ (വംശീയ ഉന്മൂലനം) നടത്തണം. മറ്റ് വഴികളൊന്നുമില്ല.”

ഐപിസിയുടെ 153, 153 എ, 153 ബി, 295 എ, 504, 506, 120 ബി, 34 എന്നീ വകുപ്പുകൾ പ്രകാരം നേരത്തെയുള്ള നടപടികളുമായി ബന്ധപ്പെട്ട് ഫലപ്രദമായ നടപടികളൊന്നും സ്വീകരിച്ചിട്ടില്ലെന്ന് അഭിഭാഷകർ ചീഫ് ജസ്റ്റിസിന് അയച്ച കത്തിൽ പറയുന്നു. വിദ്വേഷ പ്രസംഗങ്ങൾ അങ്ങനെ, ഇന്നത്തെ ക്രമമായി മാറിയെന്ന് തോന്നുന്ന ഇത്തരം സംഭവങ്ങൾ തടയാൻ അടിയന്തര ജുഡീഷ്യൽ ഇടപെടൽ ആവശ്യമാണ്.

കത്തിന്റെ പൂർണരൂപം ഇവിടെ വായിക്കുക 

Print Friendly, PDF & Email

Leave a Comment