സിഎഎ വിരുദ്ധ സമരക്കാരുടെ മരണത്തിന് രണ്ട് വർഷത്തിന് ശേഷം എൻഎച്ച്ആർസി അന്വേഷണം ആരംഭിച്ചു

ന്യൂഡൽഹി: 2019 ഡിസംബർ 19 ന് നടന്ന പൗരത്വ ഭേദഗതി നിയമ വിരുദ്ധ പ്രതിഷേധത്തിനിടെ ഉത്തർപ്രദേശ് പോലീസ് 22 മുസ്ലീങ്ങളെ കൊല്ലുകയും, നിരവധി പേർക്ക് പരിക്കേൽക്കുകയും, മുസ്ലീങ്ങളുടെ സ്വത്ത് നശിപ്പിക്കുകയും ചെയ്ത് രണ്ട് വർഷത്തിന് ശേഷം ദേശീയ മനുഷ്യാവകാശ കമ്മീഷൻ (NHRC) ഒടുവിൽ അന്വേഷണം ആരംഭിച്ചു.

സിവിൽ സൊസൈറ്റി അംഗങ്ങളിൽ നിന്നുള്ള നിരവധി പരാതികളുടെ അടിസ്ഥാനത്തിൽ 2021 ഒക്ടോബറിൽ ഇൻവെസ്റ്റിഗേറ്റിംഗ് ഓഫീസർ രാജ്‌വീര്‍ സിംഗിന്റെ നേതൃത്വത്തില്‍ അന്വേഷണം ആരംഭിച്ചു.

2019 ഡിസംബറിൽ ഉത്തർപ്രദേശിൽ മൗലികാവകാശങ്ങളോടുള്ള പൂർണ്ണമായ അവഗണനയെ തുറന്നുകാട്ടിയാണ് ഹെൻറി ടിഫാംഗും, മജ ദാരുവല്ലയും പരാതി നല്‍കിയത്. കസ്റ്റഡി മർദ്ദനവും പ്രായപൂർത്തിയാകാത്തവരെ അനധികൃതമായി തടങ്കലിൽ വയ്ക്കലും ഉൾപ്പെടെയുള്ള പോലീസ് നടത്തിയ ഏകപക്ഷീയമായ അറസ്റ്റുകളും പരാതിയില്‍ പരാമര്‍ശിച്ചിരുന്നു.

പ്രതിഷേധക്കാരെ അടിച്ചമർത്തൽ
2019 ഡിസംബറിൽ രാജ്യത്തുടനീളമുള്ള സിഎഎ വിരുദ്ധ പ്രതിഷേധത്തിനിടെ, ബംഗ്ലാദേശ്, പാക്കിസ്താന്‍, അഫ്ഗാനിസ്ഥാൻ എന്നിവിടങ്ങളിൽ നിന്നുള്ള അനധികൃത കുടിയേറ്റക്കാർക്ക് പൗരത്വം നൽകുന്നതിനായി പൗരത്വ നിയമം ഭേദഗതി ചെയ്തിട്ടുണ്ടെന്നും, ഈ രാജ്യങ്ങളിൽ നിന്നുള്ള ഈ അനധികൃത കുടിയേറ്റക്കാർ മുസ്ലീങ്ങളല്ലെന്നും അറിഞ്ഞപ്പോഴാണ് പ്രതിഷേധം ശക്തമായത്.

ഉത്തർപ്രദേശ് മുഖ്യമന്ത്രി യോഗി ആദിത്യനാഥ് സംസ്ഥാനത്ത് പ്രതിഷേധിക്കുന്നവരോടും സംസ്ഥാനത്തിന്റെ സ്വത്ത് നശിപ്പിക്കുന്നവരോടും പ്രതികാരം ചെയ്യുമെന്ന് പരസ്യമായി ഭീഷണിപ്പെടുത്തിയിരുന്നു.

2019 ഡിസംബർ 12-ന് സി‌എ‌എ പാസാക്കിയതോടെ ഈ പ്രകടനം ശക്തമായി. രാജ്യത്തിന്റെ മതേതരത്വമെന്ന ഭരണഘടനാ വാഗ്ദാനങ്ങൾ പുനഃസ്ഥാപിക്കണമെന്നാവശ്യപ്പെട്ട് ജനങ്ങൾ തെരുവിലിറങ്ങി. എന്നാല്‍, ബിജെപി ഭരിക്കുന്ന സംസ്ഥാനങ്ങൾ സിഎഎ വിരുദ്ധ പ്രക്ഷോഭകർക്കെതിരെ ശക്തമായ നടപടി സ്വീകരിച്ചു. ഇത് യഥാർത്ഥത്തിൽ വിമതരുടെ മൗലികാവകാശങ്ങൾക്ക് മേലുള്ള കടന്നുകയറ്റമാണെന്ന് അവര്‍ ആരോപിച്ചു.

2019 ഡിസംബർ 19-ന് സി‌എ‌എയ്‌ക്കെതിരായ അഖിലേന്ത്യാ പ്രതിഷേധത്തിന് സിവിൽ സമൂഹവും കമ്മ്യൂണിറ്റി ഓർഗനൈസേഷൻ അംഗങ്ങളും ബന്ധപ്പെട്ട പൗരന്മാരും സംയുക്തമായി ആഹ്വാനം ചെയ്തപ്പോൾ, ക്രിമിനൽ നടപടിച്ചട്ടത്തിന്റെ (സിആർപിസി) സെക്ഷൻ 144 സംസ്ഥാനത്തുടനീളം നടപ്പിലാക്കി. അതിനനുസരിച്ച് നാലോ അതിലധികമോ ആളുകളുടെ ഒത്തുചേരലിൽ നിരോധനവും ഏര്‍പ്പെടുത്തി.

അന്ന് മനുഷ്യാവകാശ പ്രവർത്തകരെ വീട്ടുതടങ്കലിലാക്കുകയും പത്ത് ദിവസത്തോളം പല ജില്ലകളിലും ഇന്റർനെറ്റ് നിരോധിക്കുകയും ചെയ്തു. ഡിസംബർ 19 ന് തന്നെ, സി‌എ‌എ വിരുദ്ധ പ്രക്ഷോഭകർ ഒത്തുകൂടിയപ്പോൾ, ഉത്തർപ്രദേശ് പോലീസ് സംസ്ഥാനത്തെ പല ജില്ലകളിലും വിമതർക്ക് നേരെ വെടിയുതിർക്കുകയും 22 മുസ്ലീങ്ങൾ കൊല്ലപ്പെടുകയും നിരവധി പേർക്ക് പരിക്കേൽക്കുകയും ചെയ്തു.

പോലീസ് മുസ്ലീങ്ങളുടെ സ്വത്തുക്കൾ നശിപ്പിച്ചതായും ആരോപിച്ചു. ഈ സംഭവത്തിൽ കൊല്ലപ്പെട്ടവരും പരിക്കേറ്റവരും ഭൂരിഭാഗവും ദിവസക്കൂലിക്കാരായിരുന്നു.

താമസിയാതെ, സിവിൽ സൊസൈറ്റി ഓർഗനൈസേഷനുകളും എൻഎച്ച്ആർസിയിലെ നിരവധി അംഗങ്ങളും നിരവധി പരാതികൾ സമർപ്പിച്ചു.

ഇരകളുടെ സാക്ഷ്യങ്ങൾ
2021 ഒക്ടോബറിൽ NHRC നടത്തിയ അന്വേഷണ രേഖകളിൽ പോലീസ് വെടിവെപ്പിൽ കുടുംബാംഗങ്ങളെ നഷ്ടപ്പെട്ട ആളുകളുടെ വിശദമായ മൊഴികൾ അടങ്ങിയിട്ടുണ്ട്.

എൻഎച്ച്ആർസി സംഘത്തിന് മുന്നിൽ ഇരകളുടെ കുടുംബങ്ങൾ തന്നെയാണ് ഈ സാക്ഷ്യപത്രങ്ങൾ നൽകിയത്. മുസ്ലീം ആധിപത്യമുള്ള പ്രദേശങ്ങളിൽ മുസ്ലീങ്ങളുടെ സ്വത്തുക്കൾ പോലീസ് നശിപ്പിക്കുന്നതിന്റെ വീഡിയോകൾ ചില കുടുംബാംഗങ്ങൾ പങ്കുവെച്ചു. പ്രത്യേകിച്ച് മുസ്‌ലിംകളെ അധിക്ഷേപിക്കുന്ന പദങ്ങൾ പോലീസുകാർ ഉപയോഗിക്കുന്നത് ഈ വീഡിയോകളിൽ കാണാം. പോലീസ് നടപടിയിൽ പരിക്കേറ്റവരുടെ വ്യക്തിപരമായ മൊഴിയും എൻഎച്ച്ആർസി രേഖപ്പെടുത്തി.

കാൺപൂരിലും ഫിറോസാബാദിലും പോലീസ് വെടിവയ്പിൽ പരിക്കേറ്റ ചിലർക്ക് പിന്നീട് നോട്ടീസ് ലഭിച്ചു. പൊതുമുതൽ നശിപ്പിച്ചെന്നും പോലീസിന് കൈക്കൂലി നൽകാൻ ശ്രമിച്ചു എന്നുമാണ് ആരോപണം.

സി‌എ‌എ വിരുദ്ധ പ്രക്ഷോഭങ്ങൾക്ക് ശേഷം ഈ രണ്ട് വർഷത്തിനിടയിൽ, ഇരകളുടെ കുടുംബങ്ങളെ ഭരണകൂടവും പോലീസ് ഉദ്യോഗസ്ഥരും ആവർത്തിച്ച് ഭീഷണിപ്പെടുത്തിക്കൊണ്ടിരുന്നു. അവർക്ക് പോസ്റ്റ്‌മോർട്ടം റിപ്പോർട്ടുകൾ പോലും നൽകിയിട്ടില്ല.
പോലീസിനെതിരെ സംസാരിക്കരുതെന്നും നീതിക്കായി മറ്റ് നഗരങ്ങളിലേക്ക് പോകരുതെന്നും പലതവണ മുന്നറിയിപ്പ് നൽകിയിട്ടുണ്ടെന്നും ഇവര്‍ ആരോപിക്കുന്നു.

ഇവരുടെ മെഡിക്കൽ റിപ്പോർട്ടിൽ പീഡനത്തെക്കുറിച്ച് പരാമർശമില്ലെങ്കിലും കള്ളക്കേസിൽ കുടുക്കി പോലീസ് കസ്റ്റഡിയിൽ പീഡിപ്പിക്കപ്പെട്ടവരുടെ മൊഴിയും എൻഎച്ച്ആർസിയുടെ അന്വേഷണ സംഘം എടുത്തിട്ടുണ്ട്. തങ്ങളുടെ വിയോജിപ്പ് അടിച്ചമർത്താനും മുസ്ലീം ആയതിനും അവർ എത്രത്തോളം പീഡിപ്പിക്കപ്പെട്ടുവെന്ന് ഈ ആളുകളുടെ സാക്ഷ്യങ്ങൾ വ്യക്തമാക്കുന്നു.

ഇവരിൽ ചിലർ സി‌എ‌എ വിരുദ്ധ പ്രകടനങ്ങളിൽ പോലും പങ്കെടുത്തിട്ടില്ല. എന്നിട്ടും അവരെ അർദ്ധരാത്രിയിൽ വീടുകളിൽ നിന്ന്
പിടിച്ചുകൊണ്ടുപോയി. പോലീസ് കസ്റ്റഡിയിലുള്ളവരെ ഭീഷണിപ്പെടുത്തി. പല ജില്ലകളിലെയും പോലീസുകാരാണ് ഇത്തരം ഭീഷണി മുഴക്കിയത്.

നീതി നിഷേധിക്കപ്പെട്ടു
2019 ഡിസംബറിൽ സിഎഎ വിരുദ്ധ പ്രതിഷേധത്തിനിടെ 22 പേർ മരിച്ചതായി 2020 ഫെബ്രുവരിയിൽ ഉത്തർപ്രദേശ് സർക്കാർ അലഹബാദ് ഹൈക്കോടതിയിൽ സമ്മതിച്ചു. എന്നാൽ, നീതി ആവശ്യപ്പെട്ട് അഭിഭാഷകരും പ്രവർത്തകരും രണ്ട് വർഷം ആവര്‍ത്തിച്ച് ആവശ്യപ്പെട്ടിട്ടും ഈ കേസിൽ പ്രതികളായ പോലീസുകാർക്കെതിരെ എഫ്‌ഐആർ പോലും രജിസ്റ്റർ ചെയ്യാൻ കഴിഞ്ഞില്ല.

മീററ്റ്, ബിജ്‌നോർ, കാൺപൂർ എന്നിവിടങ്ങളിൽ ഇരകളുടെ കുടുംബങ്ങൾ മുതിർന്ന പോലീസ് ഉദ്യോഗസ്ഥർക്ക് കത്തെഴുതി എഫ്‌ഐആർ രജിസ്റ്റർ ചെയ്യാനും സിആർപിസി സെക്ഷൻ 156(3) പ്രകാരം നിവേദനം നൽകാനും ശ്രമിച്ചിരുന്നു. വാസ്തവത്തിൽ, സിആർപിസിയുടെ ഈ വകുപ്പ് പ്രകാരം, മജിസ്‌ട്രേറ്റിന്റെ ഉത്തരവിന്റെ അടിസ്ഥാനത്തിൽ എഫ്‌ഐആർ രജിസ്റ്റർ ചെയ്യാൻ പോലീസിനെ നിർബന്ധിതരാക്കാം. എന്നാൽ, ഇതുവരെ കേസിൽ എഫ്‌ഐആർ രജിസ്റ്റർ ചെയ്തിട്ടില്ല.

ഫിറോസാബാദിൽ എഫ്‌ഐആർ രജിസ്റ്റർ ചെയ്തിട്ടുണ്ടെങ്കിലും പ്രതി അജ്ഞാതനായ കലാപകാരിയാണെന്നാണ് പോലീസ് അവകാശപ്പെടുന്നത്. ഈ വിഷയത്തിൽ എൻഎച്ച്ആർസിയുടെ ഉത്തരവിനായി കാത്തിരിക്കുകയാണ് കുടുംബങ്ങൾ. അവര്‍ നീതിക്കായി കാത്തിരിക്കുകയാണ്.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Leave a Comment

Related News