ജമ്മു കശ്മീർ ഡീലിമിറ്റേഷൻ കമ്മീഷനെതിരെയുള്ള പ്രതിഷേധത്തിന് മുമ്പ് പ്രമുഖ നേതാക്കൾ വീട്ടുതടങ്കലിൽ

ശ്രീനഗർ: ജമ്മു കശ്മീരിലെ ഡീലിമിറ്റേഷൻ കമ്മീഷൻ ശുപാർശകൾക്കെതിരെ ഗുപ്കർ മാനിഫെസ്റ്റോ അലയൻസ് (പിഎജിഡി) നടത്തുന്ന മാർച്ചിന് മുന്നോടിയായി മൂന്ന് മുൻ മുഖ്യമന്ത്രിമാർ ഉൾപ്പെടെ നിരവധി നേതാക്കളെ വീട്ടുതടങ്കലിലാക്കിയതായി റിപ്പോർട്ട്.

ശനിയാഴ്ച പിഎജിഡിയാണ് പ്രതിഷേധ മാർച്ചിന് ആഹ്വാനം ചെയ്തത്. എൻസി, പിഡിപി, കമ്മ്യൂണിസ്റ്റ് പാർട്ടി ഓഫ് ഇന്ത്യ-മാർക്സിസ്റ്റ് (സിപിഐ-എം), പീപ്പിൾസ് മൂവ്മെന്റ്, അവാമി നാഷണൽ കോൺഫറൻസ് എന്നിവയുൾപ്പെടെ ജമ്മു കശ്മീരിലെ വിവിധ മുഖ്യധാരാ രാഷ്ട്രീയ പാർട്ടികളുടെ സഖ്യമാണ് ഗുപ്കർ സഖ്യം.

അലയൻസ് പ്രസിഡന്റും എൻസി മേധാവിയുമായ ഫാറൂഖ് അബ്ദുള്ള, അദ്ദേഹത്തിന്റെ മകൻ ഒമർ അബ്ദുള്ള, പിഎജിഡി വൈസ് പ്രസിഡന്റ് മെഹബൂബ മുഫ്തി, മുതിർന്ന സിപിഐഎം നേതാവും വക്താവ് എം വൈ തരിഗാമിയും ഉൾപ്പെടെയുള്ള നേതാക്കളെ വസതിയിൽ നിന്ന് പുറത്തിറങ്ങുന്നത് തടഞ്ഞു.

“സുപ്രഭാതം, 2022-ലേക്ക് സ്വാഗതം. ജനങ്ങളെ അവരുടെ വീടുകളിൽ നിയമവിരുദ്ധമായി പൂട്ടിയിടുകയും ഭരണകൂടം സാധാരണ ജനാധിപത്യ പ്രവർത്തനങ്ങളെ ഭയക്കുകയും ചെയ്യുന്ന അതേ J&K പോലീസിനൊപ്പം ഒരു പുതുവർഷത്തിന്റെ തുടക്കം,” മുൻ മുഖ്യമന്ത്രി ഫാറൂഖ് അബ്ദുള്ളയുടെ മകനും നാഷണൽ കോൺഫറൻസ് വൈസ് പ്രസിഡന്റുമായ ഒമർ അബ്ദുള്ള ട്വീറ്റ് ചെയ്തു.

ഗുപ്കർ സഖ്യത്തിന്റെ സമാധാനപരമായ കുത്തിയിരിപ്പ് പ്രകടനം തടയാൻ ട്രക്കുകൾ ഞങ്ങളുടെ ഗേറ്റിന് പുറത്ത് നിൽക്കുന്നുണ്ടെന്ന് അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു. ചില കാര്യങ്ങൾ ഒരിക്കലും മാറില്ലെന്നും അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

എന്റെ പിതാവിന്റെ വീടും സഹോദരിയുടെ വീടും തമ്മിൽ ബന്ധിപ്പിക്കുന്ന അകത്തെ ഗേറ്റും പോലീസ് അടച്ചിട്ടുണ്ടെന്ന് മുൻ മുഖ്യമന്ത്രി ഒമർ അബ്ദുള്ള പറഞ്ഞു. എന്നിട്ടും ഇന്ത്യയാണ് ഏറ്റവും വലിയ ജനാധിപത്യ രാജ്യമെന്ന് ലോകത്തോട് പറയാനുള്ള ധൈര്യം നമ്മുടെ നേതാക്കൾക്കുണ്ട്.

തന്റെ വസതിയുടെ അകത്തെ ഗേറ്റ് പോലീസ് പൂട്ടുകയും ട്രക്കുകൾ പുറത്ത് പാർക്ക് ചെയ്യുകയും ചെയ്തതായി ഒമർ അബ്ദുള്ള ആരോപിച്ചു. തന്റെ വസതിയുടെ ഗേറ്റിൽ പാർക്ക് ചെയ്തിരിക്കുന്ന പോലീസ് കാറിന്റെയും അടഞ്ഞ അകത്തെ ഗേറ്റിന്റെയും ചിത്രങ്ങളാണ് അദ്ദേഹം പോസ്റ്റ് ചെയ്തത്.

പ്രതിഷേധിക്കാനുള്ള അവകാശം ഊർജസ്വലമായ ജനാധിപത്യം എന്ന ആശയത്തിൽ വേരൂന്നിയതാണെന്ന് പീപ്പിൾസ് കോൺഫറൻസ് മേധാവി സജ്ജാദ് ലോൺ പറഞ്ഞു.

സമാധാനപരമായ പ്രതിഷേധം അനുവദിക്കാൻ കഴിയാത്ത വിധം ജമ്മു കശ്മീർ ഭരണകൂടം ഭയപ്പെടുന്നത് സങ്കടകരമാണെന്ന് മുതിർന്ന സിപിഐ(എം) നേതാവും സഖ്യകക്ഷി വക്താവുമായ എം വൈ തരിഗാമി പറഞ്ഞു. തന്നെയും വീട്ടുതടങ്കലിലാക്കിയെന്നും വസതി പൂട്ടിയിരിക്കുകയാണെന്നും തരിഗാമി പറഞ്ഞു.

“പൊതുജനങ്ങൾക്ക് മുന്നിൽ അഭിപ്രായം പറയാൻ പോലും ആളുകളെ അനുവദിക്കാത്തപ്പോൾ സ്ഥിതി കൂടുതൽ വഷളാകുന്നു,” അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

ജമ്മു ഡിവിഷനിലെ നിയമസഭാ സീറ്റുകൾ ആറ് ആയും കശ്മീരിൽ ഒന്ന് ആയും ഉയർത്താനുള്ള ഡീലിമിറ്റേഷൻ കമ്മീഷൻ നിർദ്ദേശത്തിനെതിരെ ശനിയാഴ്ച ശ്രീനഗറിൽ പ്രതിഷേധം നടത്തുമെന്ന് പിഎജിഡി പറഞ്ഞിരുന്നു. കമ്മിഷന്റെ ശുപാർശകൾക്ക് ശേഷം ജമ്മുവിൽ 43 ഉം കശ്മീരിൽ 47 ഉം സീറ്റ് നമ്പർ ആകാം.

ഈ നിർദ്ദേശം മുൻ സംസ്ഥാനത്തിലെ രണ്ട് പ്രവിശ്യകളിലെയും ജനസംഖ്യാ അനുപാതത്തിന് വിരുദ്ധമാണെന്ന് പലരും വിശ്വസിക്കുന്നു. കമ്മീഷൻ ശുപാർശകൾ “ഒരാൾ, ഒരു വോട്ട്” എന്ന പ്രായപൂർത്തിയായ വോട്ടവകാശത്തിന്റെ ആശയത്തിന് എതിരായതിനാൽ വഞ്ചനയാണെന്ന് പ്രതിപക്ഷം ആരോപിച്ചു .

എന്നാല്‍, സീറ്റ് വിഭജനം ജനസംഖ്യ, ഭരണപരമായ യൂണിറ്റുകൾ, വിസ്തീർണ്ണം, അതിർത്തിയുടെ സാമീപ്യം തുടങ്ങിയ മറ്റ് ഘടകങ്ങൾ കൂടി കണക്കിലെടുത്താണെന്ന് ഡീലിമിറ്റേഷൻ കമ്മീഷൻ അവകാശപ്പെടുന്നു. നിലവിൽ കശ്മീർ ഡിവിഷനിൽ 46 ഉം ജമ്മുവിൽ 37 ഉം സീറ്റുകളാണുള്ളത്.

നാഷണൽ കോൺഫറൻസ് പോലുള്ള പാർട്ടികൾ ഇതിനെ എതിർത്തു. കമ്മീഷൻ ബിജെപിയുടെ രാഷ്ട്രീയ അജണ്ടയെ അതിന്റെ ശുപാർശകൾ നിർദ്ദേശിക്കാൻ അനുവദിച്ചുവെന്ന് ആരോപിച്ചു.

ജമ്മു കശ്മീരിന്റെ തിരഞ്ഞെടുപ്പ് ഭൂപടം മാറ്റുന്ന കമ്മിഷന്റെ കരട് ശിപാർശകളെ ബി.ജെ.പി.യുമായി സൗഹൃദമെന്ന് അറിയപ്പെടുന്ന പി.ഡി.പി, ജമ്മു കശ്മീർ അപ്നി പാർട്ടി, പീപ്പിൾസ് കോൺഫറൻസ് എന്നിവയും ശക്തമായി എതിർത്തു.

ഡീലിമിറ്റേഷൻ കമ്മിഷന്റെ ശിപാർശകൾക്കെതിരെ സുപ്രീം കോടതിയെ സമീപിക്കാൻ തങ്ങൾ ഒരുങ്ങുകയാണെന്നും ഈ അഭ്യാസത്തിന്റെ അടിസ്ഥാനം തന്നെ നിയമവിരുദ്ധമാണെന്നും പാർട്ടി വിശ്വസിക്കുന്നുവെന്നും നാഷണൽ കോൺഫറൻസ് പ്രസിഡന്റ് ഫാറൂഖ് അബ്ദുള്ള ഡിസംബർ 24ന് പറഞ്ഞിരുന്നു.

ഡീലിമിറ്റേഷൻ കമ്മിഷന്റെ കരട് പ്രമേയങ്ങൾക്കെതിരെ നിർദിഷ്ട കുത്തിയിരിപ്പ് സമരത്തിന് മുന്നോടിയായി പാർട്ടികളുടെ ഉന്നത നേതാക്കളെ അധികാരികൾ തടഞ്ഞുവെച്ചതിനെ തുടർന്ന് നൂറുകണക്കിന് നാഷണൽ കോൺഫറൻസ് (എൻസി), പീപ്പിൾസ് ഡെമോക്രാറ്റിക് പാർട്ടി (പിഡിപി) പ്രവർത്തകർ ശനിയാഴ്ച ശ്രീനഗറിൽ വെവ്വേറെ പ്രതിഷേധം സംഘടിപ്പിച്ചു, പ്രതിഷേധ മാർച്ച് നടത്തി.

പാർട്ടി വക്താവ് ഇമ്രാൻ നബി ദാർ, യൂത്ത് വിംഗ് പ്രസിഡന്റ് സൽമാൻ സാഗർ എന്നിവരുൾപ്പെടെ നാഷണൽ കോൺഫറൻസ് പ്രവർത്തകർ ശ്രീനഗറിലെ ആസ്ഥാനമായ നവ-ഇ-സുബഹിൽ നിന്ന് പ്രതിഷേധ മാർച്ച് നടത്തി. പാർട്ടി പ്രവർത്തകർ ഗുപ്കർ റോഡിലേക്ക് പോകാൻ ശ്രമിച്ചെങ്കിലും പാർട്ടി ഓഫീസിന് പുറത്ത് പോലീസ് തടഞ്ഞു. പാർട്ടി പ്രവർത്തകരെ നവ-ഇ-സുബയിലേക്ക് പോലീസ് വലിച്ചിഴച്ചതായി നാഷണൽ കോൺഫറൻസ് വക്താവ് ആരോപിച്ചു.

ആർട്ടിക്കിൾ 370, 35-എ എന്നിവ പുനഃസ്ഥാപിക്കണമെന്ന് ആവശ്യപ്പെട്ട് പിഡിപി പ്രവർത്തകർ പ്രതിഷേധ മാർച്ചും നടത്തി. 2019 ഓഗസ്റ്റ് 5-ന് ആർട്ടിക്കിൾ 370, 35-എ എന്നിവയിലെ മിക്ക വ്യവസ്ഥകളും കേന്ദ്രം റദ്ദാക്കി.

ഡീലിമിറ്റേഷൻ കമ്മീഷന്റെ കരട് പ്രമേയങ്ങൾക്കെതിരെ സമാധാനപരമായ പ്രതിഷേധ മാർച്ച് നടത്താൻ ഞങ്ങൾ ആഗ്രഹിച്ചിരുന്നുവെങ്കിലും പോലീസ് തടഞ്ഞു. ഞങ്ങളെ ഒരു ധർണ പോലും അനുവദിച്ചില്ല. അതേസമയം, പാർട്ടി വൈസ് പ്രസിഡന്റ് ഒമർ അബ്ദുള്ളയും പിഡിപി അധ്യക്ഷ മെഹബൂബ മുഫ്തിയും തങ്ങളുടെ പാർട്ടി സഹപ്രവർത്തകരെ പ്രതിഷേധത്തെ അഭിനന്ദിച്ചു.

“ആളുകളെ അടിച്ചമർത്താൻ ചെയ്യുന്നതിനെതിരെ പുറത്തു വന്ന് പ്രതിഷേധം രേഖപ്പെടുത്തിയതിന് എന്റെ സഹപ്രവർത്തകർക്ക് നിരവധി അഭിനന്ദനങ്ങൾ,” ഒമർ ട്വിറ്ററിൽ കുറിച്ചു.

ഞങ്ങളുടെ പ്രതിഷേധത്തെ പരാജയപ്പെടുത്താൻ സ്വേച്ഛാധിപത്യ ഭരണകൂടം ശ്രമിച്ചിട്ടും, പിഡിപി, നാഷണൽ കോൺഫറൻസ് പ്രവർത്തകർ ഇന്ന് (ശനിയാഴ്ച) ശ്രീനഗറിൽ തെരുവിലിറങ്ങി ആർട്ടിക്കിൾ 370 നിയമവിരുദ്ധമായി റദ്ദാക്കിയതിനെതിരെ ശബ്ദമുയർത്താൻ കഴിഞ്ഞുവെന്ന് മെഹബൂബ ട്വീറ്റിൽ പറഞ്ഞു. അദ്ദേഹത്തിന്റെ ധൈര്യത്തെയും നിശ്ചയദാർഢ്യത്തെയും ഞാൻ അഭിവാദ്യം ചെയ്യുന്നു.

നാഷണൽ കോൺഫറൻസ് പ്രസിഡന്റ് ഫാറൂഖ് അബ്ദുള്ളയുടെ വീട്ടുതടങ്കൽ അധാർമികവും ജനാധിപത്യ വിരുദ്ധവുമാണെന്ന് കോൺഗ്രസ് ജമ്മു കശ്മീർ ഘടകം മേധാവി ഗുലാം അഹമ്മദ് മിർ ശനിയാഴ്ച പറഞ്ഞു.

ഡീലിമിറ്റേഷൻ കമ്മീഷൻ കരട് രേഖയ്‌ക്കെതിരായ നിർദിഷ്ട കുത്തിയിരിപ്പ് സമരത്തിന് മുമ്പ് ഡോ. ഫാറൂഖ് അബ്ദുള്ളയെപ്പോലുള്ള ഒരു പ്രമുഖ നേതാവിനെ തടങ്കലിൽ വച്ചത് കാപട്യവും അധാർമികവും ഇന്ത്യൻ ജനാധിപത്യത്തിന്റെ അടിസ്ഥാന അടിത്തറയാണെന്നും അത് സ്വാതന്ത്ര്യം ഉറപ്പുനൽകുന്നുവെന്നും മിർ പ്രസ്താവനയിൽ പറഞ്ഞു.

‘തടങ്കൽ’ യഥാർത്ഥത്തിൽ പുതുവർഷത്തോടനുബന്ധിച്ച് സർക്കാർ നൽകുന്ന ‘സമ്മാനം’ ആണെന്നും അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു. അബ്ദുള്ളയുടെയും മറ്റ് പിഎജിഡി നേതാക്കളുടെയും “നിയമവിരുദ്ധ തടങ്കലിൽ” അദ്ദേഹം അപലപിച്ചു. ഇത്തരം “ജനാധിപത്യവിരുദ്ധ നടപടികൾ ജമ്മു കശ്മീരിലെ ജനങ്ങളെ കൂടുതൽ നിരാശരാക്കുമെന്ന്” കോൺഗ്രസ് വിശ്വസിക്കുന്നതായി മിർ പറഞ്ഞു.

സമാധാനപരമായി പ്രതിഷേധിക്കുന്നതിൽ നിന്ന് നേതാക്കളെ തടയുന്നത് ബിജെപി സർക്കാരിന്റെ കാപട്യത്തിലേക്കാണ് വിരൽ ചൂണ്ടുന്നതെന്ന് കോൺഗ്രസ് നേതാവ് പറഞ്ഞു.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Leave a Comment